Habari zetu duni ya mkundana. Kabla ya yote, wapenda wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, kwanza vichwa vikuu vya habari zenyewe. Kwa mpango wa usaidizi mwaka wa elfu mbili na kumi na moja inafaa pesa milioni mia saba na zaidi kwa usaidizi wa watu karibu milioni mnane wenye hawana namna ya kuishi kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja Hilo ndilo lalamiko la OCHA lilojulishwa leo hapa mjini Kinchasa. <coughs> Ni leo hii siku ya ine tarehe tisa Disemba ndio ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupinga rushwa. Katika maoni tusiache rushwa kupinga maendeleo. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilichukua hatua ya kupinga rushwa, lakini inajitawanya katika sekta nyingi za kazi nchini. Jimboni Katanga Kalemi, wasafiri wageni wenye kupenda uzuri wa mazingira walishambuliwa na mamba katika mtoni Lukunga mmoja wao alishikwa na mamba. Utafuti wa mwili wake haujatoa matunda bora. Habari kamili. Kiongozi wa mpango wa kiutu OCHA alijulisha kama inafaa mfuko wa pesa milioni mia saba karibu na nusu kwa kuwasaidia watu milioni saba na nusu ambao hawana gisi ya kuishi kwa mwaka elfu mbili na kumi na moja na wengi watu wale wanaishi katika maeneo yaliyokumbwa na mizozo. Hayo ndio yalijulishwa na Bwana Fidel Sarasuru aliyehakikisha kama mpango ule wa usaidizi ni jibu bora kwa magumu yaliyochunguzwa yakiwamo shabaha ine kwa mwaka elfu mbili na kumi na moja ilikuwa hivyo wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Ripoti ya Julie, Lor Mbalivoto. Kwa mjibu wa kiongozi wa mpango wa kibinadamu mwaka wa elfu mbili na kumi, mwaka wa 2010 zaidi ya watu milioni moja mkato mbili wanaotawanya katika mitaa makumi tatu na nyumba mnane walisaidiwa na vifaa visivyo vya kula na makao ya haraka kutosha masomo ya watoto kurudishwa katika maisha ya kijamii kwa watoto kutoka majeshi na kutoa maji safi, ni mojawapo ya wa mipango iliyotimizwa dhidi ya maendeleo hayo ya mwaka wa elfu mbili na kumi. Fidel Sarasoro alionyesha pia matatizo katika kazi za kibinadamu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya kijamii Ferdinand Cambere alisema serikali ya Kongo ya kidemokrasia itafanya yote kwa kuruhusu kutimizwa kwa miradi ya kijamii nchini. Kwa mwisho, jueni kwamba mwaka wa elfu mbili kumi na moja, mpango wa mpango kibinadamu utafanya Ine katika sekta kumi na moja lakini ya lazima itaelekea malisho bora maji usafi na mazingira pamoja na ukingo fedha kwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja zilishuka asilimia kumi na tatu mbele ya fedha zilizotumikishwa mwaka wa elfu mbili na kumi ikiwa ni dola milioni elfu mia munane makumi mbili na saba mkato sita Jimboni Kivu ya kaskazini huenda kufikilia kwa wakati wa ukosefu wa dawa za antiretroviro katika eneo lote la jimbo lile la Kivu ya kaskazini. Hao ndio wajulishwa na kiongozi cha mpango wa kupinga bh sida kwa chumba jimboni cha Pendemeles. Kufuatana na maoni ya mganga Alice Mudekereza, ukosefu wa antiretroviro katika vituo vya kiganga jimboni Kivu ya kaskazini huenda kusababisha hali nyingine. Mganga Alice Mudekereza mbele ya mikrofoni ya Gabriel Wamenya. Punde sipunde dawa za ARV zitakwisha mnamo vituo vihudumiavyo waasiriwa, ila pia ARV zenye kuwepo zapangiliwa kuhudumiwa waasiriwa wa wachache tu. Hakuwezi tena ongezewa wagonjwa wa zaidi, na tukiwaongeza kiwango cha dawa tunachokuwa nacho na kitakwisha haraka sana. Tunayofanya kwa sasa kutoa mwito kwa serikali na pia kwa wafadhili, ili kuweza kupatikana namna ya kipesa ili kwamba ARV zingine ziweze kupatikana na kuhudumia wagonjwa zaidi. Na hivi tunaweza kuomba kwa serikali na pia kwa mashirika za kiutu ni kwamba wasipachike mikono, sababu vinyume hayo tunaweza kufikia kwa kiwango kikubwa cha wagonjwa kinachoweza hata kushangaza ulimwengu wote mzima. Kwa sasa mashirika mamoja yenye kupatikana katika jimbo la Kivu ya kaskazini hayachukue kwa usaidizi tena wenye kuishi na ugonjwa wa ukimwi, ni kama vile shirika amo Kongo e, ambalo bila shaka lilipoteza usaidizi wake kifedha kutoka banki kuu ulimwenguni. Ni hivi yapata wagonjwa mia moja wanabaki bila matibabu. Ni leo hii siku ya nne tarehe tisa mwezi wa kumi na mbili mwaka tunao kumesherekiwa, leo sikukuu ya kimataifa ya kupinga rushwa, yaani korupsion, wakisema katika lugha ya Kifransa. Katika maoni hayo, tusiache rushwa kupinga maendeleo. Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ilichukua hatua na mipango ya kupinga rushwa, ikisemwa kama ni kitendo kibaya lakini utambua kama mpango wa kupinga rushwa nchini Kongo ya Kidemokrasia sio ya kumalizika, kwani nchini kote katika sekta nyingi rushwa inajipatia mizizi kubwa. Ndiyo maana inafaa kuhimiza watu wote, watumishi wa serikali na watu wengine, kwa kupinga rushwa. Ripoti e ya mwandishi wetu Jacke Ive Molima mengi sidioni tuyafuate na Jean Desire Kanyama. Kupinga rushwa ni mapasho ya kiraia. Rushwa inazidisha kutokuwa sawa kijamii na inaongeza umaskini kusema hapana kwa rushwa ni namna ya kupinga ubaya wa kanuni isiyo na heshima. Ndiyo masemi yaliyoandikwa katika chapo kubwa kubwa na kuonekana wakati wa maandamano ya leo hii. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilijipatia mbinu kwa kupinga rushwa, ikiwa ya njia mbili: kuzuia na kuhukumu. Kwa mjibu wa waziri wa watumishi wa serikali, mbinu ya kuzuia inaelekea mipango yote ya uhimizaji kwa kuepuka rushwa, maadibisho ya watumishi wa serikali wa na ya wananchi, pamoja na mipango ya kushimika kwa kuzuia wenye kutumia rushwa. Hivyo, waziri Dedone Upira alipata wakati wa kuomba watumishi wa serikali wakatae kabisa hali yote ya rushwa. Tukumbushe kwamba maandamano ya pikipiki yaliendeshwa katika mji wa Kinshasa kwa kupingwa rushwa na Urusia unajulisha kwa jumla kama uhusiano wake na jamhuri ya kongo kidemokrasia ni bora kwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Hayo ndio yajulishwa na balozi wa Urusia nchini kongo ya kidemokrasia wakati wa mkutano wake na wapasha habari, Bwana Anatoi Klimenko aliyejulisha kama Urusia ulipana milioni mbili ya dola za Kimarekani kwa jamhuri ya kongo kidemokrasia kwa usaidizi wa hali za kiutu na pia kupata ruhusa ya kuchimba madini eh, katika shirika Somikivu. Bwana Anatoi Klimenko aliweza kujulisha mwandishi wetu Dona Madimba kama nchi yake Urusia huenda pia kusaidia katika mipango ya kuelimusha majeshi ya jamhuri ya, ya, ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Katanga, msafiri mmoja msafiri mwenye kupenda uzuri wa mazingira amenaswa na mamba siku ya pili juu ya mtoni Lukuga pa Nyunzu, eneo lenye kupatikana pa kilomita mia moja makumi nane kwa njia ya rai magharibi mwa Kalimi, jimboni Katanga. Utafuti wa mwili wake unaanda, unaendelea lakini bado kutoa ripoti nzuri. Watu wawili wengine wamepona. Ndivyo nejurishwa habari kutoka wale, jimboni Katanga na kampuni ya upashaji wa habari kwa njia ya simu zene congo inakuwa Airtel. Hayo ndio yalijulishwa leo leu siku ya ine na kiongozi chake ki, kikuu wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Mali na vifaa vya afrika ya kundi zen international vilinunuliwa na bharti ikiwa airtel limaitete kundi la wazaliwa wa India. Ripoti ya bibi joseline musau ponde mengi sivyo nitafuata na jean desire kanyama Thamani ya mapatano ya kuuzishwa huko ni ya miliardi kumi za dola za kimarekani kwa operesheni 15 barani Afrika na ya visiwa vya Seychelles. Makubaliano yalifanyika mwezi wa Juni uliopita. Kundi hilo la tano la simu duniani liliahidia kutumia miaka tatu ijayo milioni 400 za dola za kimarekani kwa kutengeneza hali ya mawasiliano na kuongeza vituo vingine katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa Antoine Pamburu, kiongozi mkuu wa kiwanda, lokalite 13 za mpya ndio zitafaidishwa na vituo hivyo. Kwa upande mwingine wakiwa kiwanda cha Zen walisema utimizi wa simu ya mkono una vinyume vizuri katika maisha ya kijamii na ya kiuchumi ya wananchi, ikiwa unazidisha kazi za kiuchumi. Nambari zilizotolewa na kituo cha uchunguzi Deloitte na zilizoandaliwa na kiwanda cha simu GSMA zinaonyesha kwamba wananchi wane wa Afrika mbele ya wananchi kumi wana simu ya mkono na ombi inaendelea kupanda. Kinyume mapato ya mwananchi ya moja mkato mbili yanapanda katika nchi zenye kukaribia maendeleo. Hivyo hivyo Airtel Congo ina nia ya kuboresha shurti za maisha ya Wakongomani, ikiaidia kuwa kiwanda kitakachopendwa na wananchi katika miaka ine ijayo. nani hapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha Magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gule amelungambana, waandishi wetu walioshiriki nasi hasajandi zieka nyama tuniamakenda mbili ambao naapigia aksanti sana. Tunawacha katika ukarasa wa michezo, tina salama na nanambala.