Mwamesalimika, nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Kinshasa katika mkutano wake wa leo ina wapasha habari, waziri Lambert Mende Omalanga alisimulia juu ya maswali mengi ya muhimu kwa wakati wa sasa, uchafuliwa kwa serikali na ya jamhuri yake pamoja na rais na magazeti na pia mambo yenye kuelekea uchaguzi mbalimbali mbali ujao nchini. Jimboni mm -hmm. Kivu ya kusini, katika mtaa wa Uvira milimani mikuu ya Minembwe, ikiisha kuondoka kwa FRF Force Republicaine Federaliste, wakaji wa maeneo yale wanao hali mbaya sana ya maisha, wanaombwa wasaidiwe. mm -hmm. Nchini Sentrafrika, matokeo ya muda ya uchaguzi uliofanyika tarehe makumi mbili na tatu Januari mwaka tunao yalimtaja Francois Bozize mshindi mkuu. Habari kamili. Kinshasa, Waziri Lambert Mende akiwa pia msemaji wa serikali ya Kongo Kidemokrasia alikutana leo na wapasha habari. Lambert Mende alisimulia juu ya masuala mengi ya muhimu kwa wakati wa sasa na pia kujibu kwa mastaki mamoja iliyoelekea serikali ya Jamhuri na rais wa Jamhuri. Alisimulia pia juu ya jambo lenye kuelekea uchaguzi mbalimbali mbali nchini. Ya mwandishi wetu Inosa Olenga, Dione na Jean Desire Kanyama e, katika mawasiliano ya dakika makumi mane na kenda mbele ya maulizo na majibu, waziri Lambert Mende alizungumzia swala nene na wapasha habari. Kwanza alitoa maoni kwa tangazo wapinzani wa kisiasa na kwa tangazo ya Asado na ya Avocats Sans Frontieres. Alisema pia kuhusu uchaguzi ujao, na hapo anajulisha kwamba hadi sasa kutimizwa kwa ahadi ya jumuiya ya kimataifa ni kwa chini sana. Ndiyo sababu tume ya uchaguzi huru itapunguza idadi ya vituo vya kutambua na kuhesabu watakaochagua ikitoka kwa sita hadi ofisi moja katika grupman kinyume ya mwaka wa elfu mbili na sita. Hiyo ni kutokana na matatizo ya fedha, amearifu Lambert Mende. Umbalimbali na ahadi kutoka Brussels zenye kuhakikisha kuwapo kwa fedha zenye hazionekane bado katika mfuko wa serikali. Waziri Lambert Mende alisema tena kwamba uchaguzi utaendeshwa hata kama asilimia makumi mane kutoka nje azitolewe kama ilivyoahidiwa. Alisema pia kuhusu maandiko katika gazeti Jeune Afrique kuhusu Joseph Kabila, ikiwa ni maandiko mabaya na machafu. Kumeanzishwa leo hii siku ya ini mjini Kinshasa, semina ya mafunzo kuhusu uchaguzi kuhusu tawi la wanawake kazi hizo zimeandaliwa na divisheni ya uchaguzi ya Munesco, na hiyo ni katika kadha ya mipango ya kutayarisha uchaguzi mbalimbali yapata nchini. Yapata watu makumi mbili walihudhuria semina hiyo, huenda kudumu muda wa siku tatu. Wahudhuriaji ni wasaidizi wenye kutumika hasa katika sekta ya uongozo bora wa kidemokrasia. Bibileone Edenberg, kiongozi mwenye kuhusika na tawi la wanawake na pia uchaguzi kunako divisheni ya uchaguzi ya Munesco, anajieleza juu ya mipango muhimu ya Belinda Shaba kamili kwa muda mfupi, ni ya kuwa na aina ya kwanza kitabu cha matokeo, watakaoendesha mafunzo katika swala za usawa kati ya wanawake na wanaume na katika uchaguzi e, na baadaye hao e, watapasha habari e, na kutoa mafunzo e, kwa watu watakao utamani. E, tuna wazuriaji wa shirika za Umoja wa Mataifa wa shirika za kimataifa na zaidi wa shirika la kiraia la Kongo, na tena mwakilishi mkusanyiko wa wanawake wa university akiwa mtafiti katika masuala za wanawake pamoja wa na tume ya uchaguzi huru, pia maprofesa wa university. Jimboni Maniema, kunakwatua wenda kuchukuliwa wa kuongeza muda wa uchaguzi wa vyeti vya uchaguzi katika senta zimoja pasiku kumi na tatu ta, ya kukomesha operation ile, kunapatikana senta zitaeneza siku makumi kenda, tarehe kumi na saba mwezi wa pili mwaka tunao, tarehe ambayo ilichaguliwa kumaliza operation zile, na kwa sasa kufuatana na vikwazo kama kuharibika kwa vifaa au ukosefu wa vyeti vya uchaguzi. Hali hiyo huenda kusababisha kurudishwa nyuma tarehe kumi na saba mwezi wa kumi na mwezi wa pili mwaka tunao kwa ukomesha operation. Ni kusema watachungwa hayo. Tumsikilize bwana Dimoke Tamwe, kordonata wa chumba cha uchaguzi eh, sei, anajieleza mbele ya mikrofoni ya ya Rigobere Yuma Ndwani pundi wa mitambo nasema, kama eh, hatuna bwana timoke tambwe kordonata waseipale kindo, lakini tunajelekeza kwa upande wa jimbo la kivu ya, ya kusini katika milima mikubwa ya Minembwe, jimboni kivu ya kusini, viongozi vya kijeshi na vya raia vinatoa mwito ili wakaaji wenye kuishi katika maeneo ya kisha vita ambayo yalikuwa chini ya uongozo wa Force Republicaine Federaliste, wakaaji ambao wana gisi nzuri ya kuishi wasaidiwe watana na mauni ya kiongozi wa serikali Paminembwe. Wakaaji wenye kutoka katika maeneo ya kijeshi wapo na hali mbaya sana ya maisha. Mengi tuyafate na Fisto Ngoma. Kamanda wa FRDC Paminembwe alisisitiza ya kwamba wanajeshi waliojiunga na jeshi la taifa wanaendelea kuzibiti maeneo iliyokuwa inashikiliwa na kikundi cha FRF, lakini kwa sasa wanaorejea wa maskani yao wanahitaji kupata huduma. Tumsikilize, tumusikilize Kanali Ndariurane Moise. sababu imeteseka muda wa miaka tano bako napigana vita, wanaiba mali yao inaenda, ngombe zao zinaporwa. Sasa inaomba guvernema ifungule mkono kwanza, isaidie populasio wapate barabara wapate chakula. Kwenye walikuwa wanapigania, nyumba zilibomolewa na bwizi zilikuwa mingi mumaeneo Kamombo, Mibunda, kando kando Minembwe, hapa kote hakuna kitu. Populasyon inawekia nayo guvernema aitume watu wa maonije wa wakuyesaidie populasyon. Kwa upande wake mkuu kiongozi wa mahali hapo anatumainia kurudisha uongozi wa serikali katika maeneo yake na kuanza kutoza ushuru. Twakumbusheni ya kwamba wakuu wa waongozi wa kikundi cha FRF tayari umekusha wilayani Ituri, mzozo unaochonganyisha tangu juma moja chumba cha askari polisi la taifa na kurti ya amani ya Aru katika mtao Aru unaopatikana kilomita mia mbili makumisita kaskazini mwa Bunya. Prezidenti wa kurti ya amani anastaki kiongozi cha askari polisi wa Aru kuwapa nafasi na gisi ya kutoroka kutoka gerezani, yapata wafungwa makumi mbili katika gereza kuu la Aru mwezi wa kwanza uliomalizika. Patana kwa na maoni yale, kwa kuogopa kiongozi cha askari polisi aliyezaniwa kushiriki na wafungwa asifuatwe na sheria ya inchi, wakubwa wake waliamua kumuondoa kuondoa wa askari polisi wasichunge tena chumba cha kurti ya amani Kesi kuhusu jambo lile haikufanyika jana siku ya tatu, kwa walinde amani, askari polisi hata mmoja akuwa kuna kuchumba cha kurti ya amani mengi tuyafate. na bwana Isakiremo Yope, prezidenti ya mahakama ya Aru anasema, kamanda ya polisi huyu alitajwa na wapolisi wane waliokuwa wakilinda gereza ya Aru, ilikuwa wakati ya uchunguzi ilikuwa ikifanyika na mahakama ya kijeshi ya Aru kuhusu wafungwa waliotoroka kwa gereza ya Aru. Jambo hiyo haikufurahisha viongozi wa polisi, wakaamuru wa polisi kuondoka na kuacha kulinda ofisi ya mahakama ya Aru tangu tarehe kumi na nane ya mwezi ya kwanza iliyopita. Upande wake kamanda ya polisi pa Ituri anatupilia mbali mashtaka ya presidenti ya mahakama ya Aru. Kanali Juvenal Bideko anasema presidenti ya Tripe ya Aru hakupenda viongozi ya polisi kubadilisha polisi aliyekuwa akilinda nyumba yake. Maelezo zingine zote ya presidenti ya Tripe ya Aru haina msingi. Kwa sasa, wa polisi wametumwa tena kwa mahakama ya amani kwa kulinda usalama, lakini kesi ya, ya kamanda ya polisi ya Aru inaendelea kama kwa mahakama ya kijeshi ya Aru S kuhuzishwa kwa mafuta ya taa mazuti na esanse kulitambulikana leo asubuhi mjini Kinchasa kuwa na hali ya kutokamilishwa katika vituo vyengi vyenye kuhusika. Wachuruzi wa petrole wanahakikisha kama hali ile ni ya kuomba serikali iwaruhusu kupandisha bei, na hiyo ni kulingana na kuongezwa kwa bei ya mafuta ya taa katika soko ya kimataifa, ambako bei ya barile huenda kuhuzishwa leo hii kwa dola za Kimarekani mia moja na tatu, na pia kwa upande wa waziri ausikae na uchumi ujulisha kama bei huenda kupandishwa baadaye, kwani serikali haina gisi ya kupunguza hali ya bei na kukomesha hali ya juu. Lakini mpaka sasa eh, wakati huu uhusiano na wenye kuujisha petroli yanaendelea kati ya serikali na wafanyabiashara wa, wa mafuta yale nchini Santra Afrika matokeo kwa muda ya uchaguzi yanajulisha kama ni Franois Bozize ndiye mshindi, lakini upinzani unakazania hatua yake ya kujulisha kama ni sheti sheria ichungue kweli kama matokeo yale ni yakuwa kweli. Kufuatana na matokeo ya uchaguzi iliyojulishwa na komishen ya uchaguzi huru kiongozi huenda kutoka aliyechaguliwa kwa muda wingine ni miaka miaka mia mitano na yeye ana matokeo matokeo anasema kama alipata ushindi wa nukta nyingi sana Eh, makumi sita na sita na mkato makumi sita mengi tuyafate, na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Tatu kati ya wagombea wane wa upinzani walionyesha nia ya yao ya kupinga uchaguzi huo na kufikisha mwito wao mbele ya korti inayochunguza mambo ya katiba. Kwa chama kinachoongoza ni ushindi wa demokrasia kwa mtu aliyechukua uwezo kwa nguvu na aliyehalalisha uwezo huo kupitia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na tano kwa mjibu wa sei Bozizi alishinda mara tatu kupita mgombea wa pili Ange Felix Patase, wakati watatu walipata asilimia sita nukta makumi na sita akiwa waziri mkuu wa zamani Martin Zigele pamoja na wengine. Wapinzani hao watatu walikusudia kupinga matokeo ya uchaguzi huo mbele ya kutangaza kwake, kutokana na mwenendo mbaya katika kuendeshwa kwa uchaguzi. Patasi anashutumu kiongozi wa tume ya uchaguzi huru Joseph Bengimale kutumika kwa faida ya Bozize, lakini wote wanafahamu kwamba korti inayochunguza katiba itakubali matokeo ya uchaguzi ikiwa sio jambo la kushangaza. Hadi asubuhi ya, ya leo hii wananchi wa Jamhuri ya Afrika kati walingoja kutangazwa kiserikali kwa matokeo ya uchaguzi wa ubunge na wa urais uliofanyika wakati moja. Na ni pamoja na wewe jante zile kanyamata, kwa mecha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo ile melunga mbaya na Michelina Twala mpange alishirika kwa kuweza kuandaa taarifa hii, na George Kamujova dunia mukwenda milemba na wapigia asante sana. Tunawaacha katika mikono ya Tina Salama na Nanambala katika ukarasa wa michezo <muchizu>