Habari zetu dunia, mkunda namo wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikuwa vya habari zenyewe. Kumefunguliwa leo wiki serikali mkutano wa wanabunge wa pamoja na wanabunge wa muungano wa Ulaya na wa serikali za nchi ya Afrika, Karaibia na Pasifiki. Waliochukua maoni katika mkutano ule walijulisha na kuhakikisha ujio bora wanakamilifu wa Kongo kidemokrasia katika eneo la inchi za ulimwengu kuhusu yeah. Vitendo vilivyotendwa nchini Kongo ya kidemokrasia ya komiti ya shauri ya usalama ya Umoja wa Kimataifa inazidi na kuongeza majina ya watu hawapaswi wa kusafiri na mali zao kuchungwa kwa muda, kuhusu Kongo ya kidemokrasia. Majina yale yanaweza kuongezeka na kuna pia majina ya viwanda saba na makampuni inayochunguzwa na uni yeah. Waendesha mastaki wapya waliyepata makumi sita waliweza kuapa leo kiapo mbele ya mwendesha mastaki mkuu kunako korti ya mwiti ya Gombe. Hao ni makumi sita juu ya wale waliochaguliwa zaidi ya mia kenda habari kamili. Udemokrasia, ustawi wa madaraka, uhuru wa upashaji wa habari, shirika la raia na uchumi ndiyo maneno yaliyotajwa zaidi wakati wa kufungua ki serikali leo hii siku ya ine kunako Pariji peple baraza la wanabunge wa pamoja muungano wa Ulaya na wale wa serikali za Afrika, Karaibe na Pasifiki, waliochukua maoni waliojulisha na kuhakikisha kama jamhuri ya Kongo kidemokrasia inarudilia nafasi yake katika eneo la umoja wa kimataifa. Ripoti ya jili ya nyamwenyi mengi sizioni tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Mkutano wa makumi mbili wa wanabunge wa umoja wa nchi za Ulaya na za Afrika Karaibi na Pasifiki hautakuwa peke yake wa kiuchumi, lakini utakuwa pia wa kisiasa. Masemi hayo ya wakuu wanaoongoza mkutano huo yalikuwa wazi. Kwanza, spika wa baraza ya bunge ya taifa Evariste Boshab alisema mkutano huo unaweza maliza tofauti za kisiasa na za mawazo ya wanasiasa kinyume. Bwana Louis Michel, mmoja kati ya viongozi wa mkutano huo, alijulisha kwamba demokrasia inaenda mbali na uchaguzi; ni usawa wa uwezo baina ya mashirika za nchi na pia ukubali wa maoni tofauti ya shirika la kiraia alisema. Mbunge huo wa Ulaya alijulisha tena kwamba hakuna demokrasia bila heshima ya uhuru wa utangazaji wa habari. Upande wa kiuchumi, muungano wa nchi za Ulaya umekubali kwamba nchi za Afrika, Karaibi na Pasifiki zina paswa tumika katika usawa na katika ushirikiano wa kweli, ndiyo kiini cha mabishano kuhusu kuimarisha maendeleo, kuzidisha na kuunda kazi. Kwake Raisi Joseph Kabila, uhusiano huo unaomba amani na maendeleo. Hata kama umoja wa nchi za Ulaya uliomba nchi za Afrika, Karaibi na Pacific kutimiza haraka swala kuhusu makubaliano ya uhusiano wa kiuchumi, pande hizo mbili hazipo tayari kupatana kuhusu tu mkutano wa makumi mbili wa wanabunge wa pamoja serikali za nchi ya Afrika muungano wa Ulaya na mkutano na wale wa Karaibe, mkutano unaendeshwa hapa mjini Kinshasa hautakomesha hali ya maoni ya kutokubaliana juu ya uchumi kati ya pande zote mbili. Louis Michel akiwa mmoja wa waprezidenti wa baraza lile la pamoja ACP muungano wa Ulaya alivisha leo kama mkutano ule wa makumi mbili wa wanabunge wa pamoja ni wa muhimu kwa maendeleo ya nchi za Afrika kuhusu bila shaka uchumi na nchi pia ya Karaibe na Pasifiki. Luimisha ajulisha mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jirenya Mwenye kama ni muhimu wanabunge wa nchi za Afrika, Karaibe na Pasifiki watetee uhusiano wa serikali zao kiuchumi na serikali za muungano wa Ulaya, kwani namna ya na, na, na, na kuungana na kusikilizana katika mipango ya, ya usawa na kukamilisha na kus, kukamatana kama vile wanakuwa sawa ina daftari ya watu wenye kuhabwapashi kusafiri kupitia umoja wa Kimataifa na ambao mali yao inachungwa kwa muda. Idadi ya watu wale inazidi kuongezeka. gaiso ya murenge Felisie Zanzubukire, Inosa Zimurinda na Leodor Mugaragu ndiyo watu ine wenye kuongezekwa juu ya daftari ile tangu jana, niyo wenda kufikisha idadi ya watu makumi mbili na ine wenye kupingwa fimbo na hatua ya komiti ya shauri ya usalama la umoja wa kimataifa kuhusu jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Jueni kwamba daftari ingine ya uni inayo pia majina saba ya makampuni na viwanda ambao wenda kuchotwa vidole. Ripoti ya Dona Madimba mengi si Donitu yafati na Jean Desire Kanyama e. Kati ya watu wa zamani katika daftari kuna majina ya Laurent Kunda, Bosco Ntaganda, Jerme Katanga wala Toma Lubanga wenye kuwa katika daftari hiyo tangu kutangaza kwake mwaka wa elfu mbili na ine kwa wale wane, Umoja wa Mataifa unashutumu kwa mfano makosa mengi, kati yazo kubwa zikiwa za kukusanya watoto na kuwatumikisha katika mapigano baina ya mwaka wa elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na tatu kuhusu Jeremi Katanga na Toma Lubanga, na kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili na kenda kuhusu Bosco Ntaganda na Laurent Nkunda. Kwa wapya katika daftari hiyo ya Umoja mataifa wa Mataifa, shutuma zinazoandikwa katika kibarua, zipo wazi sawa kwa watu hao wane wa kwanza kama kwa Gaston Lya Muremye, Felicien Sanzubukire na Leodomir Mugaragu, shutuma zao zinaelekea daraja wanao katika kundi la wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. Lakini kwa afisa wa CNDP Innocent Zimurinda shutuma zipo wazi. Umoja wa Mataifa unamshutumu uharibifu mwingi wa haki za binadamu, kati yao utimize wa watoto katika vita na mauaji mengi, hususan na watu wakuu. Mwaka wa elfu mbili na mnane katika eneo la kiwanja. Na yapata waendesha mastaka makumi sita juu ya mia kenda makumi munane na ine waliokubaliwa kazini waliapa kiapo leo hii siku ya ine, kunako kurti ya mwito ya Kinchasa Gombe. Ni wale waliotajwa kiserikali na dikriti ya raisi wa jamuhuri, tarehe makumi tatu mwezi wa saba mwaka tunao. Waendesha mastaka wale makumi sita wenda kutumika kunako kurti kuu ya Gombe hapa mjini Kinchasa watana na maseme ya mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri, waendesha mastaka wale wapya wanao vifaa vya kazi na toje yani, madaraka ya kazi kwa kufanya kazi yao. Ripoti ya Bibi Belinda Bosuma mengi sisi Yonti ya Fate na Jean Desire Kanyama walikuwa kwa yote makumi sita na tatu, walio hapa kiapo leo hii siku ya ine mbele ya waziri wa sheria na mwanasheria mkuu wa taifa hapa mjini Kinshasa. Waliahidia kuheshimu katiba ya taifa, sheria za jamhuri na kuendesha vizuri katika heshima na ukubwa kazi waliyotolewa tribunali. Ili kubali kiapo Kiapo chao, na kuwasifu, moja kwa moja. Kwa upande wake mwanasheria mkuu wa taifa alielezea kwamba kiapo ni mashindano ya kwanza ya kazi na yenye kuanzisha rasmi kazi. Flori Kabange Numbi alielezea kwamba wanapaswa katika maisha yao ya kiserikali na ya kipekee kuwa na usawa, kuwa na heshima pamoja na ukubwa, wenye kupenda kazi wenye kuwa na angalisho na kadhalika. Ni tangu wakati huo ndio wanaweza timiza kazi kutokana na uwezo wao, alisema kwa kumaliza mwanasheria mkuu wa taifa Flori Kabange Numbi. <tune> Hali ya mafunzo ni magumu sana kwa wanafunzi wa site ya kena nkuna mji mkuu wa mtaa wa Kabeakamwanga, jimboni Kasai ya Mashariki. Wanafunzi wale wanajielemusha wakibaki chini katika nyumba ya masomo yenye kuwa na idadi nyingi sana ya wanafunzi. Ni kugumu bila shaka kwa walimu wa masomo yale kuweza kweli kuelimisha watoto katika hali ile. Shirika la raia la mahali pale linatoa mwito kwa serikali jimboni ya Kasai ya Mashariki kufanya lolote ila kuweza kutoa msaada kwa mashule yale. Mandesi wetu Emmanuel El Maji mengisitino tyafatena Jean Milinganyo hali hii ni yenye kupatikana kwenye shule la msingi pia la sekondari. Shule la msingi la mapatano kati ya serikali na katoliki la Kenankuna wanafunzi kiasi ya mia moja ishirini wanalundikwa katika somo la kwanza la pili na la tatu, na wote wanakaa chini. Wengi kati yao hawana uniform hata kibao. Hawakufaidika na msaada wa rais uliopana vyombo vya shule. Wakufunzi wanapitiwa na fujo hata wanashindwa kutuliza watoto. Shida kubwa ni kwamba watoto hawafundishwi vizuri katika pango hiyo hiyo kuna jengo la shule la kisekondari Ndikujetu lililojengwa na Bank Mondial. Hila katika mashule ya jengo hilo hamuna hata marufaa, wanafunzi wanajisaidia wakiandikia juu ya miguu yao, wakikaa juu ya vipande vya miti, hata juu ya magurudumu. Inakuwa kama wakati wa zamani. Wakuu viongozi wote hata wa makanisa wanajua jambo hili. Shirika la kiraia lenye kuhuzunika na hali hii linapaza sauti kuomba msaada kwa mtu yoyote wa moyo mwema kwa kuwasaidia. Toka Mbuji Mai, mimi ni Jaa Milinganyo kwa niaba ya Radio Kapi na sanamu ya kuchorwa kiti cha ufalme wa Luba cha kukaa chini kilichopanwa kwa mtaalamu buli nchini Kongo ya Kidemokrasia kiliuzishwa kwa milioni tano senti makumi na ine ya euro, siku ya pili tarehe makumi tatu mwezi wa kumi na moja mwaka tunao wakati wa sherehe ya magharibi ya sherehe hiyo iliyoandaliwa na Sotheby's sot pamji Paris nchini Ufaransa. Sanamu ile ya kipekee iliyonunuliwa ni inachungwa. Sanamu ambao jina lake haijulikane, ni kusema inachungwa na mwenye jina lake haijulikane ndi yenye kusahirishwa kati ya milioni tatu na nusu hadi milioni ine na nusu ya euro, kama ingali upya. Hiyo ndio ibei e, gari kubwa yenye kuhata sanamu ya Afrika iyochoro Afrika kuuzishwa