Dunia Mkunda. Mwanzo wa juma njema kwa nyinyi wote wenye kuonasinjani mwa anga akufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Jimboni Bandundu, ugonjwa wa kupooza viungo vya mwili yani polio kunaongezeka Pakikwite, watu makumi tatu na tano wamevumbuliwa kuwa na viungo vya kupoza, wakiwamo kumi na tano waliofariki wa wa tangu mwanzo wa mwezi wa kumi na moja mwaka tunao. <coughs> Na jimboni Kasa ya Mashariki, mji mkuu wa Mtawa Kabeya Kamwanga huenda kukatwa na uhusiano wa maeneo mengine jimboni. Mule barabara ya kufikia Kena kuna ni mbaya sana, kwa sababu ya eneo Mbujimai, ziwa Mukamba. <coughs> Jimboni Kivu ya kaskazini, wakaji wa lokalite Kingi Kabati na Chungi wanalalamika sana, wanateswa na askari jeshi wa FRDC ambao wanalazimisha kufanya kazi kubwa na nyingi kwa nguvu nengi, mutayafata baadaye. Habari kamili. Ugonjwa wa kupooza viungo vya mwili, yani polio, unaendelea sana jimboni Bandundu. Sasa ni watu makumi tatu na tano ndio walivumbuliwa viungo vyenye kupoza, wakiwamo kumi na tano ndio walifariki. Wengi wao ni watu wakubwa. Hapa Kikwiti, mtu wa kwanza aliyevumbuliwa na ugonjwa ule ilikuwa mwanzo wa mwezi wa kumi na moja, kufatana na maoni ya mganga wa afya wa jimbo lile. Tumsikilize mganga Kipasa Anise wa eneo la afya ya Kikwiti, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Fabie Kambizi. Nous avons dans le Bandundu, trois Jimboni Bandundu tunapinga ugonjwa huo katika eneo tatu, upande wa kaskazini tunapenjwa ambako mtu mmoja na polio kali, nafasi ya wagonjwa wengi iliyokuwa ipamu na watu kumi na polio kali, na tuna Kikwiti yenye watu tatu wa virusi vikali vya polio waliohakikishwa na NRB. Upekee wa Kikwiti ni kusema tunawagonja makumi matatu na sita wapefa kumi na tano walifariki. Kamati ya kupinga ugonjwa huo inaandaliwa kutokana na usaidizi wa kubwa pamoja na wajuzi kutoka ofisi ya ine ya NRB na muuguzi mmoja wa mishipa. Tulisaidiwa pia na matazamio mate, mate ya OMS na ya UNICEF, na kutokana na msaada wa serikali ya jimbo tunaendelea kuchungua ugonjwa huo, lakini tuna matatizo ya wauguzi na ya kifedha. Tuna matatizo mengi kwa kupinga vizuri ugonjwa huo. Leo asubuhi katika mashule mengi ya kiprimari na sekondari katika mji wa Kinchasa, wanafunzi wengi hawakuruhusiwa kuingia wa masomoni, kwani bado hawajalipa wa pesa zinazolazimishwa na viongozi vya masomo yao. Hali hiyo ilitambulikana katika masomo ya kiprimari na sekondari ya upande wa magharibi na kati ya mji jimbo ya Kinchasa. Viongozi wa masomo yale vilijurisha kama ni sababu wanafunzi wengi bado kulipa pesa za kipindi cha kwanza cha mwaka wa masomo. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Ive Molima mengi Sijont Afati na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Wanafunzi wengi walibaki nje ya masomo leo hii katika mitaa ya Ngalima, Kintambo, Bandalungwa na Kasavubu hapa mjini Kinshasa wengi kati ya wanafunzi wa kipindi cha primari na sekondari walifukuzwa tangu asubuhi wa mapema. Sababu nyingi zilijulishwa, lakini wanafunzi walisema ni kutokana na malipo ya fedha za trimestre ya kwanza. Wanafunzi wengi walitokea kunako masomo Kimvula mtaani Kintambo, Mabumbi na Reverence Samba katika kata Binza Delvaux, Petit Prince mtaani Banda Lungwa, Kardinal Malula na Nakihinga katika mtaa wa Kasavubu. Wakuu wamoja wa masomo walikataa kutoa maoni yao mbele ya Radio Kapi, lakini wanafunzi wanafukuzwa wakati wa maulizo makuu kwa wamoja jambo lenye kufadhaisha wazazi wamoja walifika katika masomo na kuomba moja kwa moja waongezewe wakati kwa kulipa. Wazazi wengine hawakukutana na wakuu wa masomo hawa watoto wao hawakusoma. Inaomba basi moyo mwema kwa wamoja na kwa wengine. Habari kutoka mjini La e nchini Peiba inahakikisha kama kesi kuhusu Jean Pierre Bemba iliyopangwa leo haikufanyika na ile ya kesho siku ya pili haitafanyika kunako Kurti ya Hukumu ya Kimataifa sepei kwa kifupi hatua hiyo ya CPI inalingana na kuendelea upesi kwa kazi umbalimbali na gisi lipangwa pande zote, huenda kupumzika siku mbili mbele ya kuingia katika muda wa mapumziko kisheria kwa namemba wa CPI. Ripoti ya mwandishi wetu anayepatikana pale la e, Jacques Matande mengi sidont yafate na Jean Desire Kanyama. Duru kutoka Lae zinaarifu mwanzo kwamba korti ilijipatia wakati wa kutosha tangu tarehe makumi mbili na mbili Novemba hadi tarehe mnane Desemba. Korti iliwaza kwamba wakati huo ulipashwa ruhusu wa shuhuda kutoa maoni mbalimbali mbali. kwa yote watu tatu walisikilizwa. Wa kwanza mwanaume moja, mshuhuda nambari makumi tatu na mnane aliyefasiria namna gani mambo yalifanyika nchini Afrika ya Kati. Wa pili mwanamke mjuzi wa maumivu kutoka vita, alifasiria vinyume vya ujeuri huo kwa wahanga, hasa sana wahanga bakaji na watatu, mwanamke alifasiria namna gani alibakwa. Wote waliuliza swala nyingi kutoka watetezi wa ukingo na wawashutumiwa. Kesi iliendeshwa vizuri na haraka na kusababisha siku mbili za mapumziko kazi tatu, na kisha sherehe za mwisho wa mwaka tarehe 11 Januari ijayo na mafasirio ya mshuhuda nambari makumi nane na saba Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Masisi, wakaaji wa miji chache wanalalamika sana na kujulisha kama wanateswa na waaskari jeshi wa FRDC. Wakaaji wale ni Wakingi Kabati na Shugi, wanalazimishwa kufanya kazi kubwa na nyingi na waaskari wale wa FRDC. Wengi wao kwa kuogopa juu ya usalama wao na maisha yao, wameacha mji na makao yao na, na kwenda mahali pengine. Mengi tuyafate na BBC. Sifa Maguru. Habari mbalimbali mbali zajulisha kama pale Kingi na Kabati, kilomita makumi ine na mji wa Goma, maaskari wanashurutisha wakaaji na viongozi wa msingi kuwapa watumishi kwa kazi zote, na isipokuwa hivyo wanalipishwa dola makumi mbili kwa kila mtu, na zaidi ya hayo wanapigwa vikali na kufungwa. Habari hizo zilihakikishwa na viongozi wa msingi pale Masisi, ambao walisema kujaribu kukutana na maafisa wale ili kupata suluhisho, ila haikuwezekana waaskari wapale Kabati wana impose makazi hata za kupeleka vitu kama vile mambao kule kupori. Wale ambao hawaende wanapewa adhabu kali, wanapigwa, wanafungwa. Hata notable wetu wa makombo walipatwa na ile shida, walimupiga wakamfunga, katika lokalite ya Rutingita kijiji Nyamugeyo Chugi. Wakaaji fulani wamekwisha kukimbia makao yao, wamoja walifika hata wakikimbilia hapa Goma. jumeli upi iliyopita walishuhudia mateso waliyopata sababu ya kukataa kubeba mizigo ya askari, sababu ya uzito mkubwa. Naye kiongozi wa majeshi katika operesheni amani leo alisema kusitojulishwa na habari hiyo, ila alihaidia kuchunguza. Goma, Asifa Maguru, Radio Okapi. Habari kutoka jimboni Katanga kama wafungwa watano ambao walikimbia gereza la Buluo jumajana walinaswa upya, mbili kati yao walionyeshwa wiki wenda kumalizika kwa liwali wa jimbo lile la Katanga. Watu waliosaidia askari polisi kwa kuwanasa wafungwa wale walipewa wali zawadi ya serikali jimboni, sawa vile imeaidiwa na waziri jimboni au sikai na mambo ya ndani. Mwendesha mashtaka mkuu kunako korti ya mwito ya jimbo la Katanga alilwisha utafuti wa wafungwa wengine waliokimbia unaendelea. Ripoti ya Madeleni Waila mengi studioni na Bibi Denise Maeo. Kati ya wale wafungwa saba wawili walinaswa siku ya sita hii hapa Lubumbashi mwendesha mashtaka mkuu jimboni Katanga husema kwamba wafungwa wengine walinaswa nje ya Lubumbashi. Serikali jimboni imewapokea hii siku ya Mungu. Wakaaji waliorahisisha msako wa wafungwa hawa, kila mmoja alipokea dola elfu mbili ya Kiamerika kufatana na hadi ya liwali wa jimbo. Mwendesha mashtaka mkuu jimboni Katanga anaendelea kuomba wakaaji wa Lubumbashi na kandokando kando kuendelea kuwaunga mkono kusudi wafungwa wote waliotoroka Buluo washikwe, kwani hawa ni wajambazi wakubwa. Kutoroka kwao kunaweza kuzorotesha usalama, alisema Esabe Kamulete Mulete. Tukumbushe kuwa ni wafungwa makumi matatu na tatu waliotoroka jela la Buluo. Kati yao kuna waaskari wa FRDC pia wajambazi waitwao Kuluna. tokalubumbashi Denis Mayo, Radio Kapi. Jimboni Kasai ya Mashariki, mji mkuu wa mtaa wa Kabe ya Kamwanga unashambuliwa na kutohusiana na maeneo mengine ya jimbo lile la Kasai ya Mashariki. Na hiyo ni kwa sababu ya hali ya barabara Pakena kuna ni mbaya sana, kati ya Mbujimaye na ziwa Mukamba. Wazee wa Kabe ya Kamwanga wanatoa mwito kwa viongozi vya jimbo ili watatue shida ile. Ripoti ya Emmanuel Elamegi Mengi, studioni na Jamilinganyo. Kena kuna ni mji mkuu wa mkoa wa Kabiaka Mwanga, unapatikana pa kilometa 15 magharibi magaribi kutoka Mbujimai. Barabara inayoitwa Nationale ya kwanza inapitia pale, ikiunganisha jimbo mbili za Kasai zote, ila shida inapatikana kwenye mto Lubi juu ya njia mbovu inayoomba saa tano juu ya kufika Kabea Kamwanga, kufika kwenye mto Kakangai gari zinapita hata ndani ya maji. Kunapatikana kilalo kilichobomoka inakuwa sasa karibuni mwaka mzima, na sasa ni vigumu kutosha viashara vya lazima Mujimai kufikisha Kabea Kamwanga. Kufuatana na ripoti za shirika zisizokuwa za kiserikali zenye kuhusika na mambo ya maendeleo, Kabea Kamwanga ni yenye kuonekana kuwa mkoa wenye kilimo kinaendelea zaidi, na ni vigumu kwao kufikisha mazao ya mashamba yao nafasi zingine hata kupata dawa kwao inakuwa vigumu juu ya shida ya barabara hiyo. Na sasa wamwami wote na shirika la raia lisilokuwa la serikali wanatoa malalamiko ili serikali kuu nchini iwasaidie mbele ya wakati. Toka Mbujimai, mimi ni Jean Milinganyo, kwa niaba ya Radio Kapi, na niapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha Magharibi, kwa niaba ya mafundi wa mitambo William Lungamba na bibi Mission ya Twala Mupange waliosaidia kwa kutayarisha habari hiyo, na waandishi wote walio shiriki nasi. Dunia mkonda mbele mbano pigia asante sana, na magharibi mema, na wacha katika mikono ya tina salama, pamoja na nana mbala katika ukarasa wa michezo.