Habari zetu dunia, Mkunda wapenda wa wasikizaji, mumesalimika mwanikwanani nyani mwa anga. Kabla ya yote, fateni kwanza <tout> vichwa vikuwa vya habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Jimoni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu, maduka ya kuuza madini yamefunga milango zao. Duka Ykokokome ililiokuwa likiendelea na kufungua milango zake imeifunga jana. Wachimbaji wa madini waliokuwa porini katika maeneo ya madini wamerudi mijini kwao. Watu unungunika kwamba uchanjo wa dawa ya kupinga ugonjwa wa kupoza miguu unao vinyume kwa watoto. Mganga mtaalamu mmoja anatupilia mbali maone hayo na kufasiria mengi zaidi. Jimboni Bakongo, misiba nyingi sana iliyofanyika tangu mwezi wa kwanza mpaka leo hii inaua watu 118 katika barabara namba moja ya taifa Matadi Kinchasa, Kinchasa Matadi. Oh, Habari kamili. Mjini Bukavu, hakuna tena duka la kununua au kuuza madini lenye kufungua milango zake. Duka Kongo Kome lililokuwa likiendelea na kufunga milango zake lilizifunga jana. Kwa upande mwingine, wachimbaji wa madini walikuwa katiporini katika maeneo ya madini, waliondoka katika maeneo yale na kurudi mgini mwao. Hayo ni kinyume cha hatua iliyochukuliwa na Rais wa Jamhuri kwa kukataza uchimbaji wa madini katika majimbo ya Kivu ya Kusini, ya Kaskazini na Maniema. Wakaaji wa mitaa yenye kutengwa na migi mingine, ambao walikuwa wakiishi kufuatana na safari ya uh, uh, anga ya wale wenye kuuzwa na madini, sasa wana magumu mengi. Ripoti ya mwandishi wetu Jakasami. Mutu anapotembelea nafasi ya kuuzia madini ndani ya mji anatambua mafadhaiko ya ufanyabiashara vya madini. Wachache ambao wanapatikana hapo wanajaa huzuni. Kwa mfano, katika upango wa Jefreco mjini Bukavu, hapo Nyawera alipashwa fanya hivyo bila shida ila hata hivyo alipaswa kutupatia preavi. Mwenyekiti wa shirikisho la wafanyabiashara Kivu ya Kusini FEK anaomba waendesha biashara hivyo wawe wavumilivu. Na Megawe Mdekereza anatumaini kwamba serikali ikikamilisha mipango ya kusindikiza amri ya waziri wa madini mambo yatakuwa sambamba. Kama una madini yako Walungu, Shabunda au Walikale, huwezi tena leo kuyachukua. Kama una stock hapa ndani ya hifadhi katika kontoar walio bado katika shughuli hii hawawezi tena kuagiza bidhaa ugenini wala kutingizika hata kidogo. Lakini mahali pengine kama vile Nyabibwe, umbali wa kilomita mia moja kaskazini mwa Bukavu, shughuli za uchimbaji madini zinaendelea kama desturi. Shirika la raia la Nyabibwe ndilo lilifahamisha hivyo, lakini duru za kijeshi wala viongozi wa mahali hawakupatikana ajili ya kukubali au kukanusha. Bukavu Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi <tip> Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilichukua hatua kamilifu ya kukomesha makundi ynyisiraa ya kiwa ya kigeni katika eneo lote la nchi, na ndiyo maana operesheni mbalimbali mbali ya kijeshi zimeandaliwa tangu mwaka elfu mbili na kenda. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa jana na rais wa jamhuri Josephu Kabila Kabange katika mkutano makumi sita na tano wa, wa kawaida wa, wa baraza la bunge la umoja wa kimataifa mjini New York. Akihutubia watu katika mkutano ule, rais Joseph Kabila Kabange alitoa mwito ili mipango ya umoja wa kimataifa yabadilishwe na kusimulia pia juu ya maendeleo na sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia, na pia uchaguzi na mambo wenye kuelekea mazingira ma, si katika mazungumzo yake Raisi Josephu Kabila alipendekeza kuweko kamati ulimwenguni kwa ajili ya kuhifadhi mazingira. Mnamo hotuba yake ya dakika 15, raisi alikazia mbinu mbalimbali mbali ili kukomesha ujeuri na usalama mdogo katika maeneo ya Kongo Mashariki. Kwa mujibu wa vyombo vya sheria raisi alitangaza mbinu maalum ili kupiganisha ubakaji unaoendeshwa na makundi yanayoshikilia Kabila, anaeleza yanayoshikilia silaha, anaeleza sisha na kupiga vita chanzo cha ubakaji wa wanawake pia na mizozo ya mara kwa mara. Kwa wakati huo huo, serikali inaonekana kuvipa nguvu vyombo vya sheria kupiganisha kutokwazibiwa kwa walifu. Ni swala ambalo serikali inatilia mkazo. Kwa sala la maendeleo, rais Kabila alisisitiza kwamba nchi yake imo mbioni ili kufikilia lengo za milenere. Kwake yeye majukumu ni pamoja na afya na elimu. Tumusikilize la pauvreté umasikini maisha magumu, upungufu inayokumba raia wetu, siyo swala la kukata tamaa wala swala ambalo aliwezi pata suluhisho. Mnamo miaka hamsini ijayo taifa la kongo inatarajia kuboresha maisha ya raia mwisho kabisa, Raisi Joseph Kabila alizidikisha kuweko nchini chaguzi mwaka ujao kwa kuimarisha udemokrasia. Kuhusu mageuzi munamo Umoja wa Mataifa, Joseph Kabila alikubaliana na wazo ya kupanua baraza la usalama. Chumba jimboni Kinshasa chenye kusika na uchanjo kinaarifu kama huenda labda kutambua uchanjo wa kupinga polio unao vinyume kwa watoto. Maoni hayo si nzuri sana, kufuatana na maoni ya kiongozi cha PEV. Uchanjo wa kupinga kupooza miguu ambao ni dawa yenye watoto wanachukua wakiinywa, haina vinyume vibaya, huweza kuleta mwili mtu moto, lakini si hatari. Mganga Godemon alijulisha yale akisema kama ni lazima wazazi wasiwe na hofu, kwani dawa ile haina vinyume vibaya, labda itaonekana kama mtoto naoma Aine vinyume vibaya jimboni mashariki utambua kama hali ya malisho mabaya inaongezeka tangu miezi iliyopita katika mitaa ya Bambesa mtaa ambao unapatikana katika kipindi cha tatu cha ukosefu wa vyakula na kipindi cha pili kwa namna na gisi ya kuishi inayozorota lakini katika mitaa ya Bafasende na Poko yapo tu kwa kipindi cha tatu hali hiyo ilitambulikana kujulishwa katika semina ya kuchungua hali ya usalama wa malisho katika mitaa ile tatu. Wasaidizi wale wa, wa malisho mema na wale wote wenye kushirika wa kuweza kuongeza hali ya maisha ya watu walikutana katika semina na FAO na pia uwaziri jimoni. Usikae na mlimo, tumsikilize Michele Lokonda wa FAO akijieleza mbele ya mikrofone ya Bibi Dorkasi Kanku Territoire de Bambesa, bien que... katika mtaa wa Bambesa, hata hivyo, raia ilipata msukusuku ya waelera. Magundi za mambo za kiutu ziliwatolea msaada wa chakula, ambaye ilitengeneza hali ya malizi, na kiasi ya malizi mbaya ilishuka kwa tarsenti tano kupita nusu. Lakini katika mtaa wa Poko, mtaa huo unasumbua pia na jambo la waelera, hakuna njia nzuri kwa kufika huko, mulimu haitoe matunda nzuri kwa mfano hektari moja ya miindi inatosha tu kilo mia tano na ya mupunga kilo mia saba Katika mtaa ya Bafuasende wilayani Chopo, mtaa huo unapatikana tu katika kipindi cha tatu. Wapi hali ni mbaya sababu ya usalama wenye kuzorota. Pakijiji opyenge, watu wanakimbia mahali zao na hawawezi tena kutumika kama kawaida kazi ya shamba. Kwa mfano katika njia ya urefu wa kilomita mia moja na kumi hakuna soko hata moja. E, na katika jimbo la Kaseya Mashariki, kampeni ya mlimo ya kipindi cha kwanza imeanzishwa leo hii pamiabi teritoria kupatikana katika kilomita makumi tatu kusini mashariki mwa Mbuji-Mayi. Ni wakati huu, bila shaka, viongozi viliweza kuimiza raia ili wajue kama ni lazima mlimo uwe kwao kazi bora kuliko kuendelea na kuchimba alimasi. Al kampanya hii inakuwa na shabaha ya kuweza kumpatia kila mtu awezi kulima, kupenda kulima ili bila shaka wapime njaa mengi tuyafate kutoka Mbujimai. Kuchaguliwa kwa mtaa wa Miabi kwa kuanzisha kazi hiyo kwanza ni jue hali ya malisho mabaya inayoonekana huko, pia kufuatana na wingi wa watu waliotoka mjini na kwenda katika mtaa huo juu ya kutafuta madini. Kwa hiyo FAO iligawanya jembe elfu moja mia tano, mipanga toni sita ya mbegu ya mahindi na ya kunde na kilo makumi nne ya mbegu za mboga na vyombo vingine vya kulima, na hiyo ni katika mikoa miwili Miabi na Kabea Kamwanga, na ni karibu kwa familia elfu mbili waliofaidika kwa jumla katika jimbo. Mradi huu juu ya kupiganisha malisho mabaya ina shabaha ya kusaidia familia karibuni elfu makumi na tatu katika kiasi kati ya mwaka 2010 na 2011, kwa kufuatana na kiongozi mkuu wa mradi huo, ni katika Sankuru ndipo kunapatikana watu wengi wanaoonekana na malisho mabaya. Kufuatana na hiyo, liwali wa jimbo anawaita walimaji wote kufanya kazi kwa bidii zaidi, kuacha vitu vya uchawi pia na fujo ya kupigania udongo, hali inayochosha watu wengi toka Mbujimai. Mimi ni milinganyo kwa nyaba ya Redio Okapi. Jimboni Bakongo uciakama misiba mia tano na kumi na mbili ambayo isababisha vifo vya watu 118 iliyesabiwa kufanyika barabarani ya taifa namba moja matadi kinchasa, kinchasa matadi, tangu mwezi wa kwanza mwaka tunao mpaka leo hii. Idadi ile ilijulishwa jana na waziri jimboni Bakongo au ausikai na usafirishaji. Ilikuwa wakati wa mkutano wake na wenye kuhusika na sekta ya usafirishaji fek, shirika la madereva na askari polisi wenye kuhusika na usalama barabarani. Wengi ya wenye kufairiki na msiba ni wasio kujulisha kunako magari ni kusema wanasafiri kimagendo Ndivyo alivyojulisha waziri Jacke Kinkela Pitu akieleza hivi kwa radio Kapi na wale watu wanaitwa pese. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora za Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mukundo, waandishi wetu walioshiriki nasi, dunia Mukunda Milimba anawapigia asante sana na kuwatakia wiki njema, na wacha kati ya mikono ya Tina salama pamoja na Nana Mbala juu ya ukarasa wa habari za michezo