Okapi. Okapi. Karibuni, wapendwa wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Asante kwa kuona si njiani mwaanga. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Leo huyo ulimwenguni kumesherekewa sikukuu ya haki za binadamu, ikiwa sherehe ya makumi sita na mbili. Mjini Kinshasa, sikukuu ile imesherekewa vizuri, lakini watetezi wa haki za binadamu wanajulisha kama sheria kuhusu heshima ya kuwakinga haipo kuhusu sherehe hiyo ya makumi sita na mbili ya kutangazwa kwa maoni kuhusu ukingo wa haki za binadamu, shirika JED lilijulisha kiserikali ripoti yake, ambamo hali ya kwenda kinyume na upashaji wa habari nchini inaendelea kwa hali mbaya. <coughs> Jimboni Kasaya Mashariki, mtawakabe ya kamwanga wa kaji wapo bila kujua yenye kupitikana mahali mengine inchini, hakuna redio wala televisheni. Shirika la raia linatoa mwito kwa wanabunge na serikali jimboni wakumbuke raia. Habari kamili sheria ya miaka makumi sita na mbili kuhusu kutangazwa kiserikali ulimwenguni wako maoni juu ya haki za binadamu ishirikiwa leo hii mjini Kinchasa katika chumba cha mkutano cha uwaziri wa mambo ya kigeni. Lakini hali ya giza inabaki, kwani ingawaje siku sikukuu hiyo, watetezi wa haki za binadamu kama vile waliojulisha maoni juu ya kuheshimia haki za binadamu hayashikwe nchini Kongo ya Kidemokrasia watetezi wa haki za binadamu hujulisha kama hakuna hata sheria moja ya kuwakinga inayoheshimiwa nchini. Katika ripoti iliyotolewa na mwandishi mtendaji mwandishi wetu bibi Nadina Fula aliyehudhuria sherehe ile, waziri wa sheria wa haki na wengine walioalikwa wa kiserikali walizimisha mishumaa makumi sita na mbili kwa lengo la kukamilisha kama Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia huenda kutii sheria kuhusu haki za binadamu, sheria ya kuwakinga watetezi wa haki za binadamu nchini. Bwana Fernande, katibu mtendaji wa Renadoke, Reseau National de Droit de l'Homme, alijulisha kama kuna undwa palata huenda kugombaniwa na watetezi wa haki za binadamu kila tarehe moja mwezi wa sita, pri Floribert Chebeya itasherekewa na palata huenda kupanwa kwa ukumbusho na kwa kuheshimu waliofariki wakiwa wabingwa wa haki za binadamu. Ndivyo imejulishwa na bwana Fernande, katibu mtendaji wa Renodek aliyokuwa akishughuliwa hivi na watu wengine, na ndivyo alisema mwandishi wetu Nadina Fulan Nsimba. Hali za haki za binadamu jimboni Kivu ya kusini ni yenye kuhuzikisha sana. Mashirika ya kutetea haki za binadamu jimboni mule mwa Kivu ya kusini hawachoke kujulisha hali yao mbaya. Hayo ndiyo yalihakikishwa leo hii na presidenti jimboni Varadoski, likiwa kundi la, kundi la mashirika ya kutetea haki za binadamu jimboni Kivu ya kusini. Ilikuwa wakati wa kusherekea sikukuu ya haki za binadamu ulimwenguni. Watetezi wa haki za binadamu waliandamana wali mjini Bukavu na mkutano wa upashaji wa habari ulifanyika kwa kuweza kubadilishana maoni. Tumsikilize Bwana Rafaeli Wakengi Kengi, prezidenti jimboni Warodoski, alijieleza mbele ya mikrofoni ya Bibi Kadi Azuba. Dans la province du Sud-Kivu, uh, persiste un contexte de... Jimboni kivu ya kusini, maneno ya vita inadumu. Tunawaza kuwa kiongozi hajali tena maneno hayo. Ikiwa leo viongozi wanatia maanani mapendekezo zinazotolewa na watetezi wa haki za binadamu ajili ya kuboresha hali ya raia, tungekuwa kama mbinguni. Kwa bahati mbaya, ripoti hizo zote zinazusha mara na mara mazungumzo na viongozi, ila mwisho hakuna kinachofanyika. Leo tunaomba mara ingine watetezi wa haki za binadamu washurulikiwe kiusalama vifaavyo, na iwekwe maanani kazi wanayoifanya. Ukiwa tu katika ukarasa unaelekea sikukuu ya makumi sita na mbili ya kujulishwa kiserikali ulimwenguni kwa maoni juu ya ukingo wa haki za binadamu, hali ya uhuru wa upashaji wa habari nchini Kongo ya Kidemokrasia inazoroteka kumi na sita asilimia moja na hali hiyo huenda kuhatarika mwaka wa elfu mbili na kumi na moja kufuatana na ujio wa uchaguzi mbalimbali mbali nchini hayo maoni ndiyo muhimu ya ripoti iliyotangazwa na shirika JED, Journaliste ya Danger katika lugha ya Kifransa, kulingana na siku kuu ya makumi sita na mbili ya kutangazwa kwa maoni juu ya haki za binadamu. Na hiyo ripoti ilijulishwa wakati wa mkutano na wapasha habari ulioandaliwa leo siku ya, yen, siku ya tano hapa mjini Kinshasa, ikiwa kama mwaka wa elfu mbili na tisa vitendo makumi saba na tano kwa ya asilimia moja vilitambulikana kama vinaenda kinyume na uhuru wa upashaji wa habari. Mwaka elfu mbili na kumi hutambulikana kama vinyume, makumi mnane na saba vilipangwa na kuchunguzwa katika makundi kenda mbalimbali mbali ya uvunjo wa haki za binadamu, ndivyo liojulishwa na Dona Mbaya, prezidenti wa JED. Lakini kufatana na ripoti ile, kwa mpaka leo hakuna hata mpasha habari mmoja mwenye alipotezwa na mwenye kufungwa gerezani na tukielekeza katika jimbo la Kasai ya Mashariki, wakaji wa mtaa wa Kabeya Kamwanga wanahuzunishwa na gisi eneo lao haliungane na mengine kwa ngambo ya upashaji wa habari. Hakuna hata kituo cha upashaji wa habari cha serikali wala cha kipekee katika jimbo lile, katika mtaa ule wa Kabeya Kamwanga. Shirika la raia la mahali pale linatoa mwito kwa wateule, yani, wa wanabunge wa eneo lile na pia wa serikali jimoni, kushimika vituo vya radio na televisheni pakabe ya Kamwanga, hasa wakati ujao kwa uchaguzi mbalimbali. Ripoti ya Emmanuel Elameji, mengi sijontu yafate na um, Jean milinganyo hakuna habari moja jimboni hata inchini inayosikilikana pa Kabea Kamwanga kutokea pa mkoa wa Lake Mkamba mpaka Kena. Kuna hata radio moja au televisheni haitumike, na mpaka sasa ni vigumu kusikia mtandao unatoka Kinchasa hata Mbujimai. Ni nguvu kujulisha wakaaji habari za afya za kujichunga ama za maendeleo. Na japo hiyo, wakaaji wa Kabea Kamwanga wanaokumbwa na fujo kadhaa za kupigania udongo na mipaka hawapate taari wanaowatumia hata matayarisho ya uchaguzi nchini katika mkoa huo hawajui kitu. Hali hii inahuzunisha sana. Shirika la raia wanaomba wachaguliwa wa Kabeya Kamwanga wawakumbuke, lakini mchaguliwa moja wa Kabeya Kamwanga anawashitaki wakuu viongozi, ni wao wanapasha kuweka masafu kwa mkoa huo. Anaomba vile vile watu wa moyo mwema ili kuanzilisha maendeleo pa Kabeya Kamwanga. Mujimai, mimi ni Jami Linganyo, kwa nyaba ya Radio Okapi jimboni Manyema. Jana siku ya ine kulifanyika mkutano juu ya kuhimiza na kujulisha raia juu ya uchunguzi wa pili mkuu wa uwakaaji na makao. Mkutano ule ukisimamiwa na liwali wa jimbo lile la Manyema uliandaliwa na divisheni jimboni inayohusika na mpango wa mfuko wa Umoja wa Kimataifa kwa manufaa ya raia. Shabaha ya mpango ule ni kupata maoni na mipango muhimu juu ya idadi ya wakaaji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mpango ule huenda kutumia milioni mia moja makumi saba na mbili ya dola za Kimarekani. Ndivyo imejulishwa na mwandishi wetu Mami Alili na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya kuachana na nyinyi, fateni kwanza muhimu mliofata leo hii. Ulimwengu unasherekea sikukuu ya haki za binadamu, ikiwa sherehe ya makumi sita na mbili mjini Kinchasa. Sikukuu hiyo imesherekewa vizuri, lakini watetezi wa haki za binadamu walirusha kama sheria ya kuwakinga haiheshimiwe nchini hakuna redio wala televisheni. Shirika la raia la eh, Kabeya Kamwanga linatoa mwito kwa wanabunge na serikali jimboni wakumbuke raia. Kwa niaba ya Wile Milungamba na waandishi wetu walioshiriki nasi, kadi ya Zuba na Jamilinganyo Dunia Mukunda Milimba wanawatakia watakia mwisho wa juma njema. Kwaheri.