Habari zetu Denis Mkunda. Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Sikizeni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimbo la Kasai ya magharibi ndilo lenye kuwa na idadi nyingi ya watoto wenye kukumbwa na ugonjwa kupooza miguu na jimbo la Ekuatoria linashambuliwa pia na ugonjwa hulo uitwao poliomelite. Pamoja na mji wa Kinchasa, viongozi vya siasa na vya afya vilichukua hatua ya kuanzisha kampeni ya kuhimiza wazazi ili watoto wapate chanjo. Jimboni Bandundu viongozi vinalipisha kodi kwa kila mtu katika vituo mbalimbali vya serikali jimboni mule. Hali hiyo inamhuzunisha mwanabunge wa taifa zenu Mkwakani, huyo anayo masito na ya uongozi wa pesa zile, kwani ajue kama itatumiwa namna gani kwa, kwa, na kwa manufaa ya jimbo. Habari oh, kamili. Watu kumi na nne walivumbuliwa na mdudu kutoka aina ya wanyama ambao huenda kusababisha ugonjwa wa kupooza miguu. Hali hiyo ilihakikishwa na kuvumbuliwa na chumba cha taifa chenye kuhusika na utafiti wa kibiolojia jimboni hakikisho hilo pia ni lake mganga usikai na magonjwa ya kutukia kila mara kunako OMS muungano ulimwenguni na husika na afya kulingana idadi hiyo. Mganga Honore Lunkunku jimboni la Kasai Magharibi aliweza kusema kama idadi hiyo kubwa ya watoto huenda kukumbwa na ugonjwa wa kupooza miguu ikiwa kama mipango haichukuliwe. Hiyo ndiyo maana ya liwali wa jimbo lile la eh, kana, eh, akasa ya magharibi mniorazi aliweza kuchukua binafsi hatua ya kuweza kusimamia binafsi kampeni ya utetezi kwa kupinga ugonjwa ule. Ripoti ya Bili Iva Lutumba, mengi ya siaat na Jean Desire Kanyama. Ujumbe wa jimbo uliongozwa na liwali ulijielekeza pa Kamonia kupitia gari la mabawa kwa kuzindua rasmi kampeni na kuhimiza wazazi kwa kushiriki katika mipango ya chanjo. Ni kwa hiyo ndiyo liwalo wa jimbo la Kasai Magharibi alialika kila kiongozi wa kijiji awe wa kwanza mwenye jukumu katika uhimizaji wa makabila kwa mjibu wa daktari wa shirika la afya ulimwenguni anayehusika na magonjwa ya kuambukizwa jimboni Kasai ya Magharibi, kwenye idadi ya watu kumi na nne waliopata virusi vya polio kali, sita wanapatikana katika mtaa wa afya wa Kamonia, wane Pamutena, watatu paka Mwesha, na moja katika eneo la afya la Luebo. Wote ni watoto wa umri wa chini ya miaka kumi na tano. Sawa sababu shirika la afya ulimwenguni inataja hali siyo ya kawaida pamoja na ukosefu wa kushiriki katika chanjo za kawaida. Kampeni hiyo inaelekea zaidi ya watoto elfu mia moja wa chini ya miezi makumi tano na kenda. Ni leo hii siku ya ine, ndipo kumeanzishwa kipindi cha pili cha kuhimiza wazazi kwa kupinga ugonjwa wa kupoza miguu. Muda wa siku tatu mitaa kumi na saba ya afya huenda kuelekewa na uhimizaji ule, kwa shabaha ya kuchanja watoto wanaozaliwa mpaka miaka mitano katika jimbo la Ekuatoria, na hiyo huenda kufanyika mlango kwa mlango, nyumba kwa nyumba. Kipindi cha kwanza kilipata bila shaka sine shida, sababu ya kufika nyuma kwa vifaa vya kiganga. kuhusu chanjo ni wali kwa muda wa jimbo la Ekuatoria. Bwana Brino Bidaba anatoa mwito kwa waganga na wasaidizi wao wawe na utumivu boro wa pesa zenye kuelekea uchanjo. Brino Bidaba mbele ya mikrofoni ya Beatrice Nabindi. Munajua juo mzuri kama afya ya mwili inaendeshwa katika mwenendo wa raisi ya sanctions ya nchi namna moja, na liwali wa jimbo mwenye anaheshimia afya ya mwili weka mkalandari enye inapelekwa mbele ya baraza la bunge jimboni, njo maana mjina yake minatolea waziri ausikae na afya mpesa ile, na mimi namlomba kuchunga nguvu pesa ile juu ifanye kazi enye inastahili, sitavumilia kusikia kama walipora mali ile wala kuitumizia na kazi ingine hata santime moja. Mupesa hii mina twala waziri uichunge muzuri, ni juu ya faida ya watoto yetu, juu ya kuepusha ugonjwa ya poliomelite kutangazwa ndani ya jimbo la Ekuatori. Ugonjwa wa kupooza miguu ungali tu katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ndio maana mwito ulitolewa kwa wazazi, wafanye lolote ili watoto wapate uchanjo. Kipindi cha pili cha kampeni hiyo ya kupinga ugonjwa ule kimeanzishwa leo hii, siku ya ine hapa pa mjini Kinshasa. Sherehe ilianzishwa katika mtaa wa Kasabubu na huenda kufanyika nyumba kwa nyumba. Ni kwa ajili ya watoto watangu kuzaliwa mpaka miaka mitano. Tumsikilize waziri wa mji jimbo la Kinshasa usikae na afya, Vitali Kabwika kampeni hiyo ina tofauti sababu tuliarifiwa hapa mjini Kinshasa na hali moja ya virusi vya polio kutoka Jamhuri ya Angola. Ndiyo kusema kati ya Juni na Agosti iliyopita, makundi yetu na madaktari wa kituo cha Kalembelembe walituarifu hali moja ya virusi vya polio na munafahamu hali moja inaweza ambukia watoto wengi kwa ghafla. Ndiyo maana serikali ilijiandaa kwa kupinga vikali polio hiyo yenye kushambulia maisha ya watoto. Wazazi wanapashwa ruhusu wenye kutoa chanjo kuingia bila shaka katika jamaa zao. Wenye wanakataa wanafahamu vinyume, maana yake ugonjwa huo unasababisha ulemavu wa watoto na watoto hao hawana uwezo wa kufanya yote wengine wanafanya. Ndiyo maana wazazi wanalazimishwa kuleta watoto na kuwapokeza chanjo. Waziri wa usikari na afya wa mji jimbo la Kinshasa, Bitare Kabwita, alitoa mwito kwa wazazi na kusema kama muda wa siku tatu inafaa fanye lolote sababile Jandesir alisema kuwatuma watoto wao katika vituo vya afya kuhusu hatua iliyochukuliwa na serikali kwa kutolipa pesa katika masomo ya kiprimari, wanafunzi hawatalipa pesa. Ni lazima hatua ile isikike na wale wote wenye maoni na shurti za kupana katika sekta ya maadibisho. Hayo ndiyo maoni yaliyochunguzwa leo katika semina juu ya kutolipa pesa kwa masomo ya kiprimari. Inafaa kuchukua hatua ya kuheshimisha maoni yaliyochukuliwa. Waziri Makeri Mwangu wa PSP analo wazo muhimu juu ya jambo lile. Ripoti ya mwandishi wetu Jacke Ive Molima Kujifunza bila kulipa kitu hata moja inafaa wazo kuwa katika wakuu viongozi kunako sekta hii. Hiyo ndio lengo ya mkutano huu. Makia mwangu, waziri wa mambo za majifunza ama EPSP, mwenye kupata wazo kuhusu umaliziko wa mkutano huu. Anasema kama watafikia kwa kuweka kundi ambaye kwenda kufuatilia kazi na lengo ya kuona namna gani wanapashwa kuwa na ripoti wakati yote na pia kufanya namna gani kuhusu kutia kundi na shabaha kuheshima jambo ya kujifunza bila kulipa fedha katika inti ya Kongo mzima kufunza bila kulipa kitu, jambo hii ambaye bado kuwa njuu ya Kinchasa hata mji wa Lubumbashi kwa hiyo waziri wa EPSP alisema kama mwenye kufikia kwa kufanya hivi, kwa sababu matokeo za mji wa Kintyasa na pia Lubumbashi ni za mzuri kabisa, lakini matokeo za ndani ya nchi sawa buta fasi watoto wa kujifunza wengi bado kuwa mzuri, ndio maana inafaa kutuma wazo letu kwa watoto hao Makea. Mwango, aliongeza kisema kama kutumia mpango huu ni kipindi ambao kwenda kuheshimiwa. Mwanabunge wa taifa zenu mkwakani anahuzunishwa na kupinga uchuru unaolipishwa kila mtu, malipo yenye kulazimishwa na viongozi vya jimbo la Bandundu. Mbunge zenu mkwakani hakubali wala kuaminia kama utumivu wa pesa zile huenda kulipisha kupatia faida ya raia, na itachungwa namna gani? Ndipo anajiuliza, kwani aaminie serikali. Kwake yeye, ingalifaa kungoja viongozi vipya huenda kuchaguliwa kutoka uchaguzi wa miji mikubwa na lokalite, kwani kodi ile inalipa na pesa nyingi sana, elfu tano mia nne ya Kongo ya Kidemokrasia kwa site na elfu moja mia saba ya pesa kunako e, mji mkubwa. Ripoti ya mwandishi wetu Fabie Kambizi. Mwanabunge huyu wa taifa Zenomu Kwakani alitoa hii maneno wakati alikuwa akizungumuza na wapasha habari wa muji Kikwiti. Kwake yeye ushuru ni ya lazima juu ya maendeleo ya jimbo, lakini kwa hapa sasa si wakati ya kulipisha ushuru kwa sababu viongozi wa sasa wenye kuongoza mitaa hawakuchakuliwa na wakaaji, na nanjo sababu huyu mwanabunge wa taifa uona kama franga ya kodi haitaongozwa vizuri. Mwanabunge huyu wenda tena ogopa kuona mamia na mamia ya milioni ya franga ya kikongomani kuingia mumifuko ya watu binafsi, kwa sababu viongozi hawa hawatumikishi vizuri franga kidogo wanapewa na serikali ya taifa. Anawastaki tena viongozi wa jimbo kukatakata feza kumshahara ya watumishi wa serikali wa Bandundu bila masikilizano na hawapewi hata kikatasi moja julisha kama walilipa kodi. Nikilipoti kutokea mji Kikwit, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi waziri jimboni Bandundu wakati aliulizwa juu ya jambo lile, huyo aliomba mwanabunge Zenom kwa kani awe na utulivu, si lazima kungojea viongozi kutoka uchaguzi. Ndivyo alisema, kwani mipango zote za uchunguzi kuhusu fedha zile ni tayari, na ndio asema bwana kidogo. Aliweza kuhakikisha kama liwali wa jimbo yupo na anaongoza vituo vyote mbalimbali vya mbali serikali jimboni eh, Bandundu. Katika jimbo la Katanga, INPP yani katika lugha ya Kifaransa Institut National de Préparation Professionnelle, ilimaliza jana, siku ya tatu, semina ya mafunzo kwa kupinga vinyume kutokana na misiba ya moto, yani incendie, yapata e, wenyeji wa nyumba za kuchunga vifaa na biashara, na hasa wale kuchunga petroli, mafuta ya taa, hawashike desturi ya serikali na mipango ya serikali, ndio maana waliweza kuwahimiza namna gani ya kuweza kufanya. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili. So, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mokundu na no, waandishi walioshiriki dunia mkunda vilemba na watakia mangharibi mema Okapi. Okapi. Ayu, oh! <laughs>