Okapi, habari zetu, dunia mkunda. Asante kwa kuwa nasi njeni oh, mwa anga wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe Kinshasa kuchungua na kuchukua hatua za kupinga utumivu usioruhusiwa na uchimbaji wa mali ya uta, na utajiri wa jamhuri ya Kongo kidemokrasia ndio muhimu ya semina ya mafunzo iliyoanzishwa leo hii hapa mjini Kinshasa na Senko wilayani mm, Ituri. Bukiringi leo, leo ni kupatikana pa kilomita mia moja kusini mwa Bunia katika kolektivite wa e ya walendubindi ilimpokea leo hii bwana Fidel Sarasoro, msimamizi maalumu makamu wa katibu Umoja wa Kimataifa uyu alisimulia na wazee na wa ujumbe wa wahami wa eneo lile. Kaskazini mwa jimbo la Katanga kulianzishwa leo hii mkutano mkuu kuhusu maendeleo ya sehemu ile ya jimbo la Katanga, na pia uchunguzi wa hali ya maisha ya raia wa eneo lile la kaskazini mwa Katanga. <tip> Habari kamili: uchunguzi wa mipango kuhusu utumivu na uchimbaji wa madini na utajiri wengine wa nchi bila kuheshimu mipango ya serikali. Hayo ndiyo maoni huenda kuchunguzwa katika semina ya mafunzo iliyoanzishwa leo mjini Kinshasa na komisheni ya Episkopa ya Kongo kunako senta sepase. Muda wa semina hiyo wa uzuriaji huenda kuchungua hali ya hatua za utumivu wa utajiri na uchimbaji wa madini nchini kwa hali isiyokuwa na tegemea sheria. Ripoti ya ya mimi mengi fate na mwandishi wetu, Jean Desire Kanyama. Kwa muda wa siku tatu wa uzuriaji, makumi mane wanaowakilisha shirika la kiraia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watakusanya habari kuhusu kazi za uchimbaji wa mazao ya udongo katika majimbo zote za nchi hiyo. Itawaruhusu kufahamu matatizo ya wa kazi katika sekta hilo na baadaye kutowasuluhishe kwa uongozi bora wa mazao ya udongo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni katika hali hiyo ndio mkutano wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatamani kuendelesha na kukaza usaidizi wake katika mpango wa kupinga uongozi usio halali wa utajiri wa udongo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Padri Donatien Shole, katibu makamu mkuu wa kwanza wa Senko, anasema maaskofu wanatumika daima kwa uwazi katika sekta hilo kwa manufaa ya Wakongomani. Ni mojawapo wa utume wa kanisa wa kuhimiza Wakongomani wote wawe na tabia mpya yenye kusawazisha mambo kwa manufaa yao, amesema tena Padre Donacien Shole. Jueni kwamba mkutano huo unaendeshwa katika mpango wa elimu na umizaji wa wananchi. Hao wanaomba kushiriki katika mpango huo kwa kuruhusu kutimizwa kwa azimio mbalimbali zilizochukuliwa. Katika njia ya kuboresha uongozi wa sekta hilo na jimboni Kivu ya Kaskazini, serikali ya jimbo na msaidizi wake Oniabita wanatoka kumaliza semina kuhusu mipango ya uongozi wa mambo ya udongo kisha sehemu moja ya jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Ni sasa mitaa na mwiji ya Butembo, Lubero na Beni ndiyo yamefaidika wiki iliyopita na semina zile. Hatua hiyo ilisaidia kwa kuvumbua kama kusini mwa jimbo la Kivu ya Kaskazini, mizozo kuhusu udongo unaungana na ubaguzi wa kabila katika upande wa kaskazini vinyume sita vilivumbuliwa vikiwamo ujanja wa watumishi wa kadastre na udanganyifu wa kunyanyasa pesa. Nason Kubuya, kiongozi wa chumba cha uwaziri jimboni ya usikae na mambo ya udongo, anajieleza tangu Beni mbele ya mikrofoni ya Silvestre Kilulu. Au niveau du sud de la province, in upande wa kusini mwa jimbo kuna shida za kikabila. Kwa upande wa kaskazini sehemu za Beni kwa mfano, kunakuwa shida za aina sita. Ya kwanza ni uongozi wa ardhi wanaouendesha, hawana msimamo fulani. Kunakuwa pia shida ya hiyo bloc sanki huko, vifaa vyao vinakuwa kila mara vinaporwa kupitia viongozi wa moja wa uongozi wa ardhi. Kunakuwa ukosefu wa mawasi owenyesi viwanja wa moja wenye kuwa na hektari mia tatu mia ine saazi moja hektari elfu moja Ijapokuwa kando yao tu kunakuwa wakulima wenye awana hata na kipande ya kiwanja. Kunakuwa ukosefu wa haki, na kwa hiyo serikali ya jimbo ni sharti ichukue jukumu lake. Wilayani Ituri, msimamizi maalumu wa makamu katibu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia alitembelea leo hii siku ya pili sita ya Bukiringi ni payapata kilomita mia moja kusini mwa mji wa Bunia katika kolektivitea ya Walendu Bindi. Bwana Fideli Sarasoro alienda Bukiringi kwa kuwasikiliza wakaaji wa uko kuliko kuwasikiliza kupitia marepoti mbalimbali katika chumba chake cha kazi. Huko Bukiringi, alisimulia na wazee wa eneo lile na pia wajumbe wa Mahami. Ripoti ya Bukiringi na lokalite makumi mbili na munane kumi na moja azina wakaaji tangu miaka tatu, sababu ya shambulio za wapiganaji wa kundi la silala FRPI. Kiongozi wa eneo hilo anasema idadi ya wakaaji ni ya kumi na saba elfu, wengi wakiwa wahame wa vita. Wamoja wanaishi katika kampi na wengine katika jama walimokaribishwa. Eneo hilo lina masomo saba za kiprimari zenye vyumba vya udongo na unyasi vyenye ukosa dirisha na milango. Wakuu wa kiasili walidai hali ya usalama iboreshwe katika kukomeshwa kwa mashambulio ya wahuni wa FRPI. Hao wanashutumiwa kuteka nyara wasichana wane pa Arava inapita siku chache. Wakati wa shambulio yao walipora pia vifaa vya wakaaji. Watu wawili waliumizwa vikali na watu wengi walikimbia maovu yao. Watu wanaomba msaada wa chakula, maji safi na nafasi za choo. Fidel Sarasoro aliahidia kuchungua mahitaji yao na wakuu wa shirika za kibinadamu kwa kupunguza mateso yao na kusaidia serikali katika mpango wa kurudisha uwezo wake wilayani Ituri. Habari kutoka jimboni Kivu ya kusini ulisha kama wanamemba wa uongozi wa FRF eh, force Republicaine Federaliste, walijulisha kama wanakamilisha hatua yao ya kuunga mkono mipango ya ujenzi wa amani kamili na ya nguvu nchini Kongo ya Kidemokrasia walijusha kama wamezika shoka la vita na kuchukua hatua ya kuingia katika jeshi la taifa FRDC kupitia operesheni mbali mbalimbali ya amani. Leo yapata wakada makumi na wakisiasa na wakijeshi wa F FRF wapo tangu jana mjini Bukavu, kutoka katika eneo lao la milima mikubwa Minembwe, jimboni Kiwu ya kusini. Ujio wao kutoka milimani mikuu Minembwe ni matunda bora ya uhusiano wa ujumbe wa serikali kuu na kumeanzishwa leo siku ya pili mkutano mkuu kuhusu maendeleo ya wazaliwa upande wa kaskazini mwa jimbo la Katanga. Mbele ya mkutano ule, misa yenye kuunganisha madini mbalimbali iliandaliwa kunako katedrali ya dini Katolika. Mkutano ule mkuu huenda kuchungua hatua za maendeleo na hali ya maisha ya raia kaskazini mwa jimbo la Katanga, na pia kuchungua hali ya siasa kwa wakati huu, muda wa siku tano wa uzuriaji, wakiwamo wa mawaziri wa serikali kuna wa majimbo wana bunge la taifa na wale wa majimbo, wazee wa baraza la bunge la taifa, wafanyabiashara na wabingwa wa, wa, wa maeneo yale vijijini wanashiriki. Ripoti ya Denis Maeu. Kuna matatizo mengi inapashwa kupata sululisho. Katika sehemu ya kaskazini ya Katanga ni mfano wa ukosefu wa majengo makubwa. Kamina, ambako kikao hicho kinaendeshwa, kuna nyumba sita tu ya wageni, na wale wa uzuria mia moja makumi tano toka Lubumbashi na Kinshasa walikumbwa na magumu kwa kupata makao. Barabara bara katika wilaya ya Olomami na Tanganyika imeharibika. Shirika la wananchi Kamina husema gari inashindwa kupita barabara toka Kamina hadi Bukama. Mfano kuhusu umeme, ni siti ya Kalemi Moba na kami na peke yao ina umeme. Muda wa misa ya siku ya pili hii, askofu wa kanisa Metodiste aliomba umoja kwa ajili ya maendeleo. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Okapi. Juma ulimwenguni la uhusiano kati ya madini mbalimbali ni lenye kusherekewa tangu tarehe moja hadi tarehe saba mwezi wa pili. Na katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa katika maoni yake aliyojulisha tangu jana, siku ya kwanza, Ban Ki-moon alitoa mwito ulimwenguni juu ya nguvu huenda kufanyika juu ya kuheshimiana na usikivu kati ya wanamemba wa dini mbalimbali. Ndiyo maana watumishi wa dini mbalimbali watie mkazo kwa nukta kuhusu upendo wa Mungu na upendo wa jirani. Tumsikilize Monseigneur Idore Nyamuke, prezidenti wa kwanza makamu wa taifa la Esese, mbele ya mikrofoni ya Mimi Engumba le... ujumbe huu umepokelewa sambamba mbpsi. Mbpsi. Kwa mfano kwetu sisi kanisa nini, tunahubiri mapendo ya Mungu na kwa wengine ndiyo kifupi cha sheria, maana yake ya Biblia, kumpenda Mungu na kumpenda jirani. Kama kila kanisa inaheshimu hiyo, sababu matatizo ya ukubali ni yenye kuelekea kila mtu kwa upekee, na wakati huo na waza amani itakuwa kuheshimu mwingine jinsi yalivyo. Inapita juma mbili tulifanya juma ya umoja katika makanisa za Kikristo, Wakatoliki, Waprotestanti, wasalutiste na wengine tulikuwa pamoja katika jumba za Mungu kwa kuhubiri mapendo ya Mungu na heshima ya mwanadamu. Maoni yali anapewa moyo pia na kanisa Katolika kufatana na mkutano wa taifa wa episkopa ya Kongo Senko. Mwito wa katibu mkuu wa moja wa kimataifa unaambatana na maoni ya kanisa ya Katolika. Mpadri Donatien Chole katibu wa kwanza mkuu wa Senko mbele ya mikrofoni ya Mimi Engumba Katoliki, hey, kanisa a Katoliki inafundisha le. Daima uhuru wa dini kanisa <tosurra> katoliki Katoliki inatumikia mazungumzo kati ya madini. Kuna baraza ya kiongozi mkuu wa dini kwa mazungumzo kati ya madini he, na kila mwaka kuna hotuba ya Papa wa Roma kwa karamu ya Wahindi na Waislamu na Wabuddhist. Sinodi inatuma kila mwaka ya hotuba hiyo katika dayosisi mbalimbali kwa usawa wake, ni sababu ya furaha, sababu siku tunazo kanisa Katoliki ni muhanga uko wa ukosefu vuwa kidini katibu mkuu wa umoja wa mataifa anaunga mkono wa mazungumzo kati ya makanisa, uvumilivu, uhuru wa kuchagua dini ndio yenye kufanywa katika kanisa Katoliki. Na ya Katoliki nam naniapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Wileme Lungamba walioshiriki nasi kwa kuandaa taarifa hii Mishelin Achoala Mupangi na waandishi wetu kutoka majimbo na Jeandeiri Kanyama.