Habari zetu dunia mukunda mometalimika nyinyi wote wenye kuona si njani mwa anga, ufuate habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa: baraza la bunge la mji jimbo la Kinshasa linalotangulia hii presidenti wake mpya, huyo ni mwanabunge Makengo Joseph ambaye amejinyakulia sauti 33 ndio wanabunge 33 waliomchagua anamgomboa hivi mugombwa eviroveensingi ambaye aliomba ondoke madarakani mwake. Monusco inahuzunishwa na kutambua kama usafirishaji wa silaha huenda kufanyika kwa upande wa kusini mwa Sudan na Kongo Kidemokrasia kwa kwenda Uganda, kitendo kile ni chawaelera Kumeanzishwa leo hii mkutano wa kujielimisha juu ya askari polisi; anapaswa kuwa pembeni ya raia kwa ukingo wake na mali yake. Ndiyo maana mengi yanapaswa kufanyika, ili askari polisi wa taifa awe mwenye kuwa na hali nzuri kwa kazi yake bora. Habari kamili Baraza la bunge la mji jimbo wa Kinshasa linalo prezidenti wake mpya mwanabunge Makengo Josefu, aliyechaguliwa na wanabunge wote walioshiriki mkutano wa leo, sauti makumi tatu na tatu juu ya makumi tatu mukutano mkutano uliofanyika kisha maoni ya mwanabunge Marte Fayulu. Maoni yalipata madaraka kulingana na mipango yenye kuongeza baraza la bunge jimboni. Kwa maoni yale, chumba cha bunge jimboni kinacho madaraka ya kubadilisha mahali pa mkutano wake ikiwa kama walizuiliwa mahali pa mbele. Ripoti ya Jake Ive Molima mengi sijione na bibi Elize Chikota. Kwa kuona ujelekeza wenu wakati la uchaguzi, mwanabunge Malungenye Makengo mwenye kuchaguliwa sawa wa kiongozi wa baraza la bunge dimboni kintiasa, hiyo tekisha mkutano uliofanika nje ya Palais du Peuple, ndio maana chumba cha baraza la bunge dimboni kwenda kupata kiongozi wake mpya. Kiongozi makamo Francis Bengama alipiga aksenti kwa wanabunge kwa kuona wazo yao kwa ngambu yake. Katibu mkuu makamo wa chama cha MLC Jean Lucien Mbusa alisema kama nawaza nchi ya Kongo inafaa kujua kama udemokrasia ni nguvu ya wakati. Kama mufikie kwa kufanya mambo mzuri njo ya wakati, kwa hiyo inapaswa kutoa malipizi. Tujueni ya kwamba asubuhi ya leo, kuna kwa baraza la bunge, jimbo ni Kinshasa, kulikuwa waskari polisi wengi na walikuja kwa ajili ya kukataza kuingia fasi hii. Mwanabunge Clement Kanku, kiongozi wa Union pour la Nation, na mwenye kuwa fasi hii wakati maneno yale kwenda kufanyika, alisema kama haiko mzuri kukatazwa na bunge kufanya kazi yao vile inavyofaa na haina kuheshima sheria ya nchi. Uh, tunapenda kama mtu ambaye kwenda kutafuta jambo hii wa mkamate na kutoa malipizi. Na pia alisema kama jambo hii wataipelekwa kunako baraza la bunge nchini, na lengo ya kumsikia waziri. Tukumbushe kwamba kuna mkutano wengine kwenda kufanyika siku ya tano na kiongozi mpya wa baraza la bunge dimboni. MONUSCO inahuzunishwa kusikia kama usafirishaji wa silaha kwa upande wa kusini mwa Sudan na Jamhuri ya Kongo kidemokrasia kwa upande wa Uganda. Usafirishaji ule ni wa silaha na wana mgambo wa Elera Hayo ndiyo yalijulishwa leo hii hapa mjini Kinshasa na msemaji wa kijeshi ya Monusco wakati wa mkutano wa kila siku ya tatu na wapasha habari. Kulingana na maoni ya luteni kanali Amadou Gay, hatua zimechukuliwa kwa kupinga jambo lile katika eneo lile la Afrika. Majeshi ya FARDC na ya Uganda huenda kukomesha usafirishaji wa silaha. Luteni kanali Amadou Gay mbele ya mikrofoni ya Bibi Mimie Ngumba Mulongo. Uh, jambo hii ni kwa kuona habari tuliopata kuhusu kukamatwa kwa gari moja ambayo kuwa na silaha. Kwa kumaliza maneno hii inafaa kuendelea na kazi ya kufanya patrui ama kutembelea kwa waskari katika mipaka ya nchi na waskari wetu wenye kupatikana katika sekta hii lakini la nafaa kufahamwa kama fasi yale kuna waskarjishi wa nti ya Kongo wenye kufanya kazi kwa masikilizano na waskarjishi wa nti ya Uganda. Tunawaza kama kazi hii zote sawa vile iliyofanika na ukamato wa gari yenye kuyala na silaha. Kazi hii itasaidia kwa kumaliza maneno ya kununua silaha le territoire congolais. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wa askari wa moja waliotoka katika makundi ya zamani yalichukua silaha, hawapendi hatua iliyochukuliwa kwa kuwatawanya katika majimbo mengine nchini, hatua iliyojulishwa na viongozi vya FARDC kwa upande wa viongozi vya jimbo ushuhuda kama hatua ile iliyojulishwa na rais wa jamhuri wakati wa safari yake mjini Goma inapaswa kuheshimika bila hata jambo lolote, na inafaa askari ajue kama anapotuma mahali pengine anatumikia raia. Ripoti ya Julien Gala wa Mona mengi sivyo Qui viendra exploiter le gaz methane, quand on sait que, ni kusema huenda kungali watu wenye kutishia kufanya vita ikiwa tu wanaamishwa toka Kivu Kaskazini, alihisi liwali wa jimbo hiyo jana, siku ya pili, mbele ya waandishi wa habari Julien Paluku wa kutaja kundi fulani, ila katika masuala wanahabari wa moja waligusia waaskari toka vikosi vya zamani vya CNDP. Baadhi ya waaskari wale walitumwa katika operesheni amani leo dhidi ya wanamgambo wa FDLR majimboni Kivya kusini na Kivya Kaskazini, na wanadai kuwa hawako wakanda lana la kijeshi na hawahusiki na msimamo ule uliodokezwa na rais. Ila kwao viongozi wa jimbo iwe SNDP wala makundi mengine, wote wanahusika. Liwali Julien Paluku mtu yeyote aliyechagua FRDC ni lazima aheshimu amri za jeshi. Kama sivyo, na ikiwa anategemea shurti za kikabila, ni vema arejeshe mavazi na silaha alizopewa na FRDC. Katika hotuba yake mbele ya jeshi siku ya kwanza, jamadari Didier Tumba, kamanda mkuu wa jeshi la FRDC, alidokeza kwamba ni na mnukuu, askari atumiki kabila lake wala mtaa wake Waskari watakaotajwa ili kutumwa maali pengine wanapashwa kubalikuamsha. Kwa habari kutoka katika jimbo la mashariki ni kwamba kazi za ujasusi Pakisangani lilivumbua jumajana, gari moja kubwa kutoka wilayani Ituri likisafirisha kazi ya machupa ya pombe bila pombe na pembe za tembo, na yapata kazi y makummbili yenye kujaa na vifaa vya pikipiki biashara vile viliingizwa mjini Kisangani kwa magendo, na wanahakikisha kama mwenyezi wa gari lile kubwa ni mfanya biashara mwenye kutambulikana, kujulikana pale Aru. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Gari kubwa hilo lilitokea Aru kunako mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, ni la kiwanda cha kiuchumi bora maisha kinachohuzisha mapikipiki pa Kisangani, jimboni mashariki. Ni machupa yasiyo na bia ndiyo yalikuwa kati ya gari kubwa hilo lililojazwa sana. Lakini kisha uchunguzi, duru za shirika za usalama zimesema ndani ya gari hilo kulipatikana pia vibwata vya vyuma vya pikipiki na furushi ya mapembe ya tembo. Biashara hivyo arifiwa mbele ya shirika za uchunguzi zinazopatikana katika eneo la kuingia mjini kwa kuepuka malipo ya uchuro wa serikali. Watumishi wa shirika wa la upelelezi walifunga gari hilo pamoja na vyote vilivyokuwa ndani mwake, ingawaje wakuu wa kuwa moja wa kiserikali walijiingiza katika swala hilo. Gari kubwa hilo lilifikishwa kunako chumba cha shirika la upelelezi kwa kuchunga uchunguzi uendeshwe. Naye kiongozi wa gari kubwa hilo alialikwa pa Kisangani kwa kusikilizwa, ikiwa imearifiwa kwamba tabaki mjini humo hadi kukomeshwa kwa swala hilo. Mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa nane mwaka huu, tunao yapata watoto mia mbili makumi tano waliondoshwa katika makundi yenye silaha na katika majeshi jimboni Kivu ya Kusini, juu ya watoto elfu mia moja na mia moja makumi nane nchini kote. Hayo ndio maoni yalijulishwa katika ripoti ya BVS, shirika lenye kuhusika na mtoto na afya yake. Katika ripoti ile BVS ilivumbua kama watoto wengi wanaingizwa katika makundi yenye silaha na pia katika makundi ya majeshi, lakini shirika ya BVS litambua kama hatua nyingi zimechukuliwa kwa kupinga jambo lile. Tumsikilize mkuu kiongozi wa BVS e, Morabazi na Megabe mbele ya mikrofoni ya Michelle Chiri Mwami. Tumejadiliana na maafisa mia nne makumi sita na wawili katika mji wa Bukavu mtaani wa Lungu, Kabare na Mwenga na Kalehe. Hadi tarehe makumi mbili na nne Agosti tumekwisha kuwafunza wote. Ni matokeo ya kufurahisha yenye kuwa na kinyume juu ya kuondoa watoto ndani ya vikundi vyenye silaha. Askari polisi wa taifa wapo pembeni ya taifa, mawaziri wa majimbo, wanabunge na wazee wa baraza la bunge, wana memba wa mashirika mbalimbali ya raia na pia maofisa wengi wa taifa kutoka mahali pote nchini walichungua pamoja katika mkutano wa leo maoni juu ya askari polisi wa raia. Mkutano huu uliandaliwa na katibu mtendaji wa komiti ya kuchungua hatua ya kubadilisha hali ya askari polisi. Ripoti ya Jorede Chartemenga mengi tuyafata na Jandizire Kanyama. Mkutano wa leo hii siku ya tatu ulikuwa na lengo kubwa ya kusikia maana ya polisi ya kando. Watendaji wote wa mpango wa kuboresha polisi huenda kuwa na usikilivu moja mbele ya kutimiza kwa mpango wa polisi ya karibu. Kwa mjibu wa katibu mtendaji wa kamati inayohusika na, na kituo hicho, polisi ya karibu sio kikosi cha mpya ni aina ya kutumika katika uhusiano na wananchi, alisema Generali Michel Elese. Wengi kati ya uzuriaji walitokea katika majimbo wakiwaza kwamba hakuna mapatano hakika kwa sasa kati ya polisi na wananchi. Ndiyo maana wanatia matumaini katika mpango wa kuboreshwa kwa polisi kwa kufikia mapatano hayo, kama vile alivyosema waziri wa masuala za ndani wa jimbo la Mashariki Crispin Atama. Mabishano yaliendeshwa baadaye, ikiwa polisi ya Ufaransa na ya Afrika ya Kusini vilionesha namna gani polisi ya kando inapaswa tumika, na pia ikiwa kipindi kilichokomesha mkutano huo kunako Grand Hotel Kinshasa. Na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha Magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mukondo na wandishi wote wa shiriki dunia Mukunda Milemba na pigia, asante sana na wacha na nambala kupata mchezo wa kandanda <laughs>