Okapi, habari zetu duni ya mukunda. Karibuni nyinyi nyote, wenye kuwa nasi ndani mwa anga wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe hali ya wa wakongomani waliofukuzwa nchini Angola, idadi yao ni elfu saba, ambao walifika nchini Kongo ya kidemokrasia tangu miezi mbili iyomalizika. Shirika ojali na hakikisha kama wengi wao walibakwa na kunyimwa haki zao za binadamu. Tutafuta pia maoni ya Munesko baadaye <tune> jimboni mashariki, katika distriki ya Utueleni wanawake mia saba na kumina saba ndio walibakwa kati ya miezi wa ine na wakumi, mwaka huu. Mwezi wa kumi pekee yake ni mia moja na kumi na kenda. Sente ya psikolojia na ya kijamii ya kuwatunza inaomba msaada kiganga Kinshasa chama cha siasa idemo kilipeleka leo hii daftari ya wanamemba wake huenda kushiriki unako seni. Idemo inahuzunishwa na gisi haikupatikana juu ya daftari iliyopelekwa na AMP kunako chumba cha baraza la bunge la taifa habari kamili. Chumba cha uongozi wa mambo ya kiutu ya umoja wa kimataifa inajulisha idadi ya wakongomani waliofukuzwa Angola ni yapata watu elfu saba ndio wamefika nchini Kongo ya kidemokrasia muda wa miezi mbili ya mwisho kufatana na OCHA. Kati ya mwezi wa kenda na wakumi watu elfu sita mia sita makumi mbili na moja walifukuzwa na kupitia Luiza na Chikapa jimboni Kasai ya Magharibi. Wengine 322 walipitia Tembo katika jimbo la Bandundu. Ingawaje maoni yasiyokuwa wazi ya serikali yote mbili, OCHA inahakikisha kama wengi ya watu waliofukuzwa walibakwa na kunyimwa haki zao. Tumsikilize Maurizio Giliano, ausikani na upashaji wa habari kunako OCHA. Alijieleza kupitia mkutano wa MONUSCO na wapasha habari leo hii. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Ino Saolinga. Hesabu ya jumuiya ya kibinadamu imeonyesha kwamba karibu watu elfu saba ndio walifukuzwa nchini Angola miezi miwili iliyopita katika majimbo ya Kasa ya Mashariki, Bandu na Bakongo, katika karibu eneo tatu. Wafukuzwa wengi wanasema walibakwa na kuharibishiwa haki za kibinadamu wakati wa ukimbizi. Sisi sawa washiriki wa kibinadamu, tunawaarifu kwamba madaktari waliopokea mafunzo kuhusu ubakaji walitembelea na kuchungua wakimbizi na kuhakikisha moja kwa moja Habari hizo tunaarifu kwamba ni mambo yanayoweza kutazamiwa, sababu yalihakikishwa na madaktari. Lakini kuhusu uhakikisho wa kiserikali na wenye kuwalali, ni wakuu wa nchi hizo mbili ndio wanaweza sema ndio wala hapana. Mambo hayo yalitendewa nani, yaliyatenda na upande gani wa mpaka? Kuhusu kufukuzwa wa Kongomani nchini Angola MONUSCO inaomba serikali ya Kongo Kidemokrasia na ile ya Angola wasimulie juu ya jambo lile katika mazungumzo ya ujenzi wa masikilizano kamili na ya kufanya uchunguzi wa kamilifu kwa kuelewa msingi wa hali hiyo. Tumsikilize BBC Van de Gudenberg, msimamizi wa msemaji wa MONUSCO, mbele ya mikrofoni ya Inosa Ulinga. Il y a des chiffres qui ont été, kuna nambari zilizoonyeshwa, inaomba uchunguzi wa daftari hizo. Kuna ripoti za uharibifu mkali wa haki za binadamu dhidi ya wanawake, inaomba pia kuendesha uchunguzi unaofaa. Na kiongozi wa Monisco aliomba nchi hizo mbili, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Angola, kutazama swala hizo katika mazungumzo ya ujenzi na pia kuunda tawi za mabishano kwa swala hizo ambamo shirika la kiraia litashirikishwa. Swali eti OCHA inasema karibu watu elfu saba walifukuzwa kwa miezi miwili. Monisco haina daftari yoyote, munafahamu hivyo, shirika za kibinadamu zilikusanya habari nyingi na jinsi, anasema kiongozi wa Monisco, ni wakati sasa wa kuonyesha katika usawa mambo yaliyofanyika na katika aina inayoombwa dans le cadre de ce type d'investigation. Na wanawake mia saba kumi na saba ndio walibakwa tangu mwezi wa ine mpaka wa kumi mwaka huu wa elfu mbili na kumi katika distrikti ya Utwele jimboni mashariki. Ndio wa mwezi wa kumi ni wanawake 119 11, ndio wamesumbuliwa na vitendo vya ubakaji. Senta yenye kuhusika na uchunguzi wa kipsikolojia na kijamii iliyojulisha idadi ile inayohakikisha kama idadi yaliyobakwa iliongezeka sana. Kuhusu matibabu, ni tu watu waliojiandikisha katika site ya Iziro na mutawani ya Ngaraya ndio walipata matibabu, wengine wapo bila dawa. Kiongozi cha mpango ule wa senta ya psikolojia ya matunzo anatoa mwito kwa watu wa mapenzi mema na serikali kusaidia kiganga wanawake wale. Ripoti ya Jake Mukongole. Kuhusu majambo ya mwezi ya kumi mbili zinaelekea watoto wadogo mmoja ni msijana wa umri ya miaka kumi na tatu mweni alibakwa muji wa Mba. Wa pili ni mtoto wa miaka ine aliyejeuriwa na kijana wa miaka zaidi ya miaka makumi mbili muji Isiro. Huyu anafungwa na waskari polis, lakini ule wa mji wa Mba alikimbilia porini, kufuatana na kiongozi wa shirika Sipe muji Isiro. Watoto wengine mia moja na sita walibakwa mwezi jana muji Isiro, kati yao makumi tano na tatu ndiye walipata matunzo isipo kuwa tu hawa na pia wale wa mtaa wa Nyangara waliotunzwa kwa msaada wa MSF Belgique. Wasijana wa vijiji vingine sawa Rungu, Wamba, Nangezizi pia Ibambi hawakutunzwa kufuatana na ukosefu wa dawa. Mujikisangani, Jacque Mukonkole, Radio Okapi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, chumba cha kazi cha kwanza cha uh, askari polisi ya taifa, nyumba iliyojengwa katika mpango astarek, wa starek ilifunguliwa leo kiserikali pasake payapata, kilomita makumi tatu kusini magharibi mwa mji wa Goma kupanwa kiserikali kwa nyumba ile iliyojengwa na inopse chini ya uchunguzi wa MONUSCO kwa manufaa ya askari polisi ya taifa, ndiyo inafungua hatua nyingi za ujenzi wa vyumba vya serikali na vifaa vingine, huenda kutolewa kwa kamati kutolewa mbarazi na kamati ya kimataifa, kama vile usaidizi kwa kustairesha na kushimika madaraka ya serikali katika majimbo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu jambo la Arma Tungulu, Mkongomani aliyekuwa akiishi Ulaya, ambaye alitupa majiwe kwa eskorta ya rais Joseph Kabila Kabange pa Kinshasa, na ambaye amejiua kufatana na maoni kiserikali katika chumba cha wafungwa, jamhuri ya Kongo kidemokrasia ilisamba leo hii mbele ya kurti ya Ubeljiji katika jambo lenye kumchonganyisha na Bibi Nzamina Nzumina, mjane wa Arma Tungulu. Kesi iliyoelekea juu ya kubadilishana maoni kati ya uwakili, na kesi ingine huenda kufanyika tarehe makumbili na tisa mwezi wa kumi na moja mwaka tunao, kama vile ilihakikishwa na mkili Samueli Mbemba Kabuya, mmoja wa uwakili wa serikali ya Kongo Kidemokrasia kwa kesi ile. Tumsikilize aliyojiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Inosa Olinga. L'audience de ce jour, uh, belle et bien. Kesi ya leo hii iliendeshwa, ilikuwa ya mwanzo, lakini wakati tulifika, tulisikilizana kati yetu wadai kwamba tulipaswa kamilisha ni kutokana na masikilizano hayo ndiyo kesi ilisukumwa hadi tarehe makumi mbili na kenda ijayo. Basi tutakutana mbele ya mwamzi wa tribunali ya kipindi cha kwanza cha Brussel kwa kutetea wateja wetu, na swala koti na tribunali za Ubeleji vina uwezo wa kuendesha kesi dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinyume ya maoni ya msemaji wa serikali, sivyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haikualikwa wakati kesi ilitolewa, sababu Binzomina alionyesha swala lake katika hali ya kipengee. Hapa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaomba azimio hiyo ivunjwe, ni azimio yenyi kuwa tayari na basi, haifai kuacha azimio hiyo. Serikali ya Kongo inawaza inafaa kushambulia azimio hiyo. Chama cha siasa Idemo kilipeleka daftari ya wajumbe wake wenda kushiriki kuna koseni komisheni ya uchaguzi wa taifa huru. Idemo ilijulisha kama haipo juu ya daftari ya AMP iliyopeleka daftari yake kunako chumba cha baraza la bunge la taifa jana. Idemo inajulisha kama uwingi ukiwa na uhusiano AMP palu na AMP Idemo unaunda na wasaidizi au wanamemba wenye kuwa sawa kufatana na Mkili Kasha. Kwa sasa mabishano yapo hayamalizika bado sababu daftari iliyopelekwa na AMP kunako baraza la bunge la taifa linalo sahihi ya watu nane kuliko kenda pamoja mm. na Idemo. Tumsikilize mkili giome Kasha, katibu mkuu makamu wanamsemaji wa Idemo, aliojewa njiani mwa simu na Belinda Bosoma sisi tunafahamu katika kipindi cha sasa Idemo haijaonesha msimamo wake kunaku ofisi ya seni. Idemo haikutoa uwezo wa kuwakilishwa na chama cha kisiasa cha Palu kwa sasa. AMP ilikusudia kuoneshwa na memba wane wa ofisi ya seni, ni kitendo cha AMP sawa kipande cha uwingi Munafahamu, idemo pia ilitoa daftari yake. Basi kwa kipindi tunacho yine kufanyika, itaonyeshwa sababu, daftari ya AMP ina saini mnane na ya idemo ina saini yake, na yenye kubaki sasa itaambatana na mapatano ya kisiasa ikiwa siyo pia hakika taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi, Bibi Noela na Luzito na George Kamujov walisaidia katika kipindi hiki, na waandishi wetu Jean Desire Kanyama na Jacques Mukonkole Dunia Mukunda Milemba. Nawapiga asante sana kwa hili na wacha, katika mikono ya Tina Salama na Nanambala katika ukarasa wa michezo. Oh, kapi. oh, <laughs>