Ukapi. Ukapi. Tuna wasalimu wapenda w wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe watu ine walifariki, kufatana na ugomvi unao msingi wake mchezo wa mazoezi ya kandanda jimboni Kasai ya magharibi katika grupa yamashi Ilebo kwa upande wa sekta Malumalu, kilomita kumi na mbili na sita ya Ilebo. Jimboni Kivu ya kusini katika mtawa Shabunda, Bwana Kyatenda ni mwenye kuunda kundi la vijana wenye silaha ambao wanapewa na yeye mavazi ya askari polisi na silaha. Ulimwengu mzima unasherehekea leo hii siku sikukuu ya kitabu, tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa ine. Basi ni sikukuu yenye kuelekea pia wenye kuandika vitabu mjini Kindu, mwalimu wa university, mwandikaji na mtafuti wa elimu, Lisie Misenga Mulondwa wenda kujieleza. Naam, habari kamili Eh, pa kilomita kumi na mbili na sita ya Ilebo. Ugomvi ule ulisababishwa vifo vya watu ine na wengine mbili kuumizwa vikali sana. Ilikuwa wakati wa mchezo wa mazoezo ya kandanda ambako mchezaji mmoja alifariki sababu ya hali mbaya. Jamaa lake lilidulisha kama kifo chake kinatokana bila shaka na kupewa sumu na jamaa ambalo hawana masikilizano, ndipo vita vya magumu na visu na mangumi viliandaliwa na jamaa zile Tutaweza hivi kumsikiliza basi. Kiisha hapo watu, watu ine wakauawa, na bado kidogo bila shaka kujulisha, kama kiongozi wa mtawa Ilebo alihakikisha kama habari hiyo na kuweza hivi kutuma wa polisi katika eneo lile. Tutarudia jambo lile kidogo Kinshasa kuhusu vinyume vya mvua ilionyesha usiku wa siku ya tatu kwa ku wati kukuchia siku ya ine mjini Kinshasa, chumba cha liwali wa mji jimbo la Kinshasa kilirusha kama usaidizi kifeza wenda kutoliwa kwa jamaa zilizokumbwa na upotevu wa jamaa zao na watu wao ili wafanyishe mazishi. Idadi ya watu waliofariki ni watu watano, ikiwa hivi idadi ya muda. Jamaa kumi walipoteza makawe yao na vifaa vingi. Ripoti ya mwandishi wetu, mimi Ngumba Mulungu mengi Sitiunu kiafate na Klovisi Lubula kufuatana na masemi ya waziri wa upashaji na msemaji wa serikali ya jimbo ya Kinshasa, mpango wa kusaidia inahusu kila mkubwa wa mtaa. Habari ya wakubwa ya mitaa itasaidia kupata hesabu ya mwisho ya watu waliopoteza vifaa. Ni hayo mpango wa mkusanyo iliyofanyika leo siku ya ine kuchumba cha meya wa Kinshasa ama Hotel de Ville. Kwa kuzuia uharibifu itakayokuja masaidio ya serikali ya jimbo itajigabua kwa muda chache. E, kuna fai ya msiba kungambo ya maaguzi ya Metelsat wanajulisha kama mawingo iliyonyeshesha mvua hiyo ilianza kwa jimbo la mashariki na ikafika ndani ya jimbo zote kutosha Katanga. Kufuatana na masemi ya bwana Jean-Louis Ebengo, kiongozi wa maaguzi kwenye Metelsat, tuko kwa wakati ambayo maaguzi inaonyesha mvua ya radi na mungurumo na upepo, ni kwa kusema kama hatari ingali ya kuogopa. Jimboni Kivu ya kusini hujusha kama makundi mapya ya wenye kuunda u, wenda kuchukua silaha ni yenye kuundwa katika mtaa wa Shabunda. Makundi yale yanao kama kiongozi bwana Kyatenda, ambaye anawaandika vijana tangu sasa y juma nyingi. Makundi yale yalianza kuwateka nyara wakaji katika mtaa wa uli wa Shabunda, na hiyo ni kufatana na masemi ya watu wengi. Habari hiyo ilihakikishwa na kiongozi wa mtaa wa Shabunda Kyatenda mwenyezi makundi yale anagawanya, anagawanya nyia watu wale mavazi ya askari polisi na silaha zi alizozinyanganya na pia kuwapa moyo kusudi waweze kuteka raia nyara. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda alirusha kwa kama Katenda alifungwa mbele kisha akaachwa huru na anatayarisha sasa vitendo vya uhuni. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda alisema kama jambo lilo linafuatiliwa sana. Akiulizwa juu ya jambo lile, waziri jimboni akiwa mmsemaji wa serikali alijusha kama viongozi vya kijeshi na vya siasa jimboni Kivu ya Kusini vinachungua jambo lile. Kwa upande wake, Monique Bukavu ilijusha pia kama inafuatilia jambo lile ambalo halitawezekana katika eneo lile. Hatua iliyochukuliwa na kurti ya kijeshi Kisanganya ya kuwahukumu askari mbili wa zamani wakiwa wa askari wa zamani wa Norvegia Choloslove Moland na Joshua French ilikataliwa jana siku ya ine na kurti kuu ya kijeshi mjini Kinshasa. Kulingana na hayo, chumba cha karani wa kurti kilijusha leo siku ya tano kupitia Radio Ukapi, kama ni kulingana na ukusifu wa utii wa sheria, kuwona memba waliopaswa kuhukumu jambo lile kuna kukurti ya kijeshi ya Kisangani ambao ilikuwa na waamzi wasiokuwa na madaraka. Ripoti ya Jef Ngoi mengi sidiontu yafate na Clovis Rubula. Sababu iliyopaniwa na korti kuu ya waaskari ni kungambo ya umbo kufuatana na ofisi ya tribunali masimamizi. Yaifungue wazaliwa wawili wa Norvege wanatuma tena swali hilo ku korti kuu ya Kisangani, lakini na mabadiliko. Kwa kujua shina la jambo hilo, wanashtaki korti ya zamani iliyofunga wazaliwa wawili wa Norvege awa kusababu mabadiliko ya waamzi wawili na makamu wao. Tena ufupi wa maneno ya mwamzi mkuu kwa wakozi wa amzi wa zamani kungambo ya korti kuu kusahau hiyo inakuwa kuvunja sheria, kwa hiyo inaleta kitunguo na masimamizi kufuatana na sharti mia mbili makumi nane na tatu ya chuo cha sheria ya waaskari. Kwa hivyo kituo kikubwa ya waaskari ilipokea malalamiko ya wafungwa wawili hawa na ikasema inakuwa vizuri kwa ukumbusho, wazaliwa wawili wa Norvege hawa walihukumiwa ya mauti na korti kubwa ya waaskari ya Kisangani kumwaka 2009. Kwa sababu waliweza kuua kiongozi wa gari waliotoa kukodi na kunjia ya Ituri kazi za kusafisha uwanja wa ndege Luano mjini Lubumbashi, kutoa buibui na kusafisha madirisha na kuweza pia kufanya kazi nyingine. Tangu jana ndiyo hatua ya kwanza ya kuanzishwa kazi za ujenzi upya wa kiwanja kile, na hiyo ni kwa kungoja kazi kubwa huenda kufanyika kwa usaidizi wa pesa kutoka Benki ya Afrika kuhusu Maendeleo, yani BAD. Kazi hizo za mwanzo katika uwanja Luano wa kilomita tatu zitafanyika na kampuni ya ushina Creek saba na huenda kudumu siku moja kwa kutafuta ni kusema kwa weza kutatua hali hiyo ya usafirishaji. Kazi zile huenda kufanyika usiku, lakini hali si nzuri kati ya RVA iliyokopesha dola za kimarekani milioni moja na nusu kutoka jimbo la Katanga. Ripoti ya George Kamujova mengi sizioni na mwandishi wetu Clovis Lubula. Mapatano hiyo tangu sasa miaka tatu ilishakuwa jambo ndani la ingine. Milioni moja na nusu ilikopeshwa kwa RVA kwa wakati wa Kubuya Lumuna kwa sababu shirika Forest itengeneze upande mmoja wa kiwanja ndege ya Lubumbashi, pesa ya kurudisha na faida ya asilimia kumi na mbili kila mwaka. Kazi zilifanyika na Forest akapatia RVA vibarua, lakini RVA haiko tayari kurudisha pesa hizo kwa TBM. Kungambo ya RVA ni ushuhuda wa vikaratasi ya benki ndiyo itakayomtuma kulipa pesa hizo lakini swali ni mmoja namna gani Moise Forest na Kabuya Lumuna wanatumika kwa kutosha pesa ulimwengu mzima unasherehekea leo hii sikukuu ya kitabu yani Journée du livre wakisema katika lugha ya Kifaransa mpango wa pesa huenda kutiliwa na serikali katika sekta ya utafiti na kwa wenye kuandika vitabu ni ndogo sana hayo ndiyo magumu inayowakumba Wakongomani wenda kuandika vitabu na kufanya utafuti wa elimu. Maoni hayo yajulishwa leo hii ya asubuhi na Profesa mkamilishi Ulisie Misenga Mlundwa, kulingana na sikukuu ya ulimwengu ya kitabu na haki ya wenye kuandika vitabu, sikukuu inayosherekewa kila tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa nne. Profesa Lucie Misenga Mulondwa mwandikaji vitabu mtafuti wa elimu na mwalimu wa university alirisha kama serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipashwa kutoa mpango wa pesa nyingi kwa kusaidia wenye elimu na wataalamu wenye kusika na utafuti katika senta mbalimbali mbali za, za utafuti nchini kwani bila shaka vituo vingi vya utafuti ya elimu ikiwa vya kiganga vya biolojia vya pedagogia na vingine havina namna ya ya kuweza kutumika kwani serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia demokrasia ya Kongo haiungi mkono. Nani hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungamba, waandishi wetu walishiriki nasi hasa provinsi Lubula na wale wengine kutoka majimboni, tunawatakia mwisho wa juma njema, dunia mkunda milemba nasema kwa hili. Okapi, Okapi,