Ukapi. O, aksanti kwa kwa nasi ndani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Karibuni, kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe ulimwengu mzima unasherekea leo siku ya tatu tarehe moja mwezi wa kumi na mbili siku kuu ya kupinga Sida. Sherehe iliandaliwa na tawi la VIH Sida la Munesko, ilifanyika pasite Kongo batima na kunako IPC kulikuwa pia mkutano wa kubadilishana maoni ya VIH Sida. Leo siku ya tatu tarehe moja mwezi wa kumi na mbili ndipo Kardinali Laurent Monsengwo Pasinya amerudi nchini mwake Kongo ya Kidemokrasia kisha kuvalishwa mavazi na pete ya kupewa madaraka ya kidini mjini Roma na Papa Beno wa kumi na sita. <coughs> Katika mkutano wake wa kila juma na wapasha habari hapa mjini Kinshasa, msemaji wa Monesko alihakikisha kama hatua iliyochukuliwa na shauri ya usalama ya Umoja wa Kimataifa juu ya silaha isiingizwe nchini Kongo ya Kidemokrasia, serikali ya Kongo yailekiwe na hatua ile mutafuata baadaye. Msemaji wake Manedoci Munubai kamili ni leo siku ya tatu tarehe moja mwezi wa kumi na mbili ndipo ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupinga sida. Maoni muhimu yaliyochaguliwa kwa mwaka huu ni kwa kila mtu ulimwenguni na haki za binadamu. Sherehe nyingi zimefanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia, mjini Kinshasa kwa mfano. Sikukuu hiyo ilisherekewa leo hii kunako site Kongo Batima, na sherehe ile iliandaliwa na Monesko na tawi lake la vehi sida. Ripoti ya Bibi Belinda Bosuma mengi sidoni yapat na Jean Desire Kanyama. Katika hotuba yake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alijulisha kwamba sikukuu hiyo inatupatia wakati wa kufikiri na kuhakikisha kusudi yetu. Hotuba hiyo ilisomwa na kufasiriwa moja kwa moja na kiongozi wa Monusco Bwana Roger Mise. Alisema nina mnukuu, tangu miaka makumi matatu ikimwi unaleta magumu mengi lakini kijume, kisha miaka mingi, jumuiya ya kimataifa ilikusanya nguvu na kupiganisha kwa kuopoa maisha ya watu. Idadi ya wenye kuugua inashuka, mamilioni ya watu wanafaidishwa na matunzo. Lakini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inabaki mengi ya kufanya, zaidi ya kufanyika kupita nchi nyingi za Afrika. Mwisho wa kumnukuu. Michezo kuhusu kimwi iliendeshwa wakati wa maandamano hayo ya kwanza na wakongomani na ya pili na wahindi pia. Mashindano ya masomo yalikomesha maandamano hayo yaliyoandaliwa na sekta ya sida ya MONUSCO kuhusu ufahamu wa ugonjwa huo. Jueni kwamba mkutano wa kubadilishana maoni ulifanyika kulingana na sherehe hiyo kunako Univesiti ya Kiprotestansi nchini Kongo, IPC, hapa mjini Kinchasa. Ilikuwa pia kwake mpango wa taifa wa kupinga sida, kutoa mwito kwa wanafunzi ili wajichungue mara na mara, wakielewa hivi hali ya afya yao kuhusu siku kuu hiyo ya kupinga ugonjwa wa ukimwi sida, mjini Bukavu, watu wenye kukumbwa na sida wakiwa yapata elfu mbili na wakiungana katika shirika la muungano wa Kongomani wenye kuishi na mdudu wa vya sida hawakushiriki kwa maandamano ya sherehe hii ya leo. Hawawajulisha kama si vema, kwani maoni ya mwaka huu kwa kila mtu ulimwenguni na haki za binadamu kunako umbalimbali na gisi watu wenye kukumbwa na sida na hali ya maisha yao kwa usaidizi wao Walijulisha kama watu wenye kukumbwa na sida hawana gisi na namna ya kuweza kupata matibabu kwani hawana pesa. Mmoja wa shirika lile mwenye kuishi na mgonjwa ule wa sida, Bibi Marisha Ntare Nzigire, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Delfi na Muto. Tuliona ya kuwa mada iliyokusudiwa kwa kusherekea sikukuu hii haituhusu, kwa sababu hatuna msaada. Hapo mbele walikuwa wametuhudumia, ila kwa leo mambo inabadilika. Jimboni kwetu dawa za ngazi ya pili hazionekani na dawa za ngazi ya kwanza zinapatikana hapa jimboni, ila waathirika hawana pato ya kununua hizo dawa. Mpango wa shirika NMLS ni zito sana. Na pia mipango zao za pesa zinaishia tu kwenye mipango na matayarisho za mandamano tulipendelea PNMLS itie mkazo kwa huduma wa dawa na yone namna gani ya kupunguza hizo mandamano wanazoziendesha Kiongozi cha mpango wa taifa wa kupinga magonjwa mbalimbali na pia sida alijulisha, kama wenye kuishi na sida walipaswa kuelewa kama maoni ya mwaka huu ni shabaya kufikilia kwa vitendo vyote wenye kutendwa na vile huenda kufanyika, ni kwa kupinga na kutunza na kupinga sida kuweza kupatia matibabu na hali mpe ya ugonjwa wa kupoza viungo miguu wenye kushambulia watoto kama vile wakubwa, unafikiria katika mji wa Kinchasa ni mtu mmoja ndiyo ameshikwa nao. Hao ndiyo yajulishwa na kuhakikishwa na mpango ulimwenguni unaohusika na afya, kwa kifupi OMS, ilikuwa wakati wa masimulizi ya kiongozi cha OMS na liwali wa jimbo la mji Kinchasa, Andre Kimbuta. Tumsikilize bwana Matia Kamina akijeleza mbele ya mikrofone ya mikrofone ya Nadine Fula Nsimba. Hey, tulizungumzia hatari e, kuhusu e, ugonjwa e, huo wa sasa e, katika e, jamhuri e, ya kidemokrasia ya Kongo e, na lazima ya kuona serikali ya jimbo hususan, liwali wa jimbo, kwa kipekee, ashiriki katika nguvu za kupinga polio katika eneo lake. Alitupatia sio tu serikali yake na wakuu wengine, lakini pia tutatumika na wanamemba wa mkusanyiko wa wafanyabiashara FEC, ili sekta ya kipekee shiriki pia katika mpango ya kupinga polio. Ndiyo, tayari kuna mtu mwenye kuwa na polio hapa mjini Kinshasa, aliyetokea na ugonjwa huo mjini Point Noir. Alirudi hapa mjini Kinshasa kwa kukutana na, na wajamii wake. Ana uwezo wa matunzo, ana lazima usaidizi wa jamaa yake na kulingana na maoni ya Kiganga hujulisha kama watu makumi na moja wanazaniwa kukumbwa na hali hiyo mpya ya polio na kama yapata watu kumi wamefariki Pakikwiti, jimboni Bandundu. Mpaka sasa hakuna hata kiongozi kimoja kiserikali weza kujulisha lolote Pamwanda, jimboni Bakongo. Eh, wa masemi ya Kiganga husimulia juu ya mtu mmoja ambaye alishikwa na kuzaniwa na polio na yupo katika ni umri wa miaka makumi na mbili na mwenye kupatikana katika hospitali ya kijeshi ya Kitona, viungo vya mwili kama vile uchunguzi wa mdudu ule uchunguzwa kuna inerbe lakini bado kupata matokeo. Mjini Kinshasa kardinali Lora Mosengo Pasinya amirudi leo hii kisha mchana pa mjini Kinshasa. Uyo kardinali mpya aliyeundwa na papa Beno kumi na saba kwa wakati huu ni mwenye kusoma misa ya kumshukuru Mungu na kumpigia kisanti pa katedrali Notre Dame jikongo mtani Gombe. Jueni kwamba kardinali mpya huyo wa Jamhuri ya Kongo a Kidemokrasia alipokelewa leo kisha mchana pa uwanja wa kimataifa ndege Njili, na watu wengi wakiwamo liwali wa jimbo la Kinchasa Andre Kimbuta bila kusawa, umati wa watu wengi waamini wa dini Katolika na wengine Tukiwa tu mjini Kinshasa, tuwajulishe kama kuhusu hatua ya umoja wa kimataifa juu ya kukataza silaha lisingie nchini kongo ya kidemokrasia. Leo hii siku ya tatu, msemaji wa MONIKE wakati wa mkutano wake wa kila juma na wapasha habari alihudhuria hatua ile na kujulisha kama, kadiri alisema, shauri la usalama la umoja wa kimataifa halikukusudia serikali ya kongo ya kidemokrasia lakini tu makundi yenye silaha ambayo yanazidi kuharibu usalama nchini kongo ya kidemokrasia. Tumsikilize Bwana Madenoje Munubai, msemaji wa Monesco. Maoni yake yalichukuliwa na Nadine Fula Nsimba la resolution 19 azimio 1952 aitimizwe kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yenye uwezo wa kuuza silaha za lazima kwa shirika zake za kijeshi. Azimio 1952 inatimizwa kwa makundi yote ya silaha na kwa vituo vyote visivyo vya kiserikali, yani wenye kuuza silaha kiolela na kuzitumia kiolela katika kazi zisizo kuwa halali. Tangazo ya baraza la usalama inasema wazi kwamba ni kwa kupinga makundi ya na watu wengine wenye walikuwa katika hali mbaya walisaidiwa jimboni ya Ekwatoria. Ni wasafiri wa mashua embe Ekiladame ndio walifikishwa mjini Bandaka jana magharibi. Mashua embe Ekiladame, kumbukeni, ilikuwa na matatizo tangu juma nyingi katika kisanga payapata kilometri mamoja pa eneo karibu na Lokolela juu ya jito Kongo. Kati ya wasafiri waliofikishwa wengi ni wanawake na watoto kundi la waganga liliwasindikiza lilirusha kama ni lazima hali ya afya yao ichunguzwe. Na niapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Bibi Noela Jiakale Luzitu Kabambia lishiriki nasi na kutayarisha hivyo, waandishi wetu kutoka majimboni na Jean Desire Kanyama, Dunia Mukunda, Mirembana Semaksanti. Magharibi mema Okapi, okapi. Ajo,