Habari zetu Amukunda. Okapi. Karibuni wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Ni leo siku ya tatu ndipo rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange alihutubia raia wote kupitia wateule wao, wana bunge na wazi wa baraza la bunge la Taifa. Ni hotuba ya mwisho kwa bunge hilo huenda kufika mwisho wake mm. Kinshasa tu prezidenti wa chama cha siasa UDPS Etienne Tshisekedi wa Mulumba yupo mjini Kinshasa tangu saa nane, alipokelewa na watu wengi, na hata majimboni Kisangani na Mbuji Mayi kulikuwa sherehe mbalimbali kwa kuonyesha kama wanampokea ruhuni. Jimboni kiwe kaskazini, mjini Goma, chumba cha MONUSCO kilipana leo vifaa vya uchaguzi kwa chumba jimboni la sei. Tutafata mambo maelezo ya diwali wa jimbo lile, habari kamili. Mwaka wa elfu mbili na kumi ni mwaka wa bahati nzuri kwa vijana wanaume kama vile vijana wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio rais wa jamhuri Josefu Kabila Kabange alibatiza mwaka huu wa sherehe ya miaka makumi tano ya uhuru wa inchi. Kuhusu kupunguzwa kwa deni la PTTE na vinyume vyake, kuzimia, kuzima deni zaidi ya makumi munane ya asilimia moja ya, ya deni la inje, ushindi wa mara ya pili wa timu la Tupwisa Mazembe kupinga, lakini pia kuundwa kwa askofu Lola Mosengo akiwa hivi katika madaraka ya juu kardinal lakini ingawaje yale yote Joseph Kabila Kabange alisha kama kungali mengi ya kuweza kutenda baadaye. Ripoti ya Jirie Nyamwenyi mengi studioni na Jean Desire Kanyama. Mbele ya matatizo ya wa wakati mrefu, kutokana pia na mapigano ambamo nchi ilipita, Joseph Kabila anawaza kwamba mambo ya kutimiza yalikuwa mengi katika sekta ya ujenzi. Hakuna masemi aliyoyatoa ya kuhusu uchunguzi wa katiba ya taifa uliotayarishwa na baraza ya bunge hakuna pia masemi yoyote kuhusu mgawanyo wa maeneo za chini na kujitegemea binafsi moja kwa moja kwa maeneo hizo. Joseph Kabila alitoa masemi kuhusu usalama wa taifa, kukazwa kwa amani unaodumu sasa katika mitaa mia moja makumi nne ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kinyume alisema operesheni like za kijeshi zinaendeshwa katika mitaa ingine tano, ikiwa ni katika majimbo za Kivu ya kusini na kaskazini na pia katika jimbo la mashariki bado sheria igawanye vizuri hata kama kuna maendeleo fulani katika sekta hilo, alisema Joseph Kabila. Na upande wa uchumi, mambo aliendeka vizuri. Joseph Kabila alitaja kuondoshwa kwa deni ya kundi, yani Club de Paris, na siku zijazo kuondosha kwa deni ya Club de Londres, na baadaye hali ya mwenendo wa kazi katika bunge za taifa itatengenezwa, alisema rais Joseph Kabila. Kuhusu hutuba ya ja, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange kwa raia kupitia wateule wao katika Bunge la Taifa, likiwa hivi hutuba ya mwisho mbele ya Bunge la Taifa kwenda kugombolewa na lingine wakati wa mwisho wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja rais wa jamhuri alisimulia juu ya umuhimu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja mwaka wa uchaguzi mbalimbali mbali. Wakati huo mipango nyingi zimechukuliwa kuhusu jambo lile na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vituo vya kisheria vya muhimu sheria ya kuunda seni. Josefu Kabila Kabange anawaza nini juu ya seni? Maoni ya rais Josefu Kabila yalichukuliwa na mwandishi wetu Jacques Ive Mulima. Kituo huru kinachotayarishwa na katiba ya taifa, seni ni ahadi ya uwazi na uhuru wa uchaguzi wa wananchi. Hali yake ni kuwa katikati, haipashwe pingwa na pande yoyote Kushimika kwake akupashwe tena chelewa kamwe. Kwangu mimi, nitafanya yote kwa kutoa usaidizi na tegemeo kwa kituo hicho, kwa kutufikisha bila shaka katika uchaguzi katika utulivu na mapatano, kutokana na kalendari ya kika yenye kuambatana moja kwa moja na hali ya sheria ya sasa na shurti za kiufundi na vifaa vinavyotamaniwa kwa kutuendesha kwa kuendesha uchaguzi huu ukweli wazi na wa kidemokrasia. ya muhimu pia mjini Kinshasa ni kurudi nchini Congo ya kidemokrasia kwake Etienne Chisekedi wa Mulumba, presidenti wa UDPS yupo hapa mjini Kinshasa. Tulisema mbele tangu saa nane alipokelewa na watu wengi na pia wasiokuwa chama chake UDPS. ya UDPS mengi ripoti ya Inosa Ulenga sivyo tu ya Fate na Jean Desire Kanyama ni katika ndege ya Ethiopian Airline ndiyo alisafirishwa na kuwasili hapa mjini Kinshasa leo hii nyuma ya mchana, bwana Chisekedi watu wengi sana wa chama chake cha kisiasa waliotembea kwa miguu walimchunga kunako uwanja wa ndege wa Njili. Kutosha wanamemba wa chama cha kisiasa cha UDPS walikuwa pia wanamemba wa vyama vingine vya upinzani wakiwa na wakuu ni sawa Parti Travailiste, Parti Lumumbiste Progressiste, RADER, Union pour la Majorite Republicaine, RCDN na kazalika. Kwa sasa kutokana na uwingi wa watu katika barabara Lumumba, Usindikizi wa Etieni Chisekedi unazelekeza pole polepole sana mtaani Limete. Haijulikani wakati gani kiongozi wa UDPS atawasili kunako barabara ya kumi na mbili ya mtaa wa Limete. Nafasi Bwana Etieni Chisekedi atachukua moja kwa moja masemi mbele ya wanamemba wa chama chake cha kisiasa Wakati ka majimbo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ujio wa Eteni Chisekedi wa mulumba nchini ulisherekewa pa Mbujimai, jimboni Kasai ya Mashariki. Wanamemba wa UDPS walijielekeza pa uwanja wa Bipemba, waliuchira kama kufika kwao pa uwanja ule wa Bipemba ni gisi ya kumpokea kiroho Eteni Chisekedi wa Mulumba. Mbele ya kwenda pa uwanja wa Bipemba, waliandamana mjini Mbujimai na kwa nyimbo jimboni Mashariki, mjini Kisangani, matawi mbili ya UDPS walioma walioimba waliimba nyimbo nyingi sana na kuweza kuandamana na walikutana katika makao ya chama cha UDPS kwa kukutana pamoja katika sherehe. Wengi walifata ujio wake mjini Kinshasa na katika majimbo kupitia CCCL TV <coughs> Chumba cha MONUSCO cha Goma kilipana leo hii siku ya tatu kiserikali, vifaa vya kuandikwa na watakaochagua na vifaa vya kuhimiza kwa shabaha ya uchunguzi upya wa vyeti vya uchaguzi. Vifaa vile vyote vilipewa na chumba cha MONUSCO kwa chumba jimboni cha CENI. Ilikuwa kwake liwali makamu Fele Lutaishirwa kwa kumpigia MONUSCO aksanti kwa kutawanya tangu mwezi wa kenda tangu e, chumba cha beni toni makumi nane na tano ya vifaa vya uchaguzi katika eneo la jimbo la Kivu ya kaskazini na kutoa mwito kwa wakaaji waitayarishe kwa mpango wa kujiandikisha upya utakaodumu muda wa miezi mitatu. Liwali makamu wa jimbo la Kivu ya kaskazini Fele Lutaichirwa mbele ya mikrofoni ya Jilingala: Tunamaliza kupokea vifaa yenye itaruhusu watu tena waweze kupata makarte de lecteur yenye itawaruhusu waweze kuchaguliwa ama vile vile waweze kuchagua ndani ya mwaka kesho, kufuatana na kalenda yenye sei inakuwa nayo. Na ndio maana tunaalika population yote iwe fier na pouvoir yenye iko nayo, kwani njio maana ya election na namna ya kuweza kuexercer hii pouvoir ni kujidote kwanja na carte d'électeur. Kwani hii kama kutakuwa mwenye ataweza kupenda kwake bourgmestre, akwake député, akwake conseiller ku chefrie ama ku secteur, italomba ya kwanja akwe na carte yake d'électeur. Kundi la wataalamu wa Munesco linaendelea na kazi za ujenzi na ule wa ujenzi upya wa maeneo mamoja ya barabara ni hiyo, ni katika mpango wa kazi za kiraia na askari ni hivi barabara ya Dungu Faraje ya urefu wa kilomita mia moja na mbili ni karibu kumalizishwa kwa eneo lililofanyika makumi nane asilimia moja ilifanyika na wataalamu wa kazi wa kundi la Indonesia na barabara ya Buni ya Fataki ilijengwa upya na kundi la wataalamu wa Nepal. Habari hiyo ilihakikishwa na msemaji wa kijeshi Monesco wakati wa mkutano wa kila Juma leo siku ya tatu. Luteni Kanali Mamadou Gaye alisema kwama mipango mbili zimeiweza kusisimua kazi zile kupana bahati ili barabara zile zifalie raia wa Kongomani na pia kuunga maeneo ya operesheni ya kijeshi kwa kufanya kazi zao na jimboni Katanga ujusha kama ni tangu siku mbili hizo, wanamemba wa shirika la raia wasimamizi wa makampuni mamoja ya madini na wataalamu wa elimu ya shimi na ile ya mimea wanabadilishana maoni kunako mizia mjini Lubumbashi juu ya madaraka ya kijamii ya makampuni ya madini ni. Kwa hiyo ndio waudhuriaji kwa mkutano ule walihusha swali kuhusu kuharibu hewa ya mazingira. Semina ile iliandaliwa na Alternative Plus na shirika la Kinyezi lenye kuhusika na ukingo wa mazingira. Ripoti ya Anton Molanga Mengi Sijioni na bibi Madeleine Waila shirika la wananchi liliyohudhuria kikao hicho husema kwamba kuharibika kwa mazingira italeta shida siku za usoni, na hatari kuwa nyingi kwa vizazi vitakayozalika baadaye. Paskali leya ya hujulisha hapa inayoonyesha kuharibika kwa mazingira mjini Lubumbashi, upande wa platau Karavya. Kwa mfano, hakuna lolote linaloweza kuota. Mnajua kama sehemu kunakochimbwa koltan kunakuwa pia iranyom, hata kama iko na kiasi kidogo. Leo watoto wengi wanazalika walemavu. wasimamii wa kampuni ya madini waliyehudhuria kikao hiki utambua kama kazi yao huharibisha pia mazingira kama vile kazi inayoandaliwa na watu wote wanadamu. Lito Mavingi, wa kampuni ya madini Resource: Tuko yakini kwamba kampuni yetu huharibisha mazingira, tunajitoa kwa namna mbalimbali, kama vile kujenga hospitali na kusimua wakaji kukinga mazingira. Tujue kama mji wa Lubumbashi unakuwa naonyesha mimea moja moja inayokuwa na hali ambaye, siku za mbele, hali hii haikuonekana jambo usababisha wataalamu na waenjinia wanayoelekea jambo la mimea kukamilisha kama matukio ya kuharibika kwa mazingira ipo kabisa apo takombeja taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo maana, bibi na illunabanabibi nala Luzito Kabambi alishiriki kwa kuunda taarifa hiyo eh, dunia mkunda milem pamoja na waandishi wetu Jean Desir Kanyamana wengine tunawatakia mangaribi mema na wacha katika mikono ya Tina Salama na Nana Mbala kwa ukarasa wa michezo oh, <laughs>