Karibuni wapendwa wetu wenye kuwa tayari kufata habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Hali ya usalama ni ya uchunguzi leo siku ya ine, na hiyo ni kufatana na mapambano kati ya FARDC na wanamgambo FNL wa warundi Watu sita walifariki wakiwamo mbili wa FARDC na ine wa fne parukoko katika eneo la Uvira jimboni Kivu ya kusini. Tu wenye kuhusika na kazi za kiutu wanahuzunishwa na magumu huenda kuwakumba mahali pa kazi na pia ile ya hali ya mabarabara yenye kuharibika sana. <coughs> Kinshasa, uhusiano wa nchi ya Espanya ulipana leo hii gari tatu kwa senta za afya zenye kuongozwa na dini Katolika: ni senta y Mokali na Elikia katika mtaa wa Kimbaseke na senda Etonga katika mtaa wa Nsili. Habari oh, kami, kamili. Jimboni Kivu ya Kusini, hali ya usalama ni yenye kuchunguzwa tangu leo siku ya ine, ikiisha mapambano ya silaha tangu siku mbili kati ya FRDC na wapiganaji wa zamani warundi wa FNL mapambano yale yalisababisha vifo vya watu sita, wakiwamo mbili kwa upande wa FARDC na ine kwa upande wa wauni wa FNL Warundi. Mapambano yale yali yalifanyika siku ya pili na ya tatu katika pori Rukoko, karibu na Kiliba, pa kilomita makumi mbili kaskazini mashariki mwa site ya Uvira. Idadi ya waliofariki ilihakikishwa na kiongozi kijeshi cha eneo la mipango amani leo ya kumi na makumi ine na moja kanali Rugai huyo alijulisha kama waaskari wake walipigana na wauni warundi wa FNL. Basi hao wanasii wana pamoja, ni kusema wanashambulia, wanapatana pamoja na wajambazi wenye silaha waliofukuzwa katika pori Rukoko lenye kuwa pa Burundi. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Fist Ngoma katika msitu wa Rukoko. Mapambano pambano kati ya jeshi la FRDC na wanamgambo wa zamani wa FNL haikuwa rahisi, ni kwa vile tangu zamani msitu huo wafahamika kama ngome kubwa ya wanamgambo wa FNL. Hiyo siku ya pili katika mashambulizi ya kuvizia ni wanajeshi wawili ndio waliofariki katika hali ya, kuzi, ya kulipiza kisasi, jeshi la FRDC lilirudilia kufanya mashambulizi na kuwaua wanamgambo wane. Kamanda wa batayoni ya kumi na mbili ya jeshi la taifa alisema ya kwamba walifaulu kubomoa ngome na kubeba vitu vilivyoachwa na wa na FNL na kuongeza kusema ya kwamba adui waliotawanyika katika msitu na wengine wao kuvuka mpaka na kukimbilia kwenda nchini Burundi kwa mujibu wa mkuu wa jiji la Kagando Kiliba ni kwamba mara kwa mara walimaji walishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha kutoka msito Rukoko, na mahali hapo ndipo mbuzi, ngombe walioibwa walikuwa wanapelekwa. Kwa hiyo mkuu wa jiji wa jiji hiyo alikataza watu kwa muda wa kwenda mashambani hadi mwisho ya operesheni ya kijeshi mahali hapo. Toka Uvira, visongomamayabala a kwa nyaba radio kabisa jambo lenye kuelekea kuingia katika eneo la jimbo la Kivu ya Kusini na kufanya kazi za kiutu. Hayo ndiyo maoni yaliyochunguzwa katika mkutano wa OCHA na wa pasha habari wa mji wa Bukavu jana, siku ya tatu, wanamemba wa MSF na wa CICR walijulisha magumu wanayoyapata mahali pa kazi, hasa magumu kuingia katika maeneo mamoja sababu ya hali mbaya ya usalama na pia uharibifu wa mabarabara. Ripoti ya Bibi Kadi Adzuba magumu ni chungu tele zinazokwamisha maendeleo bora za kazi za huduma ya wahanga. Siku za leo kuna wa matarafa na vijiji vingi mahali raia wahanga wanabaki bila msaada yoyote. Bwana Philip Haveni, kiongozi jimboni wa shirika MSF, alitujulisha sababu ya hali hiyo. Anajieleza: tuna lengo la kwenda kutumikia mahali kuna shida kubwa, ni kwa mfano Milimani Uvira mahali tunaja kuwafikia raia walio hapo ambapo kuna makundi yenye silaha. Ni namna gani basi wafanyakazi wa mashirika za huduma ya kiutu wanajitahidi kwa kuendesha kazi ijapokuwa wanazikuta shida. Bwana Francois Moreon, kiongozi wa shirika Msalaba Mwekundu, anajifasiria. Inaomba nguvu nyingi na utashi na kuelewa vizuri kazi ya kufanya na kuelewa namna ya kutumika na kutumika, kukubali wale wa kutumika nao haizuru viongozi au jamii, ila pia makundi yenye silaha katika maeneo zenyewe. Safari kwa ndege ndiyo njia inayobaki kwa kuyafikisha huduma kwa wahanga. Zaidi ya asili makumi mnane za fedha zilizopangiliwa kwa huduma kwa raia wahanga iliweza kutumikishwa kwa safari kwa njia ya ndege. Kutoka Bukavu, mimi ni Kadia Dzuba, Radio Okapi na kuhusu tu ukarasa huo unaoelekea hali ya kiutu ni pia hali ya watu elfu tatu waliofukuzwa nchini Angola ambao walifika wingoke katika mtaa wa Lwilu jimboni Kasai ya Mashariki. Hao hawana mahali pa kukaa, kwani inafaa watu wale wapewe mahali chumba. Cha ocha kiliweza kusafiri katika uchunguzi wa kuona namna gani watu wale wanaishi, lakini walitambua kama hali yao ni mbaya sana basi Ocha inaomba bila shaka kufanyike kichochote kwa kuweza kuwachunga wale watu katika mali mazuri, waliofukuzwa Angola ili wapo katika nchi yao, sheferi ya Wikong kwa, kwa, na pia ya kamishene tangu mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na tangu mwezi wa tano mpaka mwezi wa kumi na mbili mwaka ule tu watu wengine elfu sita elfu tatu waliongezeka. Inafaa serikali ifanye bidii kwa kuweza kutegemea watu wale. Naam, tunapata mzozo kidogo lakini uhusiano wa Hispania ulipana leo hii siku ya ine gari tatu kwa senta za hospitali ya kanisa Katolika na senta. Ni senta Mokalina ilikia katika mtaa wa Kimbaseke na senta Itonga katika mtaa wa Sele. Watana na uhusiano ule wa Espanya, msaada ule unayoshabaa ya kusaidia vituo tatu vile vya afya vyenye kuongozwa na dini Katolika ni msaada unaokadirishwa na euro milioni tatu na msaada ule unaelekea pia ule mshaji wa watumishi wa wa kiganga kiganga ujenzi wa nyumba vya kiganga na vifaa vingine vya kiganga. Karitasi Kongo iliyopokea msaada ule ilisifu sana na kuweza kusema kama uhusiano wa Espanye uliweza kuleta kitu cha mafaa. Claude Mbu, katibu mtendaji makamu wa Karitasi Kongo, anajeleza mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Un signe ni alama kubwa kwa dayosisi kwa kusema kazi inafanyika vizuri kwa manufaa ya wananchi. Ndiyo maana tulitamani kusaidia vituo hivyo vya afya vya dayosisi. Shurti za lazima ni katika magumu ya kufika katika vituo hivyo vine vyenye kupatikana katika makata masikini sana, na zitatumikishwa sawa gari za kusafirisha wagonjwa. Kriter, maana yake wenye kutumika wanafahamu namna wana gani wanapaswa tumia vifaa vya kazi vya aina hiyo. Uhusiano wa Hispania ulihakikisha kama nchi yake ilitoa msaada ule kwa ombi na pia kwa moyo mwema wa nchi tajiri kusaidia nchi maskini na kampeni ya kuwapasua wagonjwa bila malipo kwa kliniki universitari ya Kinshasa itaanzishwa mwezi wa tatu. Waganga wazaliwa Uswisi pamoja na wakongomani wenda kuwatunza wenye magumu midomoni na wenye waliungua labda na moto. Kufuatana na chumba cha kliniki universitari ya Kinchasa kinachoongozwa inaozoongoza Mnuirazi, kampeni ile yapata watu makumi tano wanangojewa kwa hatua ya kazi ile ya kiutu. Kampeni huenda kuanzishwa mwezi wa tatu ujao, itatanguliwa na uchunguzi wa kiganga huenda kuanzishwa bure. Basi ripoti ya mwandishi wetu mimi Engumba Mulongo Mengi Sijioni na Jean Desire Kanyama. Uchunguzi huo wa kiafya unaoitwa pia kuchukuliwa kwa wagonjwa utaanzishwa saa mbili na nusu ya asubuhi siku ya kwanza ijayo katika chumba cha kupasuliwa kwa watu kunayo kliniki universitaire. Kipindi hicho cha kwanza kitaruhusu ujumbe wa kiganga kufahamu magonjwa ya watu na kupanga matunzo kutunza huko, amesema katibu mkuu wa komisheni ya uongozi. Kuna shabaha ya kusawazisha vidonda vya kuunguzwa na kwa midomo yenye kuharibika cha upekee katika kampeni hiyo ni ya kusaidia katika matunzo ya aina hiyo. Madaktari wa Kongomani wanaofuata matunzo kunao kliniki universitaire, semna ya siku mbili itaandaliwa na baadaye utafata wakati wa mazoezi watakaofundishwa, amesema Daktari Raul Mpoi kili cha kukubaliwa zaidi ya wagonjwa makumi tano wakuu sawa vile watoto. Watarudi kunao kliniki universitaire mwezi wa tatu ujao kwa kupasuliwa tangu tarehe makumi mbili hadi makumi mbili na tano Hali ya kubadilisha pesa katika mji wa Kinshasa inaonekana kuwa juu, ingawaji hatua iliyochukuliwa na benki kuu nchini, hali hile ni ya juu tu. Milioni makumi tano ya dola za Kimarekani zimetawanywa katika benki za uchuuzi tangu mwaka huu, lakini matunda yanangojewa tu. Basi ni sababu gani? Ripoti ya Joseline Musauponde mengi sizioni, tuyafate, na Jean Desire Kanyama wafanyabiashara wa sekta ya kubadilisha fedha wanahakikisha kwamba operesheni za benki ya taifa za kuingiza fedha za kigeni haziambatane na wingi wa fedha zenye kutumikishwa nje ya nje ya mabenki. Kiongozi wa wenye kubadilisha fedha nafasi Gota Zambi mtaani Gombe ni Mik Mbobole anasema kwamba hawakushirikishwa katika operesheni hizo ijapokuwa wanatumikisha fedha nyingi mno. Hao wanatumia siasa ya kandokando, maana yake wanakaribia wachuruzi wenye kuwapatia fedha nyingi za kongomani. Amearifu kama benki inashirikisha vyumba vya kubadilisha fedha vyenye kuwa halali, fedha zote za kongomani zenye kuwa katika vyumba hivyo zinaweza chukuliwa na kuingizwa katika njia ya kawaida. Benki kuu ya taifa inasema kwamba inatumika katika operesheni hizo na benki za uchumi zenye kuuza fedha za kigeni kutokana na lazima wateja wake kati yao wenye kubadilisha fedha katika barabara. Nao wachunguzi wanasema ustawi wa fedha ulipashwa kazwa na mazao pamoja na kuingizwa kwa vifaa nchini, na tena malipo katika fedha za kigeni yanapashwa pingwa. Hiyo inapashwa tokea kwa wakuu, amesema Profesa Bakandeja. Suluhisho kamili ni utimizi wa fedha ya kongomani katika mapatano ya uchunguzi na uchumi wa nguvu. Na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Sylvain Matundu na wandishi wetu kutoka Majimboni na Jean Desire Kanyama, dunia mokwenda milemba na wapiga, asanti sana tunaacha nafasi kwa Tina Salama na, na nambala kwa ukarasa wa michezo.