Okapi. Habari zetu, Dunia Mkunda. Okapi. Karibuni nyinyi wote wenye kuwa nasinjiani mwa anga kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateeni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama ingali bado ya uwasiwasi na pia ili ya kiutu. Hayo ndiyo yalijulishwa na msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini ya ausikaye na mambo ya kiutu Bwana Fideli Sarasoro mjini Goma. Jimboni Maniema, viongozi venye kuhusika na uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi walifanya dyung, walifunga vyumba vya uchaguzi pa Kasongo sababu ya kutolipwa pesa zao, na walipana muda mchache kwa kuweza kulipwa ili kazi iendelee. Eneo la site ya Kabinda pa kilomita 115 mashariki mwa Mujimai ilikuwa katika hali ya uwasiwasi leo asubuhi. Askari polisi alisambaza waandamanaji walionyesha kuunga mkono mwanabunge la taifa Martin Mkonkole na kuomba aachwe huru. Habari kamili. Jimbo la Kivu ya Kaskazini lingali bado na matatizo mengi kuhusu usalama mdogo siku hizi. Ndivyo amenena leo hii mjini Goma mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa ausikaye na mambo ya kiutu nchini Kongo ya Demokrasia. Hali hiyo aliweza kuijulisha mjini Goma yeye msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa makamu mwenye kusika pia na hali za kiutu. Ilikuwa wakati wa mkutano wake na wapasha habari, kwa kumaliza hivi ziara yake ya siku ine jimboni Kivu ya Kaskazini. Muda wa safari yake jimboni kivu ya kaskazini, Fidel Sarasoro aliweza kutembelea mi, eh, mitaa ya Masisi na Ruchuru na kuweza kubadilishana maoni na viongozi vya Munisco na vile vya mashirika ya Umoja wa Mataifa na kamati yenye kuhusika na hali ya kiutu na pia wasaidizi wake. Tumsikilize Fidel Sarasoro mbele ya mikrofoni ya Melardi Nyangi. Le progrès que nous avons constaté, que... maendeleo ni kumfano, uliopita, ine, ma kwa mfano kwa mwaka uliopita waami walirejea maeneo walikotoka wakiisi ya kwamba hali ya usalama imekwisha kuboreshwa katika eneo hizo, katika mtaa wa Masisi kupitia mpango wa STAREC unaozaminiwa na jumuiya ya kimataifa. Ofisi za viongozi zilijengwa, kulikuwa pia vituo vya polisi, jela na pia mahakama ya amani. Vikwazo ni kwamba hadi sasa kungali kuna baki waami 1513 miongoni mwao asilimia 80 wanaishi katika familia za mapokezi na hadi sasa tunakuwa na shida ya kuweza kuwahudumia kwa chakula, wanakumbwa na tatizo za kiafya, na zaidi yayo kungali bado vikundi vya wapiganaji vinavyozidi kutishia amani katika eneo hili na mjini La e nchini Peiba, katibu mkuu mtendaji wa FDLR aliweza kusikilizwa leo hii na kurti ya hukumu ya kimataifa pale mjini La e kisha kujulishwa maoni ya vitendo vyake na chumba cha mwendesha mashtaki. Kaliste Marashimana aliweza kusema kama hasikia hata kitu kimoja kinachojulishwa kufuatana na chumba cha mwendesha mashtaki. Kaliste Marashimana alipashwa kufuatwa sawa vile mkuu kiongozi wa FDLR kwa vitendo vilivyofanyika vya kiutu na vile vya vita ni hasa Ubakaji, kuuaji na kuwatesa watu na pia vitendo vyenye kwenda kinyume na hali ya kiutu ya wakaji raia, vitendo vilivyotendwa mwaka wa elfu mbili na tisa eh, mwezi wa kwanza, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ndiyo ripoti ya mwandishi wetu Jack Matande mwenye kupatikana pale la e yeah. Jimboni Manyema, vyumba vya kuchungua vyeti vya uchaguzi vinasongwa na kufungwa siku ya tatu iliyopita. Maprezidenti wa senta za operation ya kuchungua vyeti vya uchaguzi na pia kujiandikisha walizuia mtumishi wa Soficom kuingia ofisini ya senta kwa kuwalipa watu 17 kati yao juu ya 152 ni hivi. Walipana muda ule mchache ili walipwe pesa zao, kama sivyo watafunga vyumba vya uchaguzi. Mengi tuyafate na Ligobere Yuma Ndwani kutoka Kindu. Viongozi wa vyumba vya kujiandikisha kwa uchaguzi walifunga mlango wa ofisi ya tume ya uchaguzi uhuru huko Kasongo. Walimziwa mtumishi wa Sofikome aliyetumwa kwa kulipa pesa kutokuingia ofisini. Walioruhusiwa kulipwa ni waprezidenti kumi na saba zidi ya wale mia moja makumi tano na mbili ni kama asilimia kumi na moja tu. Kufuatana na bwana Akida wa senta ya mhindi sekta mamba Kasenga, ni askari polisi ndio ilituliza na malipo ikafanyika. Kisha masimulizi wa presidenti hawa walipana muda wa siku mbili, wapewe pesa zao, kama sivyo watagoma kazi ya mkaguo wa daftari ya uchaguzi. Walisafiri nafasi zao za kazi siku ya nne asubuhi. Akiulizwa kiongozi wa sei Maniema bwana Dimoketambwe alinungunika huyu husema sofikome iliarifu iliharifu ya kwamba atalipa kwanza wale kumi na saba siku ya tatu na wengine siku ya osho kusudi wapashwe wote. Habari tuwajulishe kama sababu ya shida hiyo, mtumishi huyu wa Soficom aliyopashwa kurudi jana alichelewa safari, na ni leo asubuhi ndiyo alisafiri kwa pikipiki. Kindu, Rigoberi mwandwani wa Lumba, Redio Kapi. Na jimboni Kasai ya Magharibi, operesheni ya kuwatumwa watawanya washahidi na pia wachunguzi wa vyama vya siasa inaendelea polepole. Pia magumu ya kuweza kugawa mafuta ya taa katika senta za vijiji inarudisha nyuma mpango wa kuelemusha wanamemba wa senta kwa kujiandikisha kunako uchaguzi katika jimbo la Kasai ya Magharibi. Hali hiyo inaweza, inarudisha pia kalendari na mipango ya kalendari ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi. Mengi tuyafate. Na Sandara Shabani. Mziki wa jeshi, kinumbi na kinanda. Pia umate kubwa ya watu walikuwa tayari kwa uwanja ya Lungandu wakingojea hivi kufika kwa liwali Tresor Kaputu Ngoi mwenye anatoka kupitisha miezi miwili pa Kinshasa, akifata hivi mastaka anayo katika kurti kuu wa nchi. Watu walimngoja mchana mzima, kwa kila ndege iliyofika, watu walipika kelele ya furaha, lakini liwali Kaputu Ngoi akuweza kufika. Mawaziri wa jimbo walijulisha kama liwali alirudisha siku chache ujio wake pakananga sababu ya kazi neno isiyokubaliwa na machama ya upenzaji, wakisema kama ni waziri makamwe wa kwanza, waziri wenye kuhusika na mambo ya ndani, ndiyo aliweza kumzuia Liwali Kaputungoi asirudi pakananga. Tujulishe kama bunge la jimbo la Kasai la Magharibi itaweza kujifunza jibu ya kuleta kwa kibarua ya mwanasheria wa nchi mwenye kuomba kufuata kisheriwa kwa liwali huo toka Kananga. Ni mimi Sadala Shabani, Radio Okapi. Na, mjini Kinshasa makomiti ya wanafunzi wa mji wa Kinshasa ya university na vyuo vikuu wenye kupatikana katika uelimushaji kuhusu uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi tangu leo siku ya tano. Kwa upande wake sei inasema kama ni shabaha ya kuweza kuwapatia wanafunzi elimu na kuweza kuwaingiza bila shaka katika mpango wa uchunguzi wa uchaguzi wa vyeti vya uchaguzi mbalimbali mbali, na kuweza kuelewa zaidi mipango ya uchaguzi. Mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo ambaye aliweza kusihiri katika kufungua kwa masomo yale alisema kama muda wa siku mbili zaidi ya wanafunzi mia tatu makumi tano wa universiti na vyuo vikuu vya mji wa Kinshasa na vile vya serikali vitaweza kujielemusha na kuweza kujua namna gani huenda kuchagua na hali ya uchaguzi na mwenendo wake. Katika eneo la Kabinda pa kilomita mia moja makumi tano mashariki mwa Mbuji Mai leo kulikuwa uwasiwasi sana asubuhi. Askari polisi aliweza kufyatuwa risasi juu kwa kuweza kuwasambaza waandamanaji wa, wa waliokuwa na shabaha ya kuandamana na kwa kuweza hivi kudai, ili mwanabunge la taifa Marte Mukonkole aachwe huru. Wenye waliandaa maandamano yale wanaoshabaha ya kuweza kuomba kama mwanabunge yule Marte Mukonkole aliyefungwa juma hili hapa mjini Kinshasa aachwe huru. Mengi tuyafate. Na Krisi Mukande. Tokea saa kumi na moja la asubuhi vikundi vya vijana vilianza imba nyimbo fazi mbalimbali mbali ya mtaa Kabinda. Askari polisi walitiliwa njiani kwa kukataza maandamano barabarani kwa kuwazambaza. Wenye walikataa kuondoka, askari polisi walipiga masasi na kuwafunga watu sita. Kwa kuona ngisi hali lilizorota, wazazi walikataa kutuma watoto wao somoni, wafanyabiashara wao pia hawakwenda sokoni wakiogopa fujo. Mtangazaji mmoja wa RTK radio tele kibunge amesema ya kuwa askari polisi wa keti fazi lao la kazi tangu usiku, hakuna ngisi ya kufanya kazi. Wamesema ya kuwa redio hiyo ilipana tangazo itayo raia kwa maandamano, hata vile ilikatazwa na viongozi. Mashahidi wamehakikisha ya kuwa ukimya umerudi mtaani Kabinda. Toka Mbujimayi, Chris Mukonde, radio kapi na jimboni Bakongo e, kesi yenye kuchonganyisha korti ya kijeshi ya Matadi na jemadari munene na wenzake wanaostakiwa kuunda kundi lenye kwenda kinyume na mipango ya serikali jimboni Bacongo. Kesi ile inendelea leo, siku ya tano. Upande wa kutete wa kutetea wafungwa wakiwamo wa askari makumi mbili na tano na, na waraia makumi tano na nane liliyoamua kama korti ile ya kijeshi ya Matadi haina madaraka ya kuendesha uamzi wa jambo lile. Upande wa uchunguzi usema upande wa ukingu mniwerazi uliweza kutoa ombi ili bila shaka kiongozi cha mpango wa CCTV Matadi aliyefungwa aachwe huru muda mchache. Kurti ya kijeshi ya tawi la Matadi lilitupilia mbali ombi lile na kujulisha kama linakuja mbele mno. Jueni kama kiongozi cha CCTV Matadi, Matadi kinafuatwa juu wa wa ya jambo ambalo liliwafunga wa waskari wa itifadhi na waraia na niapo utakomeshwa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo sive Matundu na waandishi wetu wale shiriki na sisi na pia Yevine Mbwinga alisaidia kwa habari hizo. Dunia mkunda milema, nawapigia asanti, mwisho wa juma njema, na wacha katika mikono ya Tina salama na na namba la katika ukurasa wa michezo oh.