Habai. Karibuni, wapenda wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa kundi la taifa la mashirika ya kutetea haki za binadamu Renadoke lilijulisha lewi katika mkutano wake na wapasha habari kama mawazo ya kuchungua upya nukta za katiba inaenda kinyume na muungano wa taifa. Renadoke inakataa katiba ichunguzwe kwa kubadilisha nukta fulani. kumeanzishwa lewi siku ya ine jimboni Bandundu kampeni ya kuwachanja watu juu ya kupinga polio. Hatua hiyo imeanzishwa pia Chikapa wakati Lubumbashi na Bunia wanakosewa dawa za kuwachanja watoto na kupinga magonjwa mengine. Kinchasa tu hali ya gereza kuu Makala ni mbaya kuhusu nyumba vya wafungwa. Maisha ya wafungwa wa gereza kuu Makala ni ya kuhuzunisha, lakini si mbaya sana. Habari kamili. Kundi la taifa la mashirika ya haki za binadamu inchini Kongo ya Kidemokrasia yanapinga mawazo ya kupinga eh, kuchungua upya nukta zingine za katiba ya nchi kufuatana na maoni ya Renadoke. Hatua hiyo inaenda kinyume na muungano wa taifa. Wazo hilo la Renadoke lilijulishwa kiserikali leu hii siku ya ine hapa mjini Kinshasa katika mkutano na wapasha habari. Ilikuwa kwa kundi lile Renadoke kuanzisha palata Floribechebea kwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Renadoke iliunda namba ya rangi ya manjani kwa wale wote wenda kuteswa na kunyimwa haki zao za binadamu. Ripoti ya Mimie Ngumba Mulongo mengi sijuntu yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Renadok inahakikisha ya kwamba mwenendo wa uchaguzi, kuundwa kwa ofisi ya seni na aina ya uchaguzi vinapaswa kusababisha kwanza umoja, amani na mapatano kati ya wanasiasa kwa kuepuka ugomvi wa uchaguzi wala wa nyuma ya uchaguzi, lakini sivyo wakati tunao. Ndiyo maana Renadok inapinga mkagua wa katiba ya taifa. Katibu mtendaji wa Renadok anasema wanasiasa wanatayarisha katiba mbili zenye hatari ya kuleta matatizo ya kisheria na mapigano ya aina nyingi nyuma ya uchaguzi. Kwa mjibu wa Fernandes Murola, nambari ya simu yasi iliyoandaliwa tangu leo hii na shirika hilo la Ronadoc kwa kuruhusu wahanga wa haki za binadamu wafikishe habari na matatizo wanaotendewa moja kwa moja mbele ya kituo hicho Haki za binadamu na kwa zamu yake Renadoc itaarifu baadaye wakuu wa kiserikali. Na kuhusu samani Floribert Chebea, itatolewa tarehe moja Juni ya kila mwaka, itafaidisha mtetezi maalumu wa haki za binadamu. Tayari kwa mwaka wa elfu mbili na kumi ni hadi tarehe makumi mbili na tano Aprili ijayo, ndio wagombea wanaweza tayarisha vikaratasi vyao kwa kushiriki. Kumeanzishwa leo hii, siku ya ine, jimboni Bandundu, kampeni ya kuwachanja watu dawa ya kupinga polio zaidi ya milioni moja ya watoto tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano na zaidi ya watu milioni mbili wa zaidi ya umri wa miaka mitano wanangojewa katika kampeni hiyo katika eneo lote la jimbo la Bandundu. Shaba ya kampeni ile ni kupinga ugonjwa wa polio, kutokana na mdudu wa wanyama kujitawanya katika eneo lile la jimbo la Bandundu, na pia kuwachanja watoto waliobaki bila chanjo mwaka wa elfu mbili na kumi. Ripoti ya Fabie Kambizi mengi tuyafate tena na Jean Desire Kanyama isha kuanzishwa na liwali wa jimbo Richard Ndambu. Maandamano yaliyoendeshwa Pakikwit katika kata Kanzombi mtaani Lukemi nafasi ugonjwa huo unasumbua watu. Jimbo la Bandundu ndio lenye kuguswa sana na poliovirusi kali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na wagonjwa makumi nane na ine ya waliopooza mwili na makumi mbili na tano ya waliofariki katika mji wa Kikwit peke yake. Wakati wa kampeni hiyo, watoto wa chini ya miezi kumi na moja watapokea chanjo, alisema waziri jimboni wa afya Philipe Akamituna. Na kwamba kampeni itadumu siku tatu kwa watoto na siku tano kwa wakubwa, yaani katika maeneo ambamo kampeni hiyo inaelekea watu wote. Kampeni yenyewe inaendeshwa katika mitaa kumi na sita ya afya mbele ya makuu matano na mbili ya jimbo la Bandundu. Waziri wa usikai na afya alianzisha kiserikali leo hii mjini Chikapa kampeni ya kipindi cha tatu kwa kupinga ugonjwa wa polio. Sherehe ya kuanzisha operesheni hile ilifanyika mbele ya liwali makamu wa jimbo lile la Kasema Magharibi na wajumbe wa OMS na UNICEF zaidi ya watoto milioni moja wenye umri wa miaka tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano ndio huenda kungojoliwa kuchanjwa. Operesheni hiyo ya kuwachanja watoto ambayo inasaidiwa kifedha na OMS na UNICEF ni elfu mia tano makumi sita ya dola za Kimarekani. Ripoti ya mwandishi wetu Sadara Shabani waziri wa afya victor makuenkaput alikamata hatua ya kuanzisha kamponi iyo pachikapa ni sababu hapo kuna kuwa idadi kubwa ya watoto wenye kuwa na polio watoto milioni moja na elfu mia ine makumi matatu uwo atapata chanjo katika jimbo ya kasai ya magharibi chanjo milioni moja na elfu mia saba inakuwa tayari kwa kazi iyo watu elfu mnane walianza kutembelea vituo makumi ine na ine ya afya kwa kuleta chanjo kwa watoto ya miaka zero mpaka mwaka tano. Victor Makwenkapu, waziri wa afya alijulisha kufika kwa pa Chikapa ilimruhusu ajue sababu gani ugonjwa wa poliomielite umeendelea katika jimbo la Kasai na Magharibi. Alipenda kuonesha hivi nia ya serikali ya Kongo ya kuweza kukomesha kabisa magonjwa haya. Kwa kukamilisha hatua hiyo, mwongozi wa shirika la OMS aliweza kuletea kituo ya afya ya Chikapa pikipiki piki tano frigo yenye kutumika na umeme ya jua tano na kinga mia moja. Kutoka Chikapa, Sadala Shabani, Radio Kapi. tukiwa jimboni Katanga tujulishe kama mahospitali nyingi za mji wa Lubumbashi anakosewa dawa za kuwachanja watoto kwa kupinga polio na hiyo ni tangu Jumatatu. Mganga mchunguzi jimboni aosikai na afya alijulisha kama hali iye ni kwa jumla nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini wazazi wanahuzunishwa na hali ile, kwani huenda kutoa vinyume vikali kwa watoto waenda kushambuliwa na magonjwa mbalimbali. Ripoti ya bibi Madelene ne Waila. Bibi Selina aliyefika asubuhi hii pale Clinique Universitaire ya Lubumbashi kusudi mtoto wake apokee chanjo, anayekuwa na umri ya miezi sita, alisema kwamba mtoto wake alibidi kupokea chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa vunjavunja, pia ile inayoitwa kwa ugonjwa wa kifaransa difteri, pia ile ya kikozi amejulisha kwamba ni sasa Jumatatu ofisi yake ukosewa chanjo moja moja. Tumsikilize. tuko na BCG, contre la tuberculose, tena tuko na kama mtoto anenesha nef mo tuko na ile vaccine kuna ukosa di de coke antipolio bebeo. Upande wake inspekta mkuu jimboni anayehusika na jambo la afya usikitika kuona kama chanjo ya watoto ukosewa maeneo yake, yeye pia usema kwamba anasubiri suluhisho ya ofisi ya waziri kitaifa inayohusika na afya. Kwa upande wengine ujulisha kama wilayani Ituri ni tangu mwezi mmoja huo vituo vingine vya afya vya Bunia na Jugu havina dawa ya kupinga polio, difteri, tetanos na kikozi kikuu hasa pia hepatite. Usema kama hali hiyo ni kinyume cha ukosefu wa gisi ya kusafirisha dawa zile za uchanjo. Mganga wa eneo lile la afya la Jugu alijulisha kama kunako vinyume vingi, ikiwa kama dawa zile hazifikishwe wilayani Ituri kwani kadiri mganga chulului alihakikisha kuendelea kwa hali ile inayo vinyume vibaya kwa magonjwa ya watoto wenda kushambuliwa. Tukiwa tukichungua hali ya gereza kula makala, tupo mjini Kinshasa. Hapa mjini Kinshasa ambako waziri ausikai na sheria na haki za binadamu pamoja na mwenzake wa kazi za serikali na vifaa walitembelea jana kwa shabaha ya kuchungua hali ya maisha ya wafungwa na pia ile vya vyumba vya gereza lile kubwa makala. Waziri Aosikane na sheria Luzolo Bambi, kisha kuchungua vyumba vichache vya gereza kuma Makala, alivumbua na kutambua kama hali ya maisha wafungwa ni mbaya, lakini sihu sana. Ripoti ya ino sa ulenga mengi silioni tuyafate na Elize Chikota inafaa kutengeneza hali ya wafungwa katika gerezi ya Makala, lakini hali pale gereza haiko mbaya vile watu wengine walinena. Kwamba sababu tunapashwa kutengeneza hali kwa kuheshima kanuni za Umoja wa Mataifa kuhusu jambo la kufungwa kwa watu. Hii ni masemi ya waziri Luzolobambi wakati kutembelea kwake katika gerezi ya Makala. Kutengeneza kwa hali katika gerezi ya Makala ni juu ya kuwa na wafungwa elfu moja miatano pahali ya watu elfu sita siku hii. Katika pavio mbili fasi yenye kutengenezwa ndani juu ya mfungwa moja tu ni yenye kuwa sasa na wafungwa tatu au ine pale pavion ya tano, kuna wafungwa makumi saba wenye kuyala, na hawana nafasi ya kupumuzikia hata fasi ya kulala, kwa sababu fasi haiku. Hata pale pavion ya kumi mambo yenye kuwa paka vile, fasi hii kuna wafungwa mia moja na tatu mm. Ndio maana Zulubambi anaomba kwa wamzi kuangalia kwa upesi jambo la wafungwa bado kuhukumu. Masimi hii yenye kuwa na muhimu, kwa sababu kuna wafungwa wenye ambao kufanya miaka kumi katika gereza na bado kwa hukumu hii, ndiyo yenye kutafuta bwingi ya wafungwa katika gereza ya Makala. Na shirika Karitasi maendeleo Kongo lilijulisha leo siku ya ine tarehe makumi mbili Januari mwaka mwaka tunao ripoti yake ya mwaka elfu mbili na kumi fatana na maoni ya katibu mtendaji wa Karitas si Congo, ilikuwa muhimu kujulisha raia ambaye inafaidika na kazi za Karitas si Congo kuelewa vitendo vilivyofanyika na shirika lile na hasa wasaidizi wake kifedha na pia serikali kujua mambo waliyotenda. Tumsikilize Miteyo Nyingi akijieleza pia juu ya magumu na mpango wa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Yupo mbele ya mikrofoni ya Jake Ive Mulima. Alama zenye uzembe ndiyo nafasi ya kuanzia. Kuna swala ngumu la uhimizaji wa fedha, kwa kujibu kwa mahitaji ni kugumu wakati ukushimika alama za lazima na zenye kuelekea wote. Namna gani utasema hapo ni ya lazima kupita nafasi zingine? Na nawaza hiyo ni magumu ya lazima moja. Alama za nguvu katika kitabu cha mwaka ni uhusiano wa wananchi na usikivu wao, maana yake kuna mahitaji hakika. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja unaanza na ujenzi wa amani, lakini kuna pia uchaguzi, tunashughulika sana na hiyo, namna gani tutapitisha uchaguzi ikiwa katika faida ya wananchi, ili yote ipite vizuri. takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa nyama ya fundi wa mitambo Didonia Nyangasa na waandishi wetu walioshiriki duiunpg a a nafasi a Tina salama na nambala katika ukarasa wa michezo.