Mika nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinchasa, wana memba makumi na saba wa chama cha siasa UDPS wanafungwa kuna kuchumba cha hukumu cha kalamu tangu jana hawa waliandamana katika mkutano wao bila ruhusa ya kiserikali, ndivyo imejulishwa jimboni Kivu ya Kusini. Katika mtawa mwenga Paluinja kumeshimikwa jiwe la kwanza la ujenzi wa kampuni ya kusafisha zahabu na shirika taungwaiza na inengi tawi la baro 9. Jimboni Bandundu, wagonjwa wa hospitali ya Balala katika mtawa afi wa kushibanda wanalala inje, hawana mahali pa kuweza kukaa. Habari kamili Kinchasa. Yapata wana memba makumi mbili na saba wa chama cha siasa idepese wamefungwa tangu jana hapa mjini Kinchasa fatana na maoni ya bwana Prosper Dimbele, presidenti makamu wa bunge lenye kusimama la IDPS, pa eneo la Agence Congolaise de Presse, akisema katika lugha ya Kifaransa, yani kituo cha upashaji wa habari inchini. Ngari ya aina jipe ine ya askari polisi ilifika jana pa uwanja kamina yolo side mahali ambako mkutano IDPS uliandaliwa viti na pia bendera na pesa za vifaa vingine vya chama vilichukuliwa na wanamemba wengi kufungwa. Tumsikilize presidenti makamu Prosper Dimbele anajieleza mbele ya mikrofoni. Mukashua Kalamu. Baba libere kufatana na masemi ya kanali Donaru Jonga, inspekta jimboni wa eneo la Funa Idepese, ilitayarisha mkutano ule wa kisiasa bila kuruhusiwa, na wanamemba wake makumi na saba walifungwa, kwani waliharibu usalama kiserikali na pia kutupa majio kwa gari za askari polisi. Kati ya watu wale makumi na saba waliofungwa kunapatikana wa waprezidenti mbili wa mitaa, wote wapo kunguvuni kunako chumba cha hukumu Kalamu Jimboni Kivu ya Kusini, katika mtawa Mwenga Paluinja, kilomita makumi sita kusini magharibi mwa mji wa Bukavu, jiwe la kwanza la uzi kujenga majengo ya kampuni ya kusafisha dhahabu imeshimikwa na kampuni Twangiza Mining, likiwa tawi la Baro Mining fatana na maoni ya mpashahabari wa kampuni lile, sherehe ile ilihudhuriwa na ujumbe wa viongozi ine mawaziri wa serikali kuu, liwali wa jimbo la Kivu ya kusini na makamu wake. Mengi tuyafate na Michel Chirimwami. Kazi za ujenzi wa kiwanda zitadumu mwaka mzima kwenye mgodi huo wa Twangiza ambako kuligunduliwa hifadhi kubwa ya madini ya dhahabu, kwa mujibu wa mtumishi mmoja wa Banro ahusikani na mawasiliano. Waziri wa mambo ya ndani aliyoongoza ujumbe wa serikali alisisitizia umuhimu wa kujengwa kiwanda cha cha kusafishia dhahabu katika uchumi wa nchi na wajimbo. Aligusia siasa ya sasa ya serikali ya kuzingatia zaidi uchimbaji kupitia viwanda vya madini kuliko ule uchimbaji wa kienyeji. Baada ya kuwekwa jiwe la msingi, waalikwa waheshima walitembezwa kwenye kituo hicho cha Twangiza kabla ya kuendelea na sherehe kwenye makao ya mwami wa Luwinja walikokusanyika raia wa hapo. Kwa hiyo tujulishe kuwa Banro ilichukua siku zilizopita hatua ya kuwaajiri baadhi ya wachimbaji wa kienyeji katika mgodi wake na hapo hapo kuanza kuwapa mafunzo. Ni kulingana na makubaliano yaliyotokea kati ya uongozi wa shirika hilo na kundi la wachimbaji wa kienyeji. Zaidi ya wachimbaji wa kienyeji 860 walianza hapo hapo kazi katika mgodi wa Twangiza. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Okapi. Jimboni Kasai mashariki, wafanyabiashara wa Lubefu na Lusambo wananungunika sana. Hao wanasumbuliwa sana askari wa polisi pa Kabala Kabumba katika eneo la Kitolo, mtaa wa Kandanda, basi kwa kupita kila kituo cha askari polisi, wanalazimishwa kila mtu kulipa pesa elfu moja za Kongo. Kiongozi makamu wa eneo lile anahakikisha jambo lile na kujulisha kama hana madaraka juu ya wa askari wale. Mengi tuyafuate na Bibi Esenda Lafina. Ni wafanyabiashara kutoka teritoria ya Lubefu na Lusambo ndio wananyanyaswa njiani. Wanaonyesha kwamba kuna vizuio kwenye kijiji kia Kabala Kabumba ambako wanawasili kwa kufika Mbujimai, wakipitia kwenye siti la Chala. Askari polisi wenye kuwa hapo wanawashurutisha franga elfu moja kwa kila mfanyabiashara hali huenda kuwachosha. Makamo wa administrator wa teritoria ya Katanda anayeishi Chitolo naye anahukumu matendo haya akisema kwamba ametoa malalamiko mara nyingi kwa viongozi vya askari polisi ili waondoshe vizuio njiani. Tulipomwoji kiongozi wa chumba cha askari polisi pale sekta ya Sangu, yeye amekataa kwamba awajamjulisha jambo hii la vizuio, lakini ameaga kufika eneo hii mwisho wa wiki na kuleta malipizi kwa wale watatajwa kuhusu unyanyasi. Tujulishe kwamba wafanyabiashara wenye kusafiri kwenye njia hii wanasaidia mji wa Mbujimai kwa kupata kalanga, mchele, samaki na nyama tokea Mbujimai. Esther Ndalafina, Radio Okapi. Jimboni Bandu Nduzi kama wagonjwa wanalala inje, kuna hospitali ya Balala katika mtawa afya wa Kushibanda pa kilomita makumisita na siti ya Idiofa. Hali hiyo ilianzishwa mwisho wa juma huenda kumalizika, na ilisababishwa na mvua kali iliyonyesha kwa upande ule. Fabie Kambizi una mengi ya kutuelezea. Wagonjwa hawa wanalala inje tangu siku tatu juu ya mvua kali ya mulula iliyenyesha mjini huu usiku ya siku ya tano kukuchia siku ya posho, mukuaribisha vitu nyingi manjanja. Ya chumba ya kulalia wagonjwa ilirushiwa na kubomoa ofisi ya administrator mwenye kuangalia muendo ya hospitali pamoja na ofisi ya waganga. Madawa nyingi ya hospitali iliharibika na vikartasi ya hospitali, lakini Mutu aliwawa, hakuna kitu inafanyika mjini huu juu ya kusaidia hospitali hiyo juu ya kukosa franga na vifa. Kwa kuona asara hiyo yenye kuzunisha wakaaji wote wa mji huu, mganga mkuu wa hospitali Pole Ibongo anaita wanabunge wa taifa wa upande huu na watu wa roho mwema kuwaletea msaada. Nikiripoti kutokea mji Kikwitu, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Habari kutoka katika jimbo la Mashariki kucosha kama mji wa Kisangani hauna hata nyumba ya kuchunga maiti, yani morgue, wakisema katika lugha ya Kifaransa. Ile iliyokuwa kunako hospitali kuu ya Kisangani imeharibika, kunapita sasa miezi ine. Kwa kuijenga upya inafaa dola za Kimarekani elfu mbili. Hakuna hata kiongozi kimoja cha serikali wala cha siasa mwenye kushughulikia jambo lile, ingawaje malalamiko ya komiti ya uongozi wa hospitali kuu ya Kisangani. Tumsikilize Bwana Lusenge akoko akijieleza juu ya hali ile. Par excellence de conservation. Jumba la kuweka maiti ni mochari yani morgue, siyo kawaida mji wa Kisangani kose. Wakati tunawo mochari, ni jambo la haya sana kwa sasa. Ni jimbo ndio yenye madaraka na mapasho ya afya. Watu wengi tunaomba serikali ya jimbo kupitia wizara ya afya na liwali wa jimbo ijihusishe na swala hilo. Bajeti ya jimbo ina vipindi vinavyoelekea mambo ya kijamii na vyenye kuruhusu kutosha fedha kwa kutengeneza haraka mochari hiyo. Tunapaswa sisi wote heshimu tabia ya Kiafrika yenye kupenda, wakati mtu anafariki, kama ndugu hakuwa hapo, afike kushiriki katika mazishi na kuona kwa mara ya mwisho aliyefariki. Jimboni Kasa ya Magharibi, wa askari wa zamani wanaosasa miezi kumi na mbili bila kulipa pesa zao za kuishi katika kibarua walichomwandikia liwali wa jimbo. Komite yao inaomba liwali wa jimbo ajiingize katika jambo lao ili serikali kuu iwapatie haki zao. Chumba jimboni chenye kuhusika na waaskari wa zamani hakina chochote kwa manufaa yao. Ripoti ya Bilii Elutumba Mengi Sidioni na Jande Zire Kanyama. Ni karibu askari jeshi elfu mbili walio shirika katika mavita ya zamani ndio wanahusishwa na kusitolipiwa fedha zao e, katika kibarua chao wanahakikisha kwamba walibaki bila usaidizi wowote, na kwa sasa wanaishi vibaya. Kutokana na hali hiyo, kwa mjibu wa kamati jimboni inayohusika na swala zao, wanajeshi hao hawangelipashwa pokea mapato yao ya maisha sababu wizara ya ukingo iliondosha tawi lao. Kiongozi jimboni amehakikisha kwamba ni tangu mwezi wa Septemba 2009 ndio awapokezwe ni sababu ya mvurugu kutoka mwakilishi mmoja wa wizara ya fedha na kazi za serikali, lakini ameahidia kwamba tawi hilo alijavunjwa kinyume. Barua zilielekezwa mjini Kinshasa kwa kutafuta suluhisho, na kwa sasa ukatibu mkuu wa wizara ya ukingo tayari ulifikisha daftari za wanajeshi hao wa zamani kunako wizara ya bajeti. Hivyo hivyo tangu wa April inangoja kupokea vibarua vya kupokea fedha kwa manufaa ya wanajeshi hao waliopigana vita hapo awali. Na ni hapo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo gima zangu, waandishi wetu walioshiriki nasi kutoka majimbuni, Dunia Mkunda, Milemba na wapiga. Asanti sana, mangaribi mema.