Momesani mi. <tiped> mika na karibuni no, wa kweza kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, mkutano makumi na mbili wa baraza la wanabunge wa serikali za Afrika karaibe na Pasifiki unaendelea na kazi zake pamjini Kinshasa ni ujumbe wa Chad ndio ulisikilizwa na wanabunge wa nchi zingine. <coughs> Mtaa wa Bumbu mjini Kinshasa upo sasa wazi na uhusiano na mitaa nyingine ya mji wa Kinshasa, na hiyo kulingana na ujenzi upya wa Venishaba na Landu. Bumbu mtaa uliokuwa ukionekana kama ni kijiji upo sasa kwa kweli. <coughs> Jimboni Kivu ya kaskazini, katika mtaa wa Masisi, viongozi vya asili vya kolektivite sekteri ya oso vinatoa sana kelele, kwani wakazi wa eneo lao wanateswa sana na watu wenye silaha ambao wanaua watu na kupora mali zao. Habari kamili kuhusu mkutano wa makumi mbili na mbili wa baraza la wanabunge wa serikali za Afrika, Karaibia na Pasifiki, leo hii siku ya kwanza, ndio ujumbe wa Chad ulijulisha magumu yenye kukumba ziwa Chad. Ziwa hilo Chad, ikiwa kama mipango fulani haichukuliwe, ya maji yake huenda ukauka Wanabunge wa Chade kwa mkutano wa leo walijurusha wanabunge wa ACP kama ingawaje usaidizi wa nchi wanamemba wa komisheni ya eneo la ziwa Chad. Ziwa hilo huenda kukauka, na kwa sasa imekwisha kupoteza eneo lake la maji asilimia moja juu ya kumi lakini Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia iliomba maoni kamilifu na kamili kuhusu jambo lile la ziwa Chad yajulishe ili yachunguzwe na wanamemba wa komisheni ya eneo la ziwa Chad. Mwandishi wetu Julina mwenye aliyoshiriki kunako Balade du peuple aliweza kujulisha kama mambo ile inasukuma sana wananchi memba kuweza kuchungua hali ya ziwa lile. Serikali kuu na zile za majimbo walifikiria kwa umasikizano, kiisha muda wa wa siku nane ya kusimulia na waziri wa kwanza Adolfe Muzito. Kutosikilizana kati ya serikali kuu na ile ya majimbo ilisababishwa na hatua ya waziri ausikae na akiba ya taifa kugoma vyeti vya uchuru vilivyoundwa na vilivyoundwa na majimbo. Mkutano wa siku nane ulitoa hali na kuweza kutofautisha taksi, yaani ushuru, kutoka serikali kuu na ile ya majimbo liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, akiwa pia msemaji wa maliwali nchini, alijieleza juu ya nukta fulani za mkutano wao, anaojiwa njiani mwa simu na Daniel Tambizoni. <gazimu> majimbo zitaatia serikali kubwa kodi ine ikiwa ni uchuru kuhusu pori kubwa kubwa, eneo kubwa za madini kugeuza kwa manyumba na mashamba na jumba zenye hatari uchafu na mbaya. Tulisikilizana kwamba hakuna jimbo itakayoongeza uchuru wingine kutosha zenye kujulikana kutoka mkutano wa kuboresha fedha za kiserikali. Tuliwaza mkutano wa maliwali unaweza alikuwa haraka ili tuchungue swala zingine tulizoacha katika mkutano huo uliotufurahisha na uliokomesha barua ya waziri wa uchumi. Wafanyabiashara wanaweza furahi sababu uchuru uliolazimishwa mara mbili na kupingwa nao hauta takuwa tena. Degerade iliomba kuachia majimbo uchuo wake ili utozwe na majimbo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, viongozi vya asili vya Kolektivite sekteri ya uso payapata kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, katika mtaa wa Masisi, wanahuzunishwa na gisi wakaaji wa eneo lao wanateswa sana na watu wenye silaha na ambao wanavumbuliwa kuwa waaskari wa FARDC. Kulingana na masemi ya viongozi vile vya asili, waaskari wale wanawaua watu kiolela na pia kunyanyasa mali na vifaa vya raia mwezi huu wa kumi na moja viongozi vya FRDC vinatupilia mbali maone yale na kujulisha kama vitendo vile ni vya FDLR. Gabriel Wamenya upale Goma, hali namna gani? Zaidi ya watu sita wameuawa pa Bukombo juma lililopita na watu wenye silaha wanaotambulikana kama askari FRDC. Wahanga ni wakaaji waliyekuwa wakitokea shambani mwao, alijulisha kiongozi wa mtaa mdogo wa asili wa Oso. Mwami tusi batwa ambaye anakuwa kiongozi wa mtaa huo alijulisha kwamba wa viongozi wa FARDC walisema ya kwamba ni FDLR ndiye wameendesha vitendo hivyo vya kikatili dhidi ya wakazi. Kwa upande wake mwami wa maeneo ya buabo tu mtaani Masisi pa Oso, mwami mushesha Kakulira yeye amehakikisha vitendo hivyo amehakikisha kwamba baadhi ya mauaji na uporaji, wakaaji wanaombwa vile vile chakula kwa askari FARDC. Viongozi wa FARDC wametupilia mbali maneno haya na amewaarifu kwamba wakaaji wanaendelea kuchochewa na viongozi wa asili. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Aksanti, Gabriel Wamenya. Jimboni Katanga, ujuisha kama mpasha habari moja na mchukua sura kwa upashaji wa habari wamefungwa eh, kwa gisi walijulisha au kutangaza bila shaka habari kuhusu wali wafungwa waliokimbia katika gereza kuu ya Buloo payapata kilomita mia moja na mji wa Lubumbashi wiki huenda kumalizika. Viongozi mbili vya radio Televishen Alfajiri paadikasi wamefungwa, hao wanastakiwa kutangaza bila shaka kukimbia kwa wafungwa na pia kuweza kufanya mambo mengine mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Zonachimbot katika ripoti ya pole Munanga. Wapashabari wa redio na televisheni Alfajiri ya Palelikasi wanaeleza ya kama wakuu viongozi wao wawili mabwana Lambert Yuma na Chris Lumbu wamefungwa kwenye parke ya Grande Instance ya Palelikasi, mkamata picha wao moja amekimbia. Watu hawa wanalaumu kuleta sifa mbaya ya nchi. Wapashabari hawa husema tena kama viongozi waane wa NER wa Palelikasi walikuja kufanya uchunguzi kwenye chumba chao cha redio Alfajiri, wakajimisha picha waliokutanisha ya jela ya Bulu kama vyombo vingine vya kazi ama maband kaset. Tukumbushe kama siku ya sita iliyopita wafungwa wa jela ya buluo walifanya fujo na makumi matatu na tatu kati yao wakakimbia. Leo siku ya kwanza, baraza almashauri ya usalama inaeleza ya kama ni majambazi toka mbali kama vile wakuluna ndio wanafanya fujo hii. Baraza hii inaeleza kama inatolea kiwango cha pesa elfu mbili ya dola ya Kiamerika kwa yoyote atasaidia kukamata mkimbisa hata moja na kumtoa kwa serikali. Ni mimi tondoke mjini Lubumbashi na kufika mjini Kinchasa, ambako mtaa wa Bumbu moja ya mitaa makumi na ine ya mji jimbo la Kinchasa unaosasa uhusiano na barabara wazi na maeneo mengine ya Kinchasa. Hali hiyo ni kinyume bora cha ujenzi upya wa venishaba na landu basi kwa, kwa rafla, mtaa ule wa Bumbu ambao ulikuwa ukitajwa kwa kama vile kijiji na kuonekana kama ni katika pori, kwa sasa unaanza kuangara na kutembelewa. Ripoti ya Inosa Olenga mengi Sidionitoyafate na mwandishi wetu Zhandezire Kanyama. Mtaa wa Bumbu na mpaka wake wa kaskazini na mtaa wa Ngiringiri, kusini magharibi yake unapatikana mtaa wa Selembao na mashariki yake ni mtaa wa Makala. Tangu miaka tano ilikuwa kugumu kukaribia mtaa wa Bumbu kutokana na uharibifu mkubwa wa barabara zenye kuenda katika eneo lake lakini tangu kukarabatiwa kwa barabara Shaba na Landu, suluhisho kwa matatizo hayo imeanza kuonekana. Barabara Shaba inakarabatiwa tangu mpaka wake na mtawa ngiringiri ngiri hadi nafasi inakutana na barabara Landu yenye pia kukarabatiwa hadi barabara Liberation 24 November ya zamani. Kwa sasa kupitia barabara hizo mbili, wakaaji wa Bumbu wanaweza safirishwa bila matatizo kupitia gari hadi nafasi ya Victoire soko ya Gambela, wala soko kubwa ya mji wa Kinshasa. Ijapokuwa inapita miezi sita, walitembea karibu kilomita tatu na miguu hadi barabara Kasavubu kwa kupata gari upande wa jumba la mtaa wa Bumbu. Ni jambo lenye kufurahisha kwa sasa, ndoa nyingi zinabarikiwa kila mwisho wa juma, wafanyabiashara wanafikisha bidhaa bila shaka. Kwa kifupi, maisha yanarudi mara tena katika mtaa huo wa Bumbu. Na niapo takomesha tarifa yetu ya mari katika lugha bora la like Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Sidi ya Kale na wandishi wetu walioshiriki ushiriki nasi eh, dunia mukunda mbili mara wapiga, aksanti sana na wacha katika mikono ya Tina Salama pamoja na Diedone Ngalula Kabea kwa ukarasa wa michezo oh. <laughs>