Habari zetu Dunia Mkunda oh. Karibuni kwa kuwa nasi njiani mwa anga kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza muhtasari wa habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kusinusha kama mkutano kuhusu uchuruzi wa miti mikubwa Mashariki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo maoni yaliochunguzwa katika mkutano ulioandaliwa na FAO kati ya viongozi vya Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkutano uliofanyika Bujumbura nchini Burundi viongozi wa vyama vya siasa havitaki wanawake kuingia katika vituo vya serikali hasa katika vituo vingine. Hayo ndio kunako yajulishwa kunako pali dipeple leo hii na kundi la wanawake wanabunge wenye kushiriki mkutano wa ACP, muungano wa Ulaya. Jimboni Katanga, msiba wa mashua MV Papa Jile uliwaua watu nane na yapata watu kumi waonekane na mia moja makumi tano walipona, usiku wa jana au kuchiya leo siku ya pili. Msiba ulifanyika juu ya mtoni Lwapula. Maoni kuhusu uchuruzi wa miti mikubwa kati ya jamu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika nchi tatu ya mipaka ndiyo maoni yaliyochunguzwa na Umoja wa Kimataifa kupitia tawi lake FAO na kujua kwa ajili ya viongozi mbalimbali vya Jamhuri ya Kongo, Rwanda na Burundi. Mkutano uliofanyika pa Bujumbura, mji mkuu wa Burundi, uliwakusanya nchi zile tatu, ulikusudia kuweka mpango wa kustairisha mazao ya mapori ya mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Waziri jimboni Kivu ya kusini ya usikai na mazingira, mambo ya udongo na makao, Bwana Wili Kiriza alijieleza mbele ya mikrofoni ya Kadii Azuba mengi yaliyofanyika Burundi ilionekana kuwa kulikuwa kiasi cha kutosha cha miti ya pori iliyochumwa kutoka jimbo Oriental, Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini, na ambacho tangu kuchimbwa hadi kuuzishwa njia hiyo haifahamiki. Ndivyo serikali inafaa nguvu zake zote ikiungwa mkono na Umoja wa Nchi za Ulaya. Uungaji mkono huo waitwa FLEGT ACP na ni makubaliano ya kiuchuruzi inayole kuweka pamoja mazao ya uchumi huo kwenye soko za Ulaya ili serikali na raia wapate mwangaza kuhusu mazao ya uchumi huo. Na Jimboni Kivu ya Kaskazini hali ya ya mzozo uliokuwa kati ya chumba jimboni cha Degeranka na DGRAD juu ya malipo ya ushuru wa kodi mbalimbali mbali. Swali lile, mzozo limekomeshwa. Basi kila chumba huenda kulipisha uchuru wa eneo lake la kufatana na madaraka yake. Hayo ndiyo yajulishwa kiisha mkutano wa jana kati ya liwali wa jimbo lile Julie Paluku kaonja, serikali ya jimbo na viongozi vya kazi za vituo vya pesa jimboni Kivu ya Kaskazini. Feke ilifurahishwa na matunda bora ya mkutano ule, mengi tuyafate na Bibi Sifa Maguru kati ya ushuru zenye kuleta tatizo hapa Kivu ya kusini ni kwa mfano tax remuneratoire ambayo iliwekwa mikononi mwa degeradu peke yake, na ushuru kuhusu malipo ya nyumba italipishwa na shirika DGRNK ya hapa jimboni. Na vivi hivi Waziri Juma Balikwisha anaeleza kuhusu ushuru zitakazo kuwa sawasawa. Hapo tutajaribu kuangalia sheria kulingana na mkutano uliopita, ila kisha kusainiwa kwa makubaliano hii, tatizo limekwisha tangu sasa aujourdi. Kila wala mmoja ataanza kulipisha ushuru le... unaomwelekea naye. Presidenti wa chumba cha wafanyabiashara jimboni alisema kufurahi na kutosheka na juhudi hiyo kwa kupata suluhisho kwa swali hilo. Desire Segaungu: Tunafurahi so, kweli mtatambua kama, kama pale mbele kulikuwa uh, ushuru e mbalimbali e ambazo e zilikuwa e zikilipishwa mara mbili. Tukumbushe kama kazi hizo zinaleta mwisho kwa mzozo uliopambanisha tangu siku chache viongozi wa serikali wale wa majimbo na wafanyabiashara kuhusu malipo ya ushuru. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. <tune> Wakuu viongozi wa vyama vya siasa watamani sana wanawake waingie katika vituo mbalimbali vya serikali. Hayo ndio aliweza kujulishwa leo siku ya pili, wakati wa mkutano wa kundi la wanawake ulipitika kunako Palais du Peuple, kulingana bila shaka na mkutano wa wanabunge wa ACP umu, umuungano wa wa Ulaya. Lakini wanawake wanaitika kama inafaa kila, kila mara kupiganisha ili bila shaka wapate haki zao. Ripoti ya Julian Nyamenyi, mengi tuyapate studioni na Jean Desire Kanyama. Hatusonge mbele, alisema Mariange Lukiana, waziri wa wanawake na jamaa, akitoa jibu kwa shughuli za wazuriaji wa mkutano mkuu kuhusu kutimizwa kwa usawa kati ya wa wanawake na wanaume katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wote walikubali kwamba mwenendo ulioshimikwa katika sheria mbalimbali huenda ulipashwa badilisha mambo idadi ya wanawake katika shirika za kiserikali ni ya chini sana ni ya asilimia kumi pahali pa tatu kama inavyolazimishwa na sheria na kuhusu sheria na makubaliano yaliyokubaliwa na jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo bi marie ange lukiana alisema katiba tarehe kumi na mnane februari elfu mbili na sita katika kipengele cha kumi na ine inataja kwa mara ya kwanza kanuni ya usawa kati ya mwanaume na mwanamke wanawake walikusudia kuendelea na kujitetea hadi mwisho walikubali kuungwa mkono na wanaume wa moja katika baraza ya bunge, hao walioarifiwa na waziri Marie Ange Lukiana. Sawa, wanaume wasaidizi wa wanawake. Tubaki mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama kumeanzishwa leo operesheni ya uchunguzi wa kujua idadi ya wasikari polisi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Operesheni hiyo inaambatana na sherehe ya kupanwa kwa inspekta mkuu wa askari polisi nyumba mpya iliyojengwa na Muungano wa Ulaya. Nyumba ile mpya ya kazi kiserikali ni kwa manufaa ya askari polisi na ilijengwa kulingana na mipango ya kubadilisha hali ya askari polisi. Ripoti ya mwandishi wetu Jake Ive Molima mengi Sijioni na Jean Dezire Kanyama. Ni kipindi cha kwanza cha mwenendo wa kuboresha polisi ya taifa, alijulisha inspekta mkuu kwa muda Generali Charles Bisengimana. Alisema kwamba operesheni ya kuchukua habari inayoanzishwa ina lengo ya kutambua idadi ya askari polisi kwa uongozi bora wa wote katika kazi. Kwa upande wake, waziri makamu mkuu wa kwanza anayehusika na mambo ya ndani alijulisha kwamba operesheni hiyo itaruhusu kutolea polisi ya taifa ya heshima yake. Adolfe Lumanu anasema polisi watapangwa sasa kutokana na elimu na uwezo wa kila moja, vivyo hivyo katika mafunzo na kupandishwa daraja. Jueni kwamba vituo kumi na moja vya kuchukua habari vilishimikwa katika mji wa Kinshasa pamoja na makundi makumi mbili na ine yaliyotawanywa mjini humo, moja ikiwa yenye kutembea kwa manufaa ya askari polisi wenye kuwa mbali ya mji na wenye vikosi maalum S jimboni Katanga hosha kama watu nane walifariki, na yapata kumi yawaonekane na mia moja makumi tano walipona. Hiyo ndio idadi ya msiba wa mashua uliotukia MV mashua mniwerazi MV papajil usiku wa jana wa kujia leo, siku ya pili msiba ule ulifikia kunako mtoni luapula jimboni mule Katanga, kwa upande wa muji Kashobwe ni pa kilomita makumikenda na mji mkuu wa teritwari ya Kasenga. Kiongozi wa mtaa ule aliweza kujielekeza leo asubuhi mahali pa msiba, na aliweza kuhakikisha kama mashua ilichukua mizigo mingi sana, ndiyo maana msiba ulitukia. Mengi tuyafate. Na Juma Musompu, ushuda tuliyeupata sehemu za Kasenga, usema kwamba imekuwa saa kumi na nusu ya mchana siku ya kwanza hii, meli papa jule imeondoka pale bandari Kole, teritori ya Pweto kuelekea Kasenga imechukua wateja mia na zaidi na miziko ya kutosha kama vile samaki. Kufuatana na administrateur wa teritoria wa Kasenga, miongoni mwa wasafiri kumepatikana wafanyabiashara na wavuvi walioenda kuuzisha biashara vyao pale soko ya Kasenga. Kufika sehemu ya Kashobwe, meli hii imepambana na upepo mkali na ikazama. Miziko yote imezama, watu mnane wamefariki, watu kumi na zaidi hawajaonekana, lakini ni watu mia moja na kumi na tano tu walioonekana. Huyu ameongeza kusema tena kwamba ni kawaida kila mara wafanyabiashara na wakuvua samaki ufukuzia kuuzisha akiba ya samaki wanayokuwa nayo mbele ya kufungwa kivuvi na mlikuwa pale, bi Madeleine Waila katika ripoti ya kule Juma Musopo. Tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama barabara za mji huo bado, bila shaka siku zichache huenda kupata miangaza ya kujulisha gisi ya kutembea kwa watu wa miguu na wale wadereva wagari mbalimbali. Hayo ndio alijulishwa kupitia Radio Kapi na bwana Barnabe Milinganyo mwenye kuhusika na kazi kubwa. Yeye aliweza kusema kama kiisha hayo mwangaza, ni lazima watu wasafiri watajieleza namna gani ya kuweza kutambuka barabara bara kubwa ya boulevard, na pia wadereva kujua namna gani inapaswa kuwa. Tumsikilize bwana Barnabe Milinganyo, aliyokuwa mwaliko wa kipindi Okapi servisi ya leo siku ya tano, na aliweza maoni yake aiweza kuchukuliwa na Julii Daniel Kashama. Tumsikilize. Upande wa ACGT, upande wa <coughs> aliyeandaa kazi, upande wa kiwanda cha ushina kilichotimiza kazi, ilingojwa mpango ukubaliwe na Saint-Pierre kama inavyofanyika kawaida. Siku za usoni, kiwanda kitaanza kushimika taa nyekundu nafasi njia zinapokutania sisi. Wakati tunatangaza kuna utimizaji ni mojawapo wa kalendari na mpango wa kazi kukubaliwa, kulifanyika jana. Wafundi wanatumika swala hilo juma, kesho kazi za kutimba na kutoboa zitawezaanza.