Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Dimoni Ekwatori ya sekta mbili za mtawa wa Monkito katika eneo la Tuapa yanapatikana chini ya uongozi wa uwindaji wenye silaha katika shamba la wanyama Salonga. Mjini Kinshasa walimu wa mauniversiti na vyuo vikuu vimechukua hatua ya kugoma kazi. Hao wanadai kuchunguliwa kwa hali yao ya kazi na pia malipo yaliyopangwa. Na baraza la bunge la taifa kuhusu kuundwa kwa serikali mpya iliyojulishwa kiserikali siku ya tano iliyopita, wengi ya watu husema kama mabadiliko yameonekana na wengine hawatambui mabadiliko hata kidogo ndani ya serikali yenyewe. oh, habari kamili jimboni Ekwatoria, sekta mbili za mtaa wa Mokoto katika wilaya la Chwapa zinapatikana chini ya uongozi wa wawindaji wenye silaha ambao wanawaua wanyama wenye kulindwa katika shamba la wanyama la Salonga. Kufatana na maoni ya komisa wa wilaya la Chwapa, polisi wa eneo lile hawana gisi ya kuwapinga wawindaji wale wenye silaha za vita. Ndio maana mwito unatolewa na komisa yule wa eneo la Trapa, ili viongozi vya serikali vifanye lolote kwa ugombo wa sekta mbili zile mikononi mwa wawindaji wenye silaha. Taarifa ya Dominike Bolombi kutoka Mbandaka, inasoma Sidioni na Sadar Shabani kutoka mjini Bunia eneo yenye kutawalwa na wawindaji awa ni asili ya Monkoto na Biaka. Bwana Wilie Sekusu, mwongozi wa wilaya ya Chwapa, alisema kama wingi kati ya watu awa ni wademobilize wenye kutumia silaha ya vita kwa kuwinda tembo makaku na nyama zingine katika parke ya Salongo. Idadi ya askari polisi waliweza kutumwa kwa mtaa ya Monkoto na silaha wanayo haitoshi kwa kuweza kuwafukuza watu hawa wenye idadi kubwa, akiomba waongozi wa jimbo wawezi kuleta jibu kwa haraka. Mwongozi wa shirika la ICCN Cosma Balongelwa alijulisha kama kulikuwa mapambano kali katikati ya wachungaji wa parki ya Salongo na zaidi ya wawindaji awa makumi mnane kwa jana siku ya Mungu. Liwali wa jimbo ya Ekwateri akupatikana kwa njia ya simu kwa kuleta maonyo yake, lakini liwali wa zamani ameomba serikali atume jeshi kwa kuweza kupinga shida hiyo jimboni Kasa ya Mashariki, yali ya kiutu na ya usalama ni mbovu sana. Katika mtaa wa Kabinda, kilomita mia moja makumi tano na Mbujimai, vijiji vya Kalambo na Mwenyenge vinabaki bila wakaaji wao tangu sasa juma moja. Ugomvi wa mipaka ya udongo ulisababisha ukosefu wa makao kwa jamaa mia tano na kuunguzwa kwa vituo vya afya na masomo nyingi. Ujumbe wa pamoja Monike na mashirika ya umoja wa kimataifa na serikali ya jimbo vijielekeza mwisho wa juma jana katika eneo lile na kujulisha kama ni lazima usaidizi wa kiutu na wa usalama utolewe haraka. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Elmeji wa Kabedi inasoma studio. Na Francois Xavier Mibe kutoka Kalemie. Vijiji vya Kalamba na Munyenge kwenye kilometa 16 na muji wa Kabinda vinakimbiwa na wakaji wao tangu mwisho wa mwezi wa kwanza, kwa sababu ugomvi wa udongo ulisababisha tarehe 29 mwezi wa kwanza uharibifu wa vitu ujumbe wa Monuk UNICEF uliosindikizwa pia na kamati ya jamii na ile ya government ya jimbo ulitembelea maeneo yale wiki inayopita ukomo kuchungua hali ya usalama na ile ya mahitaji ya watu. Mambo ni kwamba usalama unazoroteka ijapo kufika kwa askari polisi katika vijiji hivyo. Zaidi ya jamii mia sita inaishi kwa tabu. Senta ya matunzo masomo ya vijiji imechomwa na zaidi ya watoto elfu moja hawana nafasi ya kusomea. Kiini cha mizozo inayorudilia maeneo yale ni mlimo wa bangi inayotumiwa kiolela, kukimbilia kwa watu mambo ya madawamadawa -madawa ya kienyeji na hata kutembea bila hofu kwa watu wenye silaha ya kila aina. Ujumbe umepata nafasi ya kutoa pendekezo la kufanya kampeni ya kuonya watu, kutoa msaada kwa haraka, kurudisha usalama maeneo ili serikali iheshimiwe na kutambulikana. Ni kwa nia hiyo imetangaziwa kufika kwa waziri wa jimbo anayehusika na mambo ya ndani tangu mwanzo wa wiki. Juhudi ya wakaaji wa jimbo la Kivu ya kusini katika kupinga ubakaji wa wanawake na mauaji ya wanawake ni ya lazima sana kwa kusaidia wanawake. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na mganga Deni Mukwenge, kiongozi wa hospitali kuu ya Panzi pa mjini Bukavu, aliyoyatamka siku ya sita iliyopita, kwa matayarisho ya mkutano wa Rotary Club wakati wa mwezi wa amani na masikizano ulimwenguni, mganga Denis Mkwege anayetumika kazi ya usaidizi wa wanawake wanaobakwa tangu saa zaidi ya miaka kumi, aliomba usaidizi ya watu wote kwa kukomesha mabaya hayo. Yupo mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi. Si om, wakati wanaume elfu moja wanauawa katika kijiji na wanawake elfu moja wanabaki wazima kiasi cha miaka kumi katika kijiji ambamo mauaji yalifanyika mtatambua kama wamama wale wameongeza zaidi ya watu elfu kumi lakini wakati namba hiyo hiyo ya wanawake inauawa kama inavyofanyika hapa kwetu kiasi cha miaka mbili katika kijiji utaona kama nusu wa baba waliobaki wazima imefariki na magonjwa kama vile ya roho na kadhalika kisha miaka tano tutambua kama kijiji kimepotea na akina watu. Sasa nawaza kama hatuwezi kubaki sawa vile sanamu na kuangalia ngishi mambo hayo yanafanyika ya kumaliza watu wote kupitia mauaji na ubakaji wa wanawake. Nawaza ni muhimu kukamata hatua ya kipekee kuhusu mambo haya, kama vile wanaume ni namna ile, ndiyo tunaweza sisi wanaume kuwasaidia wamama kutoka lote katika ajali hiyo. Juweni kwamba mkutano huo ulioongozwa na mganga Mukwege ulizungumzia ubakaji sawa vile silaha ya vita, ni kusema silaha ya vita, nafasi ya kila mtu kwa kupinga ajali hiyo. Wakilishi wa vituo vingi vya kijamii walihudhuria maandamano hayo na kupinga ubakaji, ni mpango unaopaswa kuwa lazima katika wilaya la Bafleve jimboni Bakongo. Ndio wazo la kiongozi wa eneo lile, Jarigobert Chimanga alikumbusha mapashwa hayo siku ya sita iliyopita pa Lukula, kilomita 117 magharibi mwa mji wa Matadi kwa wasultani wa asili, maofisa wa, wa polisi wenye kuhusika na sheria na wakuu mbalimbali, pamoja na wa wawakilishi wa mashirika ya kiraia kwa sekta tano za mtaa wa Lukula. Ni wakati wa uhimizaji wa sikukuu ya ubakaji wa wanawake na uchuruzi wa wakikahaba kwa wanawake uhimizaji ulioandaliwa na shirika lisilokuwa la kiserikali Interaction katika usaidizi wa Trocaire Irland, shirika la kimataifa. Tumsikilize Jean Rigobert Chimanga mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Danikinda Nzita. La lutte contre Mpango wa kupinga ubakaji wa wanawake unapaswa kuwa wa lazima katika wilaya yetu, ili tubadili namba hizo. Wakati tutakutana tena, tunapaswa sema kwenye idadi ya watu mia moja makumi tano suala zote zilichunguzwa na wote walihukumiwa, na sasa hakuna manunguniko. Ndio ripoti na ngoja siku zijazo, lakini kwa sasa tuliona uzembe kwa maopji na wakuu wa kiasili wenye kutamani mapatano, na waelezea sio jambo la masikilizano kinyume jukumu hilo. Kinshasa, Kinshasa, walimu wakuu wa university na vyuo vikuu vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waligoma kazi tangu siku ya sita iliyopita, kutokana na azimio la shirika la waprofesa wa university ya Kinshasa apukini nadai kutimizwa kwa hatua ya kuchungua upya hali ya walimu wa university na vyuo vikuu na ili ya kutimiza malipo ya mishahara yao kama vile ilipangwa na bunge la taifa kwa waprofesa wa university na kwa malipo ya dola elfu mbili ya Kimarekani. Sikilizeni kiongozi wa Pukine eh, Profesa Antwani Kitombole akiwa njani mwa simu na mwandishi wetu Jeffe Ngoi. Wakati wa mkutano wa mwisho mnamo tarehe 30 Januari, tulipatia serikali siku kumi na tano kwa mapatano. Tumeona kwamba hakuna maendeleo yoyote na kwa hiyo tulikusudia kuanza mgomo wa kazi, ikiwa uchunguzi utaendeshwa kila juma mbili. Tunadai hali yetu ya kipekee ni tangu zamani bila kupata jibu. Hakika ya pili, tunaomba malipo yalitayarishwa na baraza ya bunge yakiwa ya dola za kimarekani Elfu mbili isiyo fanga nyingi. Mgomo umeanzishwa sasa, hakuna mafunzo yanayotolewa, sio tu hapa mjini Kinshasa, ni popote katika taifa. Haikuwezekana kuwasiliana njiani mwa anga na waziri anayehusika na sekta hiyo ya vyuo vikuu na university kwa kuchukua maoni yake, lakini hapo kini ilisema kama ipo tayari kwa mazungumzo yote tubaki tu mjini kinchasa kueza wajulisha kama wana memba makumi ine na tatu pahali pa makumi tano na ine sawa katika kundi la kwanza ndio wana wanamemba waliokishiriki na kujulishwa kiserikali katika serikali mpya akitoa maoni yake kiongozi wa chama cha kisiasa ya upinzani konvension demokrat kretiene bwana mokonda mboza alijieleza kama hakuna mabadiliko tumsikilize C'est un non-evenement parce que nous avons l'impression que la politique n'a pas change. Hiyo siyo mabadiliko kwa sababu tumeona kama siasa ikubadilika. Ilifaa kuwe mabadilisho kukichwa ya serikali, lakini serikali iliyopale ni serikali ile ile na uregevu uleule ule, na ginsi ule ule, yipotere ile ya kuona mashida. Nitaleta maonyo yangu wakati nitaona ginsi imetumika kuhusu swali mbalimbali zaidi swali kuhusu maisha ya wakaji kwa mwaka elfu mbili na kenda bajeti ya nchi ilipanga kujengwa kwa visima la maji kwa kila mtaa, lakini mpaka mwisho wa mwaka sijue visima ngapi ilijengwa kwa kuleta maji safi ya kunywa kwa wakaaji. Lakini kwa upande wake, katibu mtendaji wa mp ametambua kama mabadiliko yalijitokeza sababu kuna watu wapya katika serikali iliyoundwa Koya Gialu Gbase Tegberagbo alisema kama mabadiliko yapo, nani yapo takomesha. Taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili.