A dunia Aksanti, Aksanti kwa kuwa nasinjani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe Jimboni Katanga mjini Kalemi idadi ya watu wenye kosewa dawa inaongezeka kila siku. Leo siku ya ine ni watu 1500 ndio walipokelewa kunako hospitali kuu ya Kalemi kwa shabaha ya kupewa dawa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kabla ya kukomesha safari yake leo hii jimboni mule, bwana Derugwiza alikumbusha watumishi wa dwane kuzidisha hatua ya kuongeza pato la serikali hadi tarehe makumi tatu na moja mwezi wa 12 mwaka tunao na kuweza hivi kuacha kuchukua rushwa. Jimboni Kivu ya Kusini, watoto watano wa jamaa moja waliuawa na grenade Pavurinyi, grupe Mabira la mjini Chikura. Habari kamili. Kaskazini mwa jimbo la Katanga hushusha kama operesheni ya kupana damu kwa wenye kuikosewa inaongezeka kila siku, kwa idadi ya watu makumi sita na tano ndiyo kila siku huenda kupewa damu kunako hospitali kuu ya Kalemi tangu mwanzo wa mwezi huu wa kumi. Kalemi hospitali hiyo inawapokea kila mara watu, na leo siku ya ine iliweza kuwapokea watu elfu moja mia tano wanadai wapewe damu watoto watangu kuzaliwa mpaka miaka mitano ambao idadi yao ni makumi nane na tano asilimia moja na wanawake wenye wenyi mimba idadi yao ni kumi asilimia moja wanaolazima ya damu. Mganga Jamari Chilumbu ananihereza mengi mbele ya mikrofone ya SPD Mwamba Mubi. Siyo jambo la kawaida kuona hospitali kuu kuwapokea wagonjwa mia saba elfu hata elfu moja mia tano wanaohitaji kuongezwa damu mwilini, elfu moja mia tano au mia saba. Hasara huenda iwakumbe watu elfu moja mia tano kufatana na vinyume vya ugawaji wa damu isiyo halali na muhimu ni kutibu malaria, kwani juu ya watu mia moja waliongezewa damu makumi mnane ni kufatana na malaria. Wagonjwa huenda kwenye vituo vidogo vidogo vya afya hata katika vyumba visivyostahili wanawatibu vibaya malaria, alafu wanakumbwa na ukosefu wa damu, wanakuja mahali hapa kwa kuongezwa damu, na hapo hapo wanadai warudie tena kwenye vituo vile vidogo kwa kuendelea na hali mbovu ya matibabu, dans la meme structure pour se faire traiter. Tukiwa katika jimbo lile la Katanga, tujue kama ugonjwa wa kipindupindu yani kolera unashambulia mji wa Kalemi. Senta ya matunzo ya kulera ya hospitali kuu ya Kalemi inatoka kuwapokea watu mia mbili wenye ukungwa na ugonjwa ule wa, wa kipindupindu tangu mwezi wa tisa. Kati yao saba wamefariki. Mengi tuyafate na Espedi Mwamba Mubi. Waliofariki ni watu saba zidi ya wagonjwa mia mbili na zaidi waliopokelewa katika senta ya kuutibu ugonjwa wa kipindupindu naye mganga mkuu kwa muda wa hospitali ueleza kwamba walio wengi miongoni mwa wagonjwa wa kipindupindu utokea kwenye mtaa wa afya wa Nyemba kuume kwa mto Lukuga. Naye msimamizi wa senta ya matibabu ya ugonjwa wa kipindupindu walika wakaaji kutia usafi mahali wanapoishi. Mipango kadhaa imechuguliwa Sawa vile kusafisha kupitia klor makao ya yeyote aliyepatikana na ugonjwa, pia nyumba sita jirani. Ugonjwa wa kipindupindu umejitokeza kupya kufatana na ukosefu wa umeme pia maji ya rigidezo siku zilizopita, kufatana pia na hali ya joto inayokumba mji wa Kalemi. Tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Kapi. Kinchasa kumeanzishwa leo hii kampeni ya uchunguzi wa magonjwa isiyokuwa ya kuambukiza, sawa vile hypertension au diabete. Kampeni hiyo inalingana na sikukuu ya taifa ya kupinga magonjwa ya piku yani re wakisema katika lugha ya Kifaransa, na inaandaliwa na fakulte ya kiganga ya university ya Kinchasa kwa usaidizi wa mashirika mengi. Ripoti ya bibi mimi Engumba Mulungu mengi ya na Jean Desire Kanyama e, Lengo ni ya kuzuia magonjwa ya aina ya sukari, magonjwa ya fiko, ya moyo na kadhalika, yakiwa ya sio ya kuambukizwa. Matunzo ya magonjwa hayo yanakuwa ya thamani ya juu kama yanavumbuliwa nyuma ya wakati, ndiyo alifasiria daktari Ernest Sumaili, makamu kiongozi wa kampeni hiyo. Alisema pia dawa zitatolewa pamoja na shauri kwa waliochunguzwa, ili waepuke hatari ya magonjwa hayo. Lakini walikuwa wengi waliongoja uchunguzi wa kiafya katika uwanja wa Martir hapa mjini Kinshasa. Waliochunguzwa mbele ya wakati walionyesha furaha yao. Kwanza ni sababu hakuna malipo yote yaliyoombwa na uchunguzi unaendeshwa haraka kupita kawaida katika mahospitali. Pia matokeo yanatolewa haraka na kila mtu anavumbua anaugua ugonjwa gani. Kwa mujibu wa madaktari walioendesha kampeni hiyo, shabaha ni ya kuendesha uchunguzi mara moja kwa mwaka. Hiyo inaweza ruhusu kufahamu hali ya afya ya kila mtu na kupinga haraka magonjwa hayo. Watumishi wa chumba kikuu cha mipaka duane wanaalikwa kufanya lolote kwa kuongeza makubaliano ya kuzidisha mara mbili pato ya serikali mpaka tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka huu 2010. Kumbusho hilo ni lake Bwana Deorugwiza akiwa mkikuu mkuu kiongozi wa chumba kikuu cha duane na mipaka, na ilikuwa wakati wa kukomesha ziara yake ya kazi leo hii jimboni Kivu ya Kaskazini. Deorugwiza alitoa mwito kwa watumishi wa chumba chake kutochukua rushwa na kuomba wafanya biashara walipe ushuru wao kwa serikali. Deo Rugwiza mbele ya mikrofoni ya Moizi Mutunga Lukube Shakane. kila mwaka kiwango cha pesa zingi kulipishwa mipakani chaongezeka. Tulianza na bilioni 145 za fran kongolais, kwa leo tunafikia kwa karibuni bilioni 106. Ni kusema ongezeko laonekana kwa wazi, tunafikia kwa ukadiri bilioni 64 kwa kila mwezi. Ndio maana watumishi wa mipakani wanakuwa na kazi ya kufanya na inawabidi watumike wakiwa na zamiri nzuri. Kazi hiyo, tunakuwa na mipangilio za bageti za kufikia na inabidi tuyafikie kwa tarehe 31 Desemba mwaka huu. Hatuwezi kulazimisha nchi kutekeleza mipangilio tano ya siasa ya maendeleo ya nchi bila kuwa na pesa. Jimboni Kivu ya Kusini, watoto watano wa jamaa moja waliuawa na grenade leo, siku ya ine, Paburinyi Grupema Birala katika mji Chishukwe kiongozi wa kiserikali wa eneo lile na kiongozi wa askari polisi walihakikisha kama watoto wale walikuwa wakienda kuchota maji njiani, wakaogota grenade na kuitumia kama chombo cha mchezo bila kujua vilashaka vinyume vyake. Basi chombo kile kikawapasukia mikononi. Tumsikilize kiongozi wa askari polisi la taifa Waburini, wa Burinyi Mutulu wa mukulumanya aliyojewa njiani mwasimu na Jean Kasami. vinaendelea sana katika mashamba ya wafu mjini humo, ni kama vile Pakinkole katika mtaa wa Nsele. Tangu siku nyingi, makaburi ya shamba la wafu Pakinkole ni zenye kuharibishwa, mengi ya makaburi huonyesha nje mifupa ya watu waliofariki. Kiongozi cha mtaa wa Nsele anahuzunishwa na jambo lile na kujulisha kama shamba la wafu lile ni lenye kujaa sana, ni muhimu iamishwe mahali mengine. Hali ile ni kinyume cha watu wenye kujiongezea eneo la kujenga. Ripoti ya Jake. Hali ya sasa inaonyesha kushambuliwa kwa kaburi tano na kumi zenye kuharibika mjini Kinchasa. Katika kaburi hizo mifupa ya watu inaonekana ni sawa. Katika kaburi ya Kinkole upande wa kuingia kushoto na ngambo ingine nafasi yaliyozikwa Igonta Nzambi, kaburi zimoja zilitembelewa na watu wasiojulikana. Kaburi zingine zinaharibishwa na wahanga wa ajali mbalimbali za mji wa Kinchasa. Hao hawakupokea viwanja kutoka wakuu wa kiserikali kama ilivyoahidiwa, hali yenye kiongozi wa mtaa wa amekubali na kufahamu vizuri. Sharli Makina Hanki anasema viwanja vilitayarishwa kwa wahanga, lakini wakuu wa moja wa serikali ya jimbo ya wa Kinshasa walijikamatiwa viwanja hivyo, na katika asira wahanga wanatafutia kando, ikiwa ni katika makaburi. Kiongozi wa mtaa wa Nsele aliahidi kualika wakuu wa kaburi ya Kinkole kwa kukataza mambo hayo na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungwana na waandishi wetu walioshiriki nasi, Tulia Mkunda Milemba anasema kwa hili nitawacha katika mikono ya Tina Salama na mwenzie kwa kuweza kutolea ukarasa wa michezo. Okapi. Okapi. <laughs>