Habari zetu ui Okapi. Karibuni wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, pateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, kijana mseminariste wa kundi wa padri waitwa Jesuit, akiwa mzaliwa wa inchi Togo, ameuawa katika usiku wa siku ya yenga na mtu mwenye silaha. Eklu Komla Nikola ndilo jina lake, atazikwa pa Kimwenza siku ya sita ijayo. mm. wasafiri wa mashua Embe Ekiladame ambao walipatwa na shida pa kilomita mia tatu wakiwa Mbandaka kwa usaidizi wa Monusco tangu tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na moja tunao, wanateswa sana, wanalala inje na pasipo misaada mm mjini Kinshasa, wenye kutumia simu kwa sasa wananungunika, kwani bei na panda kutokana na wenyeji wa vyumba vya simu kwa wote, yani kabini publike, na hao pia wanatoa kelele kwamba ni wa vyumba vya kutuma na kugawa simu ndiyo msingi wa yale yote. Habari kamili. Msimaliste mmoja wa kundi la wapadi wa Jezuiti akiwa mzaliwa wa Togo aliuawa usiku wa siku ya sita wa kutia siku ya Yenga kwa upande wa nafasi itao beler pamo ngafula Patana na abali zo tufikia kuna kwa radio kapi lewi siku ya pili, msikolastika eklu com la Nicolas, jina lake aliwawa na mtu mwenye sila asiyejulikana. Oyo marehemu alikuwa katika somo la kwanza la kwanza ya filosofia katika fakulte ya wa jezuite pale Kimwenza. Tumsikilize mpadri rigoba ya ricyungu alan ojewa njia mwa simu na Jacqe Ive Molima atoelezee mengi Alitokea katika karamu na wenzake wa kundi la Wajesuite jinsi anapatikana mjini Kinshasa. Tangu miezi mbili rafiki wake walitamani kumkaribisha, walisherekea upande wa siti mama Mabutu. Wakati walirudi, walichukua teksi na kufika nyuma sana nafasi ya Beler. Walikuwa wanne, na kwa ghafla waliona askari polisi moja, tuseme mtu mwenye mavazi ya polisi akiongea nao katika lugha ya Lingala. Walimjibia katika Kifaransa sababu hawafahamu waliendesha ubishi bila kusikilizana, akuomba kitu chochote. Alitayarisha silaha yake na kufyatua risasi, risasi tatu kwa aliyekuwa uso na uso, naye wengine watatu walikimbia. Mwenye aliyefyatuliwa risasi alibaki peke yake, saa mbili, saa tatu, saa nne, alilia sana, alipoteza damu mingi, akukuwa na mtu wa kumsaidia. Kumbukeni kama u ni mtu wa pili katika kundi la Wajezuite katika mtaa ule kuuawa kisha hivi miaka mitano. Mrehemu huyo Eklu Enikola atazikwa kuna kushamba la wafu ya Kimwenza tarehe kumi na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka tunao na operesheni ya kugawa mavazi ya kijeshi na kupana vyeti vya waskari wa FRDC wanayo matatizo. Maofisa wa moja wao wanakataa kuwatuma wa waskari jeshi wao kwa makundi yao kwa kuweza kujitambulisha kwa operesheni ya uchunguzi itao biometrike. Viongozi vya jimbo la nane la kijeshi wanatoa mwito kwa maofisa kutofata maoni ya kutoitika mavazi yale, ni kusema wasifate msukumo wa watu wengine, lakini inafaa wafate sheria. Ripoti mengi zaidi na Gabriel Wamenya. Duru zinazoambatana zinajulisha kwamba komishoni ya kuongoza askari na kuwapa mavazi mapya ya pambana na shida. Duru hizo zaonyesha kwamba hali hiyo yaonekana ndani ya sekta yenye kuwa chini ya uongozi wa maofisa waliotoka ndani ya chama cha CNDP. Maofisa hawa hawafurahishwa na namna ya kupana daraka sawa ilivyotayarishwa na viongozi wa kijeshi, na wangelipendelea uchunguzi ule uhakikishe kila askari kwa daraka yake kabla ya kuingizwa jeshini kiserikali. Mpaka Nyabayonga, komishoni hiyo aikuendesha kazi za harifu, duru za jimbo la nane la kijeshi Aki kwamba kila askari atapata kitambulisho chake na vazi jipya. Msemaji wa amani leo ametoa angalisho kwa maofisa ambaye hawatatuma askari wao kwa uchunguzi. Meja Sylvin ekenge si komishoni ikiwa komishoni inarudi mbps, na askari mbps, au ofisa ambaye hatakuwa na vazi jipya atatambuliwa kama askari wa FARDC. Haya ni hakika, yule ambaye hatapatikana na vazi jipya atajulikana kama mwanamgambo au FDLR. Basi tu simplement wakaaji wa mji wa Goma tuliowaoji wameogopa kwamba askari ambaye hawataorozwa wanaweza kuwa chanjo cha ukosefu wa usalama vijijini Goma. Gabriel Wamenya, Radio Okapi. <tune> na jimboni Ekuatoriarusha, kama wasafiri wa mashua MBA kila dame waliopatwa na shida pa kilomita mia tatu ni tangu zaidi ya mwezi mbili sasa pa eneo la Mbandaka bado hawajafikiria mahali pa safari yao. Walipelekwa Mbandaka kwa usaidizi wa Monesco pamoja na mashirika ya kondo la Umoja wa Kimataifa. Wasafiri wale wanateswa sana, wanao magumu mengi na hivi wanalala nje. Walikusudia basi kustaki kuna kuchumba cha mastaka cha Mbandaka mwenyezi wa mashua ile. Ripoti ya Jean Michel Bulu. Na maandishi yetu. Jean Desire Kanyama. E, kwa mjibu wa wasafiri ni tangu miezi saba ndiyo mashua mbe ekiladam inapatikana juu ya jito Kongo kwa kuenda katika mitaa ya Bokungu na Ikela wilayani Chwapa. Lakini tangu tarehe 13 Novemba iliyopita ndio wasafiri walifikishwa mjini Mbandaka na MONUSCO pamoja na shirika za kibinadamu za umoja wa Mataifa. Wasafiri hao walibaki katika baraza ya ofisi ya mnyampara wa mji ni kiisha wana na kiisha wanahakikisha kwamba wakupata msaada wowote. Wanakosa maji safi, hata chakula. Wengi kati yao watoto wadogo wanagonjwa na wanaachiliwa katika mateso yao. Watumishi wa ofisi ya mea wa mji wana wasiwasi magonjwa wasijitokeze kutokana na mchanganyiko huo wa wasafiri wa mbe ikiladam. Upande wa serikali ya jimbo, hakuna jibu iliyotolewa kwa ombi ya watu hao. Kinyume, serikali ya jimbo iliomba wajielekeze katika jamaa wala marafiki wao lakini wanabaki hapo katika baraza ya ofisi ya meya wa mji wa Mbandaka bila matumaini yoyote. Na mashua hiyo mb ekilada inasimamishwa kunako kisiwa kwenye umbali wa kilomita mia tatu na mji wa Mbandaka na miezi kumi ikiisha kugawa vifaa vya kiganga na dawa katika hospitali ya jimbo ya la Bakongo. Vifaa vile vipo bila kutumivu, kwani wanangoja vigawanye. Hali hiyo inahuzunisha sana, mmoja wa mwanamemba wa shirika la raia la Bakongo huyu anajiuliza kama serikali jimboni inajua hali ile ambayo inadumu sawa na siku nyingi, kwani bila shaka waganga mahospitali mbalimbali wanalazima dawa zile. Mwandishi wetu Donal Kinda Zita aliweza kusema kama wanangojangoja kusudi wataalamu, kwa sababu walitawanya dawa fasi fulani. Hakuna hata moto wa umeme, ndiyo shida inayopatikana <coughs> Bei ya mwito kupitia simu mkononi katika vyumba viitwavyo kabine publike inapanda, na hiyo ina ina natetemesha sana watu na kuleta huzuni katika watu wenye kutumia singa simu ya mkono. Basi kinyume wateja wenye vyumba vya simu wananung'unika sana na kudai hali ya mandipo ya mbele irudishe. Ripoti ya bibi na denefula simba mengi sizn yafati na Jean Desire Kanyama hiyo ni kutokana na hatua ya kiongozi anayohusika na kuboresha posta na simu ARPTC. Kwa sasa dakika moja ya Vodacom hadi Vodacom ina thamani ya fedha za Kongomani mia mbili pahali pa mia moja. Dakika moja ya Zen ina thamani ya mia moja wala mia moja makumi matano. Upande wa Tigo, thamani ya dakika moja ni ya fedha ya Kongomani mia moja pahali pa dakika tatu sawa hapo awali. Hali hiyo haifurahishi wateja sawa wenye maduka za mawasiliano. Wenye kutumia simu wanasema kuna ukosefu wa uhuru katika mawasiliano, na wenye maduka za mawasiliano wa mapato zao zinashuka, yaani wanapoteza. Lakini wenye kutumia simu wanafahamu kwamba dakika moja ilikuwa na thamani ya fedha za Kongomani mia moja, mbele ya kupinga hali ya kutoa wakati wa kutosha kwa thamani ya chini. Tubaki mjini Kinchesa kwa kuweza kuwajulisha kama vituo kumi na moja vya televisheni na kumi na mbili vya radio vinafungwa kiserikali, na hatua iliyochukuliwa na waziri tangu siku ya sita iliyopita. Patana kiongozi makamu wa chumba cha waziri ausikane na upashaji wa habari na vituo vya upashaji wa habari ni kwanza, ni sababu ya kuchungua vizuri eneo la upashaji wa habari na kuheshimisha sheria ya malipo ya mapashwa kwa manufaa ya serikali. Tumsikilize Pascal Hamisi, kiongozi makamu wa chumba cha waziri ausikai na upashaji wa habari, aliojewa njiani mwa simu na Bibi Nadine Fula. Lengo ya jambo yale ni kufikia kwa kutengeneza namna ya kufanya kazi main, na pia namna ya kusaidia vyumba vya maradio kwa kuheshima kanuni ya kazi kufuatana na sheria ya nchi. Usema kama imran, kuna mambo inapashwa kumaliza mbele ya serikali, ndio kusema kulipa kodi. Kama kuna uwezo wa kufanya kazi katika radio, kuna pesa zili zinapashwa kulipa kwa serikali. Waziri wa mambo ya upashaji wa habari alitumwa katika maradio, kibarua kilikuwa na kazi ya kufanya uchunguzi juu ya kufahamwa kama shirika yale zenye kuheshima kanuni za serikali, ndio kusema kulipa kodi za mwaka, inafaa pia kulipa kodi juu ya mapublisite. Kufuatana na jambo hili, kuna vyumba vingine vya redio bado kulipa kodi za serikali. Kufatana bila shaka na kutogawa vifaa vya kiganga na dawa katika senta za Jimbo la Bakongo, mwandishi wetu Giro Nyampala yupo nasi njiani mwasimu Mwongozi mmoja ya afya ya raia hapa Bakongo amesema pesa milioni mbili ya dolari ya Kiamerika ilitoka juu ya kuuza vifaa hii cha uganga. Leo anajiuliza jua wa nini waongozi la jimbo Bakongo awakusikia ile balibambia juu ya bitu ile balihomba. Amesema bahospitali ya Bakongo balipata makuves vifaa ya ekografi ya radiologi fasi ya vifaa zingine ile balihomba. Leo vifaa cha uganga ile iliuziwa ingali ndani ndani la office ya waganga zingine ndani la mwa hospitali sa centre de santé ya Mvuzi ex Bobila dawa hapa Matadi, zingine ku hospitali ya Kimvula. Mutumishi moja ya societe civile ya Bakongo ameichika kweli kitu serikali la jimbo alifanya iko mzuri, lakini aifanye kitu ku masemo yake, aiko ile raia alitafuta kupata. Waziri la jimbo ya afya ya raia akupatikana. Kusimu tokea Matadi, Giroje Nyampala, Radio Oka.