Umesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga, fata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, ile wiki tarehe makumi mbili na sita Januari mwaka huu wa elfu mbili na kumi na moja ndipo Joseph Kabila Kabange anaeneza miaka kumi kama vile rais wa Kongo wa Kidemokrasia. Ni tarehe makumi mbili na sita mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na moja ndipo aliweza kuapa kiapo mbele ya korti kuu ya sheria kama vile rais wa jamhuri. <coughs> Ni yapata zaidi ya milioni mia nane ya dola za Kimarekani ndizo huenda kupewa Jamhuri ya Kongo kuhusu mipango za haki za kiutu. Hayo ndiyo yalijulishwa jana mjini Goma na Fidel Sarasoro, msimamizi maalumu makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini <coughs> Jimboni mashariki, katika diosezi ya Dungu na Isiro wa mapadri mabikira, na wanadini wanaanza leo mgomo wa kazi huenda kudumu siku tatu. Waliandamana leo mpaka kunako chumba kiserikali cha mtaa wa Dungu ambako askofu alifana barua yenye maoni yao. Naam, habari kamili ni sasa miaka kumi Josefu Kabila Kabange yupo rais wa jamhuri. Ni tarehe makumi mbili na sita mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na moja ndipo siku Josefu Kabila Kabange aliapa kiapo mbele ya korti kuu ya sheria kama vile rais wa jamhuri. Miaka tatu baadaye, ni kusema mwaka elfu mbili na tatu, Josefu Kabila Kabange aliombwa agawanyi madaraka yake na waliochagua vita, upinzani wenye silaha na shirika la raia matunda ya tuwa ile ni raisi moja na makamu wake ine moja wa kujumulisha na ine mpaka mwaka elfu mbili na sita ambako alinyakulia ushindi kupitia uchaguzi kwa usaidizi wa muungano pamoja na vyama vya siasa palu na idemo. Basi watu husho wakichungua matunda bora ya miaka ile kumi madarakani, maoni mbalimbali mbali. Kulingana na maoni ya chama chake cha PPRD, matunda ni mazuri, ingawaje vitu vingi ni vya kufanya. Tumsikilize mkili jambuyu Upande wa kisiasa nawaza, inafaa kufahamu kuingia katika demokrasia. Maana yake wakuu wa nchi walichaguliwa na raia, shirika za kiserikali zilitumika na bila kuleta matatizo kwa uwezo wa shirika zingine. Upande wa kiuchumi, tuna hali ya kupinga umaskini na kwa hiyo bajeti yetu inapanda kila mwaka, sio kusema kama maisha inategemeana kwa kila mtu. Upande wa kijamii, tunaweza sema serikali iliendelea kutafuta suluhisho kwa mahitaji moja, na tunaweza kuwa na matumaini ya kuboresha hali ya kijamii. Wakati hali ya afya serikali ni nzuri kijume, itakuwa nguvu kuwazia maendeleo ya hali ya kijamii. Kwa upande wa upinzani, matunda ya miaka kumi ya Joseph Kabila Kabange madarakani ni mbaya. Kuhusu mipango ya kijamii, upinzani unahuzunishwa una na hali ya umaskini ambamo raia wanaishi. Tumsikilize Valante Mubake kadha wa chama cha upinzani akijua njiani mwasimu na bibi Mimiye Ngumba Mulungu. Upande wa kisiasa tunafahamu kwamba rais wa sasa ni tunda ya jumuiya ya mataifa na yote yenye kufanyika inaomba kwanza kukubaliwa na jumuiya ya kimataifa kima Upande wa kiuchumi, Kongo inakuwa shamba ya madini mubaya kushinda wakati wa Mobutu. Ndiyo maana hata kama tuna mali ya kutosha, madini za shaba, coltan, almasi, cobalt, zahabu, iranium, mafuta ya taa, Kongo inajivuna kuwa na bajeti ya miliardi ine kwa mwaka, wakati jamhuri ya Angola yenye kuwa peke yake na petroli na madini za almasi inafikia miliardi makumi tano za dola za Kimarekani. Mwanaona kwamba Kongo ni mfano wa nchi inayoibwa mazao ya udongo kwa faida ya magendo ya kimataifa, na upande wa kisiasa ni kinyume Hali ya uongozi huo wa Kongomani ni wa maskini, wa maskini sana wakati nchi yao ni yenye mali mingi. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia yaenda kupewa zaidi kidogo ya milioni mia nane ya dola za Kimarekani kuhusu usaidizi wa kiutu, huo, wa kiutu mwaka huu wa elfu mbili na kumi na moja. Hayo ndiyo yajulishwa siku ya pili na Bwana Fidele Sarasuru, msimamizi maalumu makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Fidel Sarasoro mwenye kupatikana jimboni Kivu ya Kaskazini tangu jana siku ya pili, alijiisha kama safari yake ya muda wa siku ine huenda kumpatia gisi ya kuchungua hali ya kazi ya kiutu na pia kubadilishana maoni na wenye kuhusika na kazi zile. Shabani kuweza kuchukua mipango ya pamoja ni kwamba kulinganisha na mwaka jana kiasi cha pesa ni kidogo, ila si kusema shida pia zimepunguka. Tangu sasa kupitia mashirika za kiutu, tutatambua kwa hakika shida zile na kutafuta pesa za kutosha ajili ya kuzimaliza. Tutaweka kipao mbele kwa shida za maji, usafi wa mahali, chakula, ulinzi wa raia, zaidi wa hami. Tuliangalia shida hizo tukishirikiana na serikali pia mashirika za kiutu na tayari tumejua inatubidi nini kwa kuzitatua. Matumaini yetu ni kwamba tutatoka kwa shida hizo na kia miradi ya kweli tutakayotekeleza. Kundi la wauni wa FDL liongozwa na moja likiongozwa mwene orazi na moja wa, wa kizito akiwa meja lilishambulia kempi ya FRDC usiku wa jana katika mji Mirangi mtawa Ruchuru. Watu sita wameuawa, wakiwamo wa askari mbili wa FRDC na waraia ine. Watu tatu waliumizwa, wakiwamo wa askari mbili na mwanamke mmoja. kuliokuwako pia magharibi mwamaguwaji ma sana na mizozo karibu ya watu iliyoletwa na wale wauni wa FDLR. Mji Mirangi unapatikana payapata kilomita makumi mbili magharibi mwa mji wa Kayabayonga katika shefiri Bwito mtaani Rutshuru. Mji ule Mirangi uliporwa na wa FDLR kwa sasa unapatikana bila hata kitu kimoja, na kwa upande ungine kuzhulusha pia kama na kwa upande wengine kama mkutano mukutano wa ni walazima sana huenda kugunda kweli kundi lenye silaha huenda kuitwa kundi la wakongomani kwa ukingo wa mazingira kwa kifupi FCCN, kundi ambalo huenda kupinga wale hawapendi SCN katika shamba la taifa la wanyama Virunga jimboni Kivu ya kaskazini. Hao ndio alijulishwa leo siku ya tatu katika mkutano wa kila juma MONUSCO na wapasha habari. Basi, MONESCO ilijulisha kama habari hiyo ilijulishwa na kazi zake za ujasusi. Tumsikilize Luteni Kanali Ngaye, msemaji wa kijeshi MONESCO, akiwa mbele ya mikrofoni ya Bibelinda Busuma. Jimboni mashariki, mgomo wa kazi muda wa siku tatu umeanzishwa tangu leo, siku ya tatu, pa Iziro na Dungu, pa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini mashariki mwa Kisangani. Shirika la raia pamoja na komisheni ya dioseze yenye kuhusika na sheria na amani waliandaa maandamano yale kwa kupinga ukimi wa serikali mbele ya hali ya usalama inayozoroteshwa na LRA katika maeneo yao. Padungu, mapadri, watawa na mabikira pamoja na kundi kubwa la watu waliandamana tangu katedrale ambako mwili wabikira Jane, wa bikira Jane aliouawa na waelera tarehe 15 mwezi wa kwanza mwaka tunao na mpaka chumba cha mtaa hapo. Askofu wa Dungu alipana kibarua ambamo alijulisha kama swali kuhusu elera hali fuatwe sana na serikali ya Congo na ujulisha pia kama kati ya waaskari wa FD, wa FD, wa elera na wale wa FRDC kuna hali mbaya. Janine Yengame ndiye aliuawa. Askofu Rishari Ndomba mbele ya mikrofoni ya Jackie Mukunguli wananena kama hakuna tena wa elera wanabaki tu kumi na munane. Waliwahesabia namna gani? Na wakati wanafika hapa juu ya nini, wanasafiri kwa ndege kwa kwenda dhuruma? Kwa nini hawakamate magari kwa kuonesha kama njiani kuna usalama? Hii ni ya muhimu wanazarau yenye kupitikana tena. Kuna fujo huko kunapatikana waskari wa UPDF wa FRDC pia hata wa wote ote wanachongeana mauaji wa FRDC wananena kama ni wa UPDF we ni kutenda mauaji, sababu waendelee kubaki nchini Kongo. Saa nyingine ni wa UPDF we ni kusema kama ni wa FRDC weni kutenda. Saa nyingine ni wa elera, basi hatuwelewe tena. Kiongozi cha mtaa wa Dungu aliahidia kama atatuma kibarua kile kwa ngazi zake za juu na wilayani Ituri. Matunda ya kijamii yaliyotolewa na wakaaji wa shirika kutoka mashirika ya kuchimba petroli All of DRC yanaonekana kuwa madogo. Kati ya watu wenye kujulisha hayo kunapatikana wanabunge wa jimbo na pia viongozi vimoja vya shirika la raia. Kwa ukumbusho, jueni kama All of DRC ililipanda kwa askari polisi la taifa wilayani Ituri gari tano ya aina jepe pikipiki makumi mbili na kupia kituo kimoja cha afya kilichojengwa upya mpaka Senyi. Vitendo vile vinaambatana na kazi ya kijamii huenda kufanyika kwa raia mbele ya uchotaji wa petrole katika eneo lile la Graben Albertine, na niapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa ukarasa wa michezo