Aai ua karibuni, wapendo pendo wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, tuna wasalimu. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kaskazini akiwakusanya viongozi mbalimbali vya jimbo lile vya siasa vya kiserikali na vya kijeshi na pia vya asili. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange aliwajulisha uso kwa uso kwama uchimbaji wa madini unakatazwa katika mtawa Walikale. Kinshasa, vyumba mbili vya bunge la taifa vilikutana leo kunako Pale du Peuple kwa shabaha ya kuchungua mipango kuhusu kuanzishwa kwa mkutano wa kawaida wa wana bunge tarehe 15 Septemba mwaka tunao. Jimboni Kasai ya mashariki, zaidi ya jamaa mia mbili ya chungu mision katika mtaa wa Kabinda wapo bila makao tangu sasa y juma moja. Mvua kali na kubwa ilionyesha katika eneo lile, iliharibu nyumba za makao na zile za masomo. Habari kamili. Jimboni Kivu ya kaskazini hujulisha kama uchimbaji wa madini unakatazwa katika mtaa wa Walikale. Hatua hiyo ilichukuliwa na rais wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, Joseph Kabila Kabange, na hiyo ilikuwa wakati wa masimulizi yake uso kwa uso jana na wafanyabiashara viongozi vya majeshi na viongozi vya siasa na vya serikali vya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hatua hiyo inaanza kuleta huzuni, kulingana na vinyume vyake juu ya maisha ya kijamii na uchumi jimboni. Mengi tuyafate na Bernard Nyangi. Kwa masimu yake, rais visa viwili vyafasiria msimamo wake. Kwanza, kuna magendo ya kupindukia katika biashara ya madini mtani wa Likale na pia usalama mdogo eneo lile. Kwa kweli, maeneo za madini pa Walikale kuna watu wengi wenye silaha wa askari wa FARDC na pia vikundi vya wanamgambo. Kwa hiyo kiwango kubwa cha madini chenye thamani ya mamilioni ya dola za Kimarekani zazalishwa huko kila mwezi, ila raia wa Walikale wabaki maskini. Hivyo operations za kuwasaka wanamgambo eneo za madini pawalikale zitapangwa baada ya kuwaondoa raia wote maeneo hizo. Jason Luneno presidenti jimboni wa jamii ya raia anaeleza kusifu msimamo ule wa rais, ila angependelea kuona ahadi za rais za kuboresha sekta ya madini mtani walikale zatekelezwa haraka. Ile inadmissible. Haieleweki wa kwa FRDC waliotumwa kulinda usalama wa raia wapatikane ndani ya maeneo za madini wakichimba na kuuza madini. Rais hakukubaliana na hayo na jamii ya raia inakuwa kwa upande wake. Shida ni kwamba raia walikuwa kichimba madini huko kenyeji na ilikuwa namna yao ya kuishi. Kwa mujibu wa waziri jimboni wa madini, siku hii ya tano kunasubiriwa kitangazo rasmi cha rais kuhusu msimamo ule. Goma, Bernard Ngangi, Radio Kapi. Rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange anaendelea na safari yake katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Leo hii siku ya tano, rais wa jamhuri aliutembelea mji mkuu wa mtaa wa Masisi, pa zaidi ya kilomita makumi nane magharibi mwa mji wa Goma. Ni kwa mara ya kwanza rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange kufika kiserikali pa Masisi Centre tangu kuchaguliwa kwake kama rais wa jamhuri mwaka elfu mbili na sita. Hujulisha kama alipofika aliwakusanya viongozi mbalimbali vya mtaa wa Masisi pale Masisi Centre na kampuni ya madini ya wazaliwa wa Kanada First Quantum Mineral inakusudia kustaki walioshiriki naye Frontier na Komisa kwa vituo vikuu vya sheria ya kimataifa kama wanazidi na mzozo na yeye. Jean Gilibe Ilunga usikae na uhusiano wa kampuni fast kantumu minerals alijulisha Radio Ukapi kama ni vibaya sana kutambua kama mazao ya madini ya Sakania ya Sakania inapewa Sodimiko, kwani hatua ya kurti ya kuu ya kisheria haikumpatia Sodimiko vifaa na pia chumba cha kutengeneza mazao mbalimbali ya ya madini katika Jamhuri ya Kongo. Basi masambo yali ya fasta ya quantum mina inastaki Jamhuri ya Kongo kidemokrasia inchini Paris juu ya kampuni lake kamete iliyofungwa pale Kolwezi. Jean-Gilbert Ilunga yupo mbele ya mikrofoni ya Pole Munanga. First Quantum usema, hatua ya kumnyang'anya eneo ya madini na kuipatia sodimiko sio halali. Kwa hiyo ikiwa hakuna suluhisho, First Quantum itapeleka si si so si uh, si uh, uh, kesi mbele ya kurti uh, ya kimataifa kusudi ya jitetee. Tutakuwa hivi na kesi tatu mbele ya kurti hii ya kimataifa, ile ya KMT, pia kesi ya frontier na comisar. Kampuni hizi zote ni za First Quantum ukiona kwamba sheria haikuendeshwa vizuri Lisa, ni muhimu kutafuta sheria nafasi fasi pengine, kwani pesa ni nyingi tuliotoa kwa makampuni hizi, kulingana na kufunguliwa kwa mkutano wanabunge, wa wanabunge na wazee wa baraza la bunge la taifa tarehe 15 Septemba mwaka huu tunao hatua ya kila mara iliheshimiwa. Ni leo hii, siku ya tano, vyumba mbili vya bunge la taifa vilikutana kunako Pari du Peuple kwa shabaha ya kuchungua kalendari ya mkutano wa tarehe kumi na tano Septemba mwaka tunao, kufatana na maoni ya mwandikaji wa baraza la wazee wa bunge la taifa Vyumba vyote mbili vinahitaji mkutano wa kawaida utakao kuja, mkutano ule upitike katika hali nzuri. Ripoti ya mwandishi wetu Jire Nyamwenyi, mengi zilio yafate kwa jumla. Naitieni Muindo toka Butembo. Mambo ya muhimu inayolomba suluhu haraka inaelekea uchaguzi bajeti pia ya kijamii yaani matatizo ya raia wa Kongomani kuhusu maisha yao ya kila siku. Ofisi mbili za baraza la taifa zimekamata mipango ya muhimu ili kikao kipitike bila tatizo lolote ili shida zote zitatuliwe haraka iwezekanavyo. Hakutakuweko shida ama haitakuwa mwisho wa dunia. Baraza la taifa linabaki baraza la taifa. Lazima bunge isikilize shida za raia pamoja na zile za serikali. Lazima masikilizano iwe kati ya bunge la taifa na seneti na ujenzi wa serikali ya haki kwa uwaki. Hayo ndiyo maoni ya mkutano mkuu wa kimataifa wa makumi mbili na tano ya wakili wa kisheria ya, pamoja na hiyo ni kwa matayarisho ya mkutano wenda kufanyika wenda kufunguliwa mjini Kinshasa tangu tarehe kumi na nne mwezi wa Septemba wa, wa Disemba mniorazi hadi tarehe kumi na tisa Disemba mwaka tunao. Kundi la wakili wa chumba yani baro ya Kinshasa iliandaa leo siku ya tano kampeni ya utetezi ya uchunguzi ya zaidi ya wakili mia tano wa inchi zenye kusimulia lugha la Kifaransa. Na hiyo aliyosema mkili Mwanza Mbia aliujulisha mwandishi wetu Jeff Ngoya kama shabaha ya wakili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kuweza kupatana na wengine ili wafate oda ya kimataifa kwa kuweza kutetea wateja wao katika sheria zaidi ya jamaa mia mbili ya chungu misio katika mtaa wa Kabinda, jimboni Kasai Mashariki, wapo bila makao kuna pita yapata juma moja. Hicho ndicho kinyume cha mvua kali na kubwa ilionyesha katika eneo lile usiku wa siku ya yenga wa kutia siku ya kwanza. Mvua ile ya majiwe iliyosindikizwa na milio ya radi iliharibu sio nyumba tu za makao, bali masomo kumi na vifaa vingi. Kwa sasa ni yapata watoto elfu moja, mia tano, wa chungu misio ndio awaende wa masomoni mengi Radio Kapi ni yenye kujulisha na habari hii mpaka leo siku ya tano mahali hapo Chungu pale sekteur Bekalebwe yenye kupatikana pa kilomita mia moja na tano na Kabinda, ni magumu kupatana njiani kwa simu na wakaji wa pale. Iliombwa padre wa Chungu kujielekeza mpaka mji Kabinda kwa ajili ya kupashwa neno hilo. Habari Shangoi Kiala anajulisha kama nyumba mia mbili ilibomoka na zingine kupoteza mabati, jamaa mengi zinakimbilia kwenye nyumba zikubomoke. Majengo zingine zilibomoka, kuna kuwa shule kumi na kati zao shule za watoto wadogo yenye kuitwa Bana Betate, shule ya kiprimari Tosha, Mashinde, Mbumba, Batu, Lushiba na Lomami, senta ya maadibisho ya wabinti wa kumi tano wenye wanajifunza kushona ilibomoka nayo pia, msiba huo ulioharibu tena nyumba zingine za vijiji vyenye kupatikana karibu na Chungu. Kwa sasa hivi Abachungu amekuwa pale Kabinda kwa ajili ya kupata msaada juu ya kusaidia wenye kupoteza nyumba zao. Anatuma tena mwito kwa viongozi vya jimbo na shirika za kwa kifupi jweni kama wilayani Ituri, komita ya mpango wa ujenzi kustahiresha stareke, kwa kifupi, ilikutana leo na wanamemba wake mjini Bunia. Wakati wa mkutano ule wa Starek kulikubaliwa vyeti vya mipango mipya iliyotolewa na vituo vyake mbili vya vituo ine kituo cha usalama na kile cha haki na kile chenye kupinga vitendo vya ubakaji. Komisa makamu wa wilaya ya Ituri au sikae na uchumi na pesa na maendeleo Avo eka rustike aliyejieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu sadar Shabani alivusha kama alifurahishwa na hatua zilizochukuliwa na mkutano ule, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo edi Merkis na waandishi wetu walioshiriki katika kipindi hiki, dunia mkunda milema anaotakia wiki njema. Kwa heri, na waacha katika mikono ya tina Salama, akisindikizwa na nambala katika ukarasa wa michezo.