Mumesalimika, wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Karibuni, kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. MONUSCO huenda kujenga senta ine ya usiano katika majimbo mbili ya Kivu hayo ndiyo yalijulishwa na bwana Roger Misi, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo aliyokuwa pale Lusaka. Kipindi cha kesi juu ya Floribert Chebeya, kurti ya kijeshi lijulisha kama inayo madaraka ya kuendelea na kesi hiyo na kutupilia mbali maono yaliyojulishwa na pande zote mbili. Mji wa Kinshasa mara hapo unaanza kujengwa upya, mkoa uitoa wa avenidi torisme unaharibika sana eneo la barabara hiyo huenda kupelekeza kwa jito Kongo na kuendelea kisuka kumpaji inaharibika. Habari kamili, MONUSCO inafanya bidii kwa kumaliza ujenzi wa senta ine katika majimbo mbili ya Kivu. Senta hizo huenda kutumikishwa kisha muda wa mwezi mmoja. Ndivyo alijulishwa mkuu kiongozi wa chama wa MONUSCO bwana Rojemis, akiwa pia msimamizi maalumu wa katibu mkuu mmoja wa kimataifa nchini Kongo ya kidemokrasia lewi, mjini Lusaka inchini Zambia. Maoni hayo ni ya muhimu sana, kwani inalingana siku moja kiisha kukusailiwa na marais wa nchi za kanda la maziwa makuu kuhusu hatua ya kupinga uchimbaji wa madini kwa magendo. Senta hizo za uhusiano huenda kusaidia pia kwa kupinga uchuruzi wa magendo ya mali ya Kongo na pia inchi za eneo za kanda la maziwa makuu kazi ambazo zinawapa nguvu kifedha makundi yenye silaha yenye kutumia silaha na kupora na kubaka watu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Roje Missi, msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo na mkuu kiongozi wa MONUSCO. Maoni yake yalichukuliwa na George Kamujova. Euh, de... vituo hivyo vitawakilisha kituo kimoja cha biashara ambamo watu wanaoruhusiwa watapokea vibarua vya kisheria kuhusu kuwapo kwa madini na uchuruzi wake kwa kutoka nje. Ni mradi wa kiufundi utakaoruhusu mwenendo wa madini itaenda mbali kwa kuwa ruhusu wafanya biashara wafaidishwe na mambo hayo na kudai kwa wenye kutumika katika njia isiyo halali. E, basi ni wapi vituo hivyo vitashimikwa? Uh, tulipima nafasi za karibu nafasi kazi za madini zinaendeshwa kwa kuwa sawa na wafanyabiashara wanaotumika kufuatana na sheria, na kwa kuwaruhusu kufika katika kituo hicho, sio mbali na nafasi ya kazi ya madini mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, walikwisha kutimiza mipango katika kadha ya kuuzisha na kusafirisha madini. Pa Lusaka, ujumbe wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ulishiriki mkutano huo wa Lusaka kwa shabaha ya kuomba inchi zingine zifate mfano wa Mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Hao ndio maoni pia yaliwali makamu wa jimbo la Kivu ya kusini, Jean Claude Kibala, kisha mkutano wa kipekee kuhusu madini iliyopitika pa Lusaka inchini Zambia. Jean Claude Kibala aliojiwa njiani mwasimu tangu Lusaka na Michel Chirimwami. Kwa kweli kuna jambo moja sisi upande wa Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo tayari tumekwisha chukua hatua. Yaani hapa Lusaka ilikuwa tu jambo la kuleta nchi zingine zifuate mfano wetu, kwani hakuna mafaa kwamba Jamhuri ichukue mipango fulani kuhusu shida za uchimbaji usiofaa wa mali na makundi yenye silaha kuhusika, ndani kama nchi zingine za eneo la Maziwa Makuu hazifuati njia hiyo. Unaelewa, kama kuna vinyume vikali na vinyume kadhaa, inafaa nchi jirani kujihusisha na nchi zote za eneo hili, ili mipango tuko tunakamata itekelezwe. Na ni mipango mizito kabisa. Mnakumbuka kuwa rais wa taifa alichukua hatua ya kusimamisha uchimbaji wa madini, wakati ambapo twajua kuwa sehemu kubwa ya raia wanaishi kwa ajili ya madini. Ila vinyume vijavyo ndivyo vikali na vitakuwa vigumu kuliko hiyo hatua yenyewe ya kusitisha uchimbaji. Tubaki mjini Bukavu wa kuweza kuwajulisha kama bwana Vitali Kamele aliwasili leo hii siku ya ine kisha mchana, kati ya kitokea mjini Goma, jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Bukavu, tangu uwanja wa ndege Kavumu mpaka pa kuingia mjini Bukavu, umati wa watu na gari nyingi zilimsindikiza Vitali Kamele. Umati wa watu ambamo wengi ni wanachama chake cha siasa UNC, inuyopula nasion kongolezi, wakisema katika lugha ya Kifaransa, waliagana kukutana pa nafasi ya uhuru mbele kundi waliomsindikiza Vitari Kamere, viongozi jimboni vilishimika makundi ya ukingo wa usalama na mahali viongozi husimika na raiya, yaani tribune, ikilizuuliwa na askari polisi kusudi Vitari Kamere asijieleze mbele ya raiya panafasi ile. Basi ndipo korteji ya Vitari Kamere ikajielekeza panafasi Mulamba, hapo ambako alijieleza kwa muda mfupi kwa raiya, kwa kuepuka misiba. Vitari Kamere mbele ya mikrofoni ya Delfina na muto Korti ya kijeshi ilijulisha kama inayo madaraka wa kuhukumu kuhusu kuwawa kwa fulori Wechebea, mtetezi maalumu haki za binadamu, akiwa kwa leo hii marehemu. Kipindi cha tatu cha kesi hiyo leo, siku ya ine, ilipitia tupilia mbali, ilifanyika pagereza na kutupilia mbali maoni iliyojulishwa na pande zote mbili, upande wa raia na upande wa wafungwa. Basi wa, kwa upande wa wafungwa waliomba wateja wao waachwe huru na kwa upande bila shaka wa waliotendewa maovu waliomba bila shaka wale wa wafuatiliwe na kutiliwa gerezani. Ripoti ya mwandishi wetu Jeff Ngoi Mengi sizyoituyafate na Jean Desire Kanyama. Korti ya kijeshi ilipinga ombi ya pande zote katika kesi hiyo, lakini iliamuru kwamba ombi hizo hazikuwa na maana. Kwa mujibu wa korti, kuchungua suala la chebea na bazana sio jambo lisilo halali. Pande za kiraia zilifurahishwa na hiyo, sababu ni jambo lenye kuonyesha kwamba korti inapinga kukubali ukosefu wa hukumu. Pande hizo za kiraia zitafanya mwito. bila shaka, msemaji wake Kabengele Ilunga anasema amefurahishwa na azimio ya mbele ya kesi, sababu kuna baki azimio moja yenye kama mambo haya kukomeshwa na kuhusu uru kwa muda wa wafungwa, korti ilikusudia kwamba ni mbele ya wakati swala hilo lichunguzwe, ikiwa pia ni mbele ya mambo ya ndani. Na kwa mjibu wa pande la serikali, ilishitumia kukimbia kwa watu tatu wanaozaniwa kushiriki katika jambo hilo, basi nini itazuia hao wengine watano kukimbia? Ndiyo wanajiuliza. Ukingo unafurahishwa hata kama uru huo haukubaliwe, amesema mwakili Didier Dimina, sababu korti ilisema kuna mambo yenye kuonyesha kama wateja hao Jimboni Bandundu, idadi ya watu wenye kukumbwa na ugonjwa wa polio inaongezeka. Ni hivi kwa siku ya leo ni watu makumi tano na tano wakiwamo kumi na tisa waliofariki mjini Ikikwiti na wamekumbwa na ugonjwa huo tangu mwanzo wa mwezi wa kumi na moja mwaka hatunao fatana. Na mganga mkuu wa distriki ya Kikwiti, idadi hiyo ya wenye kukumbwa na polio inaongezeka, kwani hatua ya kupinga ugonjwa ule bado kukamilishwa kabisa na wala pia kuwatunza wagonjwa bato kuchukuliwa kwa ukamilifu mjini Kinchasa. Mara hapo unaanza kujengwa upya mkoa uitwa wa Venidi Turisme unaharibika sana. Eneo la barabara hiyo huenda kujielekeza kwa jito Kungu na kuendelea Kisuka Pompaje inaharibika na, na nafasi zingine, na eneo linaloharibika limepatikana kati ya Rompwe Monga lima na kuingia kwa ulalo Kisuka kazi huenda kufanyika na kampuni ya washinwa inaharibu hali ya usafirishaji kwa kuleta msangamano wa gari. Ripoti ya ino saolinga mengi sijioni na ejize chikota dunia ya mkunda inafaa kusema kama afasi ningi katika barabara wa turisme imesha kuanza kuharabika. Wafanyakazi kazi wa shirika wa, wa nchi ya shine inayohusika na kazi za kutengeneza ndia wamesha kuanza kujitayarisha kwa ajili ya kutengeneza barabara huu. Kazi yale ndio yenye kutuma wadereva kufanya masaa ningi katika njia hii na njia yenye kuwa na bande mbili tu. Katika shirika la nchi ya Kongo yenye kuhusika na kazi za kutengeneza njia, Roger Bisima, kiongozi wa shirika yale, alihakikisha kwamba kulikuwa tumakosa kidogo, wakati walitengeneza njia yale, kwa sababu kutia pamoja kwa vitu vya kutengeneza na njia bado kufanyika vile inavyofaa. Hiyo ndio yenye kutuma kwa matokeo yale, makosa yale, ilionekana pia katika Boulevard Triomphal, na tulitengeneza njia yale. Msiwaze kama kazi yenye kufanywa kwa watu na ikue bila makosa, lakini ni kazi yenye kufanya na mikono mwa watu. Kiongozi wa shirika hii anaongeza kisema kwamba kazi zitakaofanyika zitasaidia kwa kukawia kwa njia bila kuharibika, na ndipo takomesha taarifa yitu habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimi Kindu na waandishi wetu wolushiriki dunia mukunda milimbana wapigia asante sana na waacha katika mikono ya chamalana na nambara kwa karasa wa michizo oh. <laughs>