Okapi. Karibuni wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, mbele ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Katanga, milio ya mitutu imesikika leo asubuhi pa uwanja wa ndege Luano mjini Lubumbashi hali hiyo isababisha mbele ya mchanakati kufungwa kwa maduka benki na pia soko. Kwa sasa hali ni ya kimya sana, viongozi vya mji vinaomba raia wawe na, na ukimya. Ni leo hii ndipo ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupinga ugonjwa uitwao kanseri. Kulingana na OMS, kanseri huenda kusababisha vifo wa watu milioni makumi munane na ine tangu mwaka elfu mbili na tano hadi mwaka elfu mbili kumi na tano, kama mipango ya kuupinga haichukuliwe Kinshasa, rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange alisaidi kriti ya kuwataja jana wana memba saba wa komisheni ya uchaguzi wa taifa huru. Namna gani hao huenda kugawanya viti na madaraka yao kunako chumba cha senii? Mengi mtayafata baadaye habari kamili. Milio ya mitutu isikika leo asubuhi mjini Lubumbashi kunako uwanja wa ndege Lwano, kufatana na maoni ya waziri Jimboni Katanga usikae na mambo ya ndani kundi la watu lenye kuhalitambulikane na lenye kuwa msingi wa ndio milio ile ya bunduki iliyosikikwa. Hali hiyo ilisababisha kuzorota kwa usalama na kutofanyika kwa kazi na kufungwa mji mzima wa maduka mjini Lubumbashi. Katika hali hiyo, katika hali hiyo ya woga, basi ilikuwa ya wasiwasi. Kwa sasa hali imerudi sawa ya mbele, hali ya ukimya. Viongozi jimboni vinatoa mwito kwa raia wawe na utulivu na wawe na raha na amani. Mengi tuyafati na rigobore yuma ndwani. Ni kweli ukimya umerudi. Maofisi ambayo ilikuwa ikichungwa na askari jeshi na polisi imeachwa uhuru, ni kama vile ofisi ya tarehe 13 Juni na chumba cha redio na televisheni ya Kongo. Mbele ya mchana kati, mabenki na masoko zilikuwa zimefungwa kwa wasiwasi. Hiyo hakuna mtu aliyeweza kusema kwa ukamilifu nini iliyopitika. Ukweli ni kusema kama gundi moja isiyojulikana bado ilijaribu kukamata kwa nguvu uwanja wa ndege ya Lubumbashi. Na huku walifukuzwa na askari jeshi, kisha milio za silaha mbalimbali, kufuatana na duru ya Agence France Presse AFP. Kwa ufupi, mfanyakazi mmoja wa kazi ya usalama ya kampuni moja ya madini ameuawa tena, ofisa mmoja wa FRDC amejeuriwa vikali. Kufuatana tu na duru hiyo ya AFP, usema kama jambo hiyo imefanywa na gundi moja iliyopenda kujikata. Liwali wa jimbo Moise Katumbi ametembelea kwenye jiji la kisha mchana kwa kujionea mwenyewe namna gani ukimya umerudi kwa ngambo yake. Meya wa mji alialika wakaaji wafanye kazi zao kwa ukimya. Kwa sasa duka nyingi zimefunguliwa, ni kusema kama usalama umerudi. Na kuhusu hali ya mambo iliyopitika mjini Lubumbashi, liwali wa jimbo lile la Katanga, mwezi Katumbi ambaye alishuka pa uwanja wa ndege la Luano leo asubuhi, anatupilia chini mambo yale, anajieleza kusema kama ni watu tatu wa jambazi ndio walifanya jambo lile, walikimbia, haijulikane kama walienda wapi. Hali ni nzuri, ukimya umerudi mjini Lubumbashi na hakuna lolote, hali ya ukima ipo, hakuna lolote wala la kuweza kuleta wasiwasi, kwani e, mji wa Lubumbashi una ukimya. Ni sasa ndiyo mipango ya vifaa vya FRDC vinavijulishwa kiserikali, ni buku la muhimu lenye kuelekea maendeleo ya vifaa vya majeshi ya Kongo Kidemokrasia. Mipango zile ni matunda ya makubaliano kati ya FARDC na ESEC. Mipango zile zinaandaliwa tangu mwaka wa elfu mbili na kenda shereiki serikali ya kupana buku lile la mipango ilifanyika siku ya ya tatu iliyopita kunako karta kuu ya ujumbe wa ESEC inchini hapa mjini Kinshasa. Ripoti ya mwandishi wetu Mimi Ngumba Mulongo Mengi. Sidioni tuyafate na pole munanga. Sherehe hii iliwakusanya pamoja wakuu viongozi wa jeshi la Kongo na wale wa baraza almashauri ya kusaidia mabadiliko na wale wa usalama, inayoonyesha hatua kwa ujenzi wa vifaa. Kitabu hiki cha waskari wa taifa kina lengo la kuweza kuzaa mafanikio bora ya vifaa yenye watakaohitaji. Ni kwa maana hiyo kumelazimishwa kuwa vituo mbalimbali vya kundi la waskari vitakaotazamia jambo la vifaa la kiutu pamoja na vinginepo vinayotazamia kwa jumla kazi ya kiaskari. Kusimikwa kwa mawazo hii kutasaidia rasmi mabadilisho mbalimbali ya pleni ya wajeshi iliyotiliwa saa hii na waziri Yusikae na ukingo kitaifa, pia wapiganaji wa zamani wa mwaka wa 2009 toka Lubumbashi, pole munanga rejo kapii. Ni leo tarehe ine Februari mwaka huu tunao ndio ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupinga ugonjwa kanseri. Maoni yaliyochaguliwa kwa mwaka huu ni mafaa ya mazoezo ya kazi za mwili katika mipango za kupinga kanseri na magonjwa mengine itwayo kardio vaskuleri, magonjwa ya moyo. Kanseri ni moja ya magonjwa huenda kusababisha kifo, na hiyo ni kufatana na wataalamu muungano ulimwenguni unahusika na afya OMS kwa kifupi inayehakikisha kama kanser ilisababisha huenda vi, kusababisha vifo vya watu milioni makumi nane na ine kati ya mwaka wa elfu mbili na tano na hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tano ikiwa kama bila shaka mipango ya kuupinga ugonjwa ule haichukuliwe. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia haipo mbali na maoni hayo, na ndiyo maana zaidi kanseri inavumbuliwa zaidi huenda kuiponesha. Mwandishi wetu Belinda Bosoma aliyochungua hali hiyo, na katika semina iliyotolewa na kwa sherehe ile aliweza kujulisha kama bila shaka, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inao mipango nyingi ya kuweza kupinga ugonjwa huu na hatua nyingi mjini Kisangani. Fondasion Nasionali pour la Demokrasi katika lugha Kifransa kwa kifupi NED lilijulisha kama lipo tayari kwa kusaidia mashirika ya kiraia ya jimbo lile la mashariki. Hayo ndiyo yalijulishwa siku ya tatu na mwenye kuhusika na mipango kuhusu Afrika ya kati ya fondasio ile NED, ilikuwa wakati wa mkutano wake na wanamemba wa shirika la raia na pia wapasha habari Joshua Marx. Anatamani pia mashirika ya raia na ya bazuele na utwele isaidiwe, lakini anayo magumu ya kuwafikia. Ripoti ya bibi Dorcas Kangu mengi sijont yafati na Jacke Mukongole. Kuinua demokrasia, uhuru wa upashaji wa habari haki za binadamu na kadhalika ndiye moja za mipango zeni kupata msaada wa gundi NED. Jambo hilo ilitolewa na mweni kuhusika na mipango katika gundi hilo wakati ya mazungumzo na wapasha habari Joshua Max anahakikisha kama gundi lake ni tayari kutolea msaada kwa magundi mbalimbali zimboni isipokuwa tu yale ya lotus na Congo animage zeni kupata msaada huu, lakini magundi hizo zinalazimishwa kufata kanuni lake. Tulisikiliza malalamiko ya prezidenti ya shirika la kijamii la mji Dungu: lakini tunazuiwa na shida yeni kuhusu usafirishaji wa kufika Uele ya juu na ya chini. Kama vile aliyenena, mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Raisi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia alisaidi kreti jana siku ya ine ya kuwataja wanamemba saba wa komishini ya uchaguzi wa taifa huru sini. Kwa kifupi ni wanamemba hao: Jacques Njuli, Flavie Misoni, Matie Mpita Mpito, bibi Karoli Kabanga, bibi Muhimuzi Elize, Lorandaye Kondo na Pasa Daniel Ngoi Mulunda. Basi namna gani viti vya madaraka ya wanamemba wale huenda kugawanya kunako chumba cha seni? Mwandishi wetu Jefengo aliyechungua jambo lile anasema hivi: sheria kuhusu kuundwa kwa gisi ya kutumika kwa komisheni ya uchaguzi wa taifa huru ni wazi kuhusu jambo lile. Sheria haisemi kama kiti fulani ni cha jamaa fulani la kisiasa, lakini kufatana na maoni ya wanabunge wengi huhakikisha kama ugawanyi wa viti huenda kufanyika katika masikilizano na kufatana na hali ya idadi ya watu wenyi kusimamia kila kundi la siasa au kundi la wanabunge kunako baraza la bunge la taifa. Ni hivi kwa mfano, kiti cha presidenti wa seni huenda bila mawazo mengi kwa kundi la uwingi la wanabunge, na kiti cha presidenti makamu huenda kuchukuliwa na upinzani. Nukta ya nane juu ya kuundwa kwa seni na hali ya wanamemba wake inasema kama komisheni inaongozwa na chumba chenye kuwa na wanamemba saba, kwa viti saba wanachaguliwa na bunge la taifa hakuna linalohakikishwa juu ya ugawanyo wa kazi na madaraka yao. Mbele ya kuchukua madaraka yao, wanamemba waseni wanaapa kiapo mbele ya kurti ya kikatiba. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gulele Mlungambwa na waandishi wetu walioshiriki nasi ataliye vine Mbwinga, ambaye aliweza kuunda taarifa hii na kuishiki nayo dunia, mkwenda milemba anawapigia asante sana, wakutakia mwisho wa juma njema