Aksanti kwa kuwa nasi njani mwa anga afata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. So kwanza, mtasara wa habari zenyewe Jimboni Bandu Ndusha kama hali ya usalama katika gereza kula Kikwiti si nzuri, wafungwa wengine ni wenye kuwasumbua wenzao, kuwapiga na kuwatesa ovyo. Chumba kimoja cha gereza lile kula Kikwiti linalo wafungwa wa askari jeshi na askari polisi na pia wa raia na watoto. Jimboni Kivu ya kaskazini pa uwanja wa kimataifa Goma, ndege la aina jete kutoka Nigeria limesimamishwa uwanjani tangu sasa juma moja likiwa na wasafiri ine na wanamemba in wa kundi la uongozo linasimamiwa na kuzaniwa kuja kunyanyasa madini ya nchi. Na mjini Kinchasa, kampuni Notral limepokea leo hii vyombo kumi na tatu kwa usafirishaji wa watu mjini Kinchasa, Njili, Kasantral na Kasanguru. Gari vyombo vile ni matunda bora ya husiano kati ya serikali ya Kongo Kidemokrasia na Ubeljiji. Habari kamili Hali ya usalama si nzuri katika gereza kuu la mji wa Kikwiti jimboni Bandundu. Wafungwa wamoja wa gereza lile ni wenye kuwa adui wa wengine gerezani. Wengi wafungwa wanateswa sana na wenzao, kupigani kupigwa na kuteswa owe na kutendewa vitendo vingine vibaya. Katika gereza lile kunapatikana askari jeshi, askari polisi, wa raia na watoto wadogo katika vyumba vimoja. Ripoti ya mwandishi wetu Fabie Kamizi, tuyafate kupitia toka Jean-Desire Kanyama. Jambo la sasa ni ya kupiga na kuumiza vikali. Kiongozi moja inspekta wa chumba cha hukumu la jeshi ya Kikwit jumajana na kundi moja ya wafungwa na urusa ya mfungwa moja aliyehukumiwa. Huyu muhukumiwa njo mwenye kufanya sheria na kuleta oda gerezani. Kiongozi wa gereza usema kama huyu ofisa mfungwa alipiga kwa sababu alikuwa akifata usiku habari ya Redio Okapi kupitia redio yake, jambo ayikufurahisha wafungwa wengine mkusema kama alikuwa anawazuru. Kiongozi huyu wa gereza anahakikisha hiyo ukosefu ya usalama ndani ya gereza yenye kuletwa na wafungwa wenye hatari, naye uongeza kama ukosefu ya gari ya kuwapeleka mahali pengine njo inatuma hawa wafungwa kubaki humo, kuwapeleka mahali pengine njo italeta usalama ndani ya hiyo gereza. Jambo wenda hakikisha pia na mkuu wa chumba cha mahakama la Kikwit. Nikiripoti kutokea mji Kikwit, mimi ni Fabien Kambizi, Radio Okapi. Asante Fabien Kambizi. Tunajekeza kwa upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako shirika la raia linahuzunishwa na kutambua kama hali ya usalama inazorota sana katika eneo la Uicha katika mtaa wa Beni, akijieleza mbele wapasha habari prezidenti wa shirika bwana Omar Kavota aliuisha kama hali ile ni yenye kutiliwa mgongoni wa waskari wa moja ambao hawatambulikane na kuweza hivi kutoa mwito kwa viongozi vya askari la taifa FRDC kujiingiza katika mipango ya utafuti wa amani kwa kukomesha hali ile huenda kuharibu usalama, ambao ni mwangaza wa maendeleo. Pasipo usalama, hakuna maendeleo. Mengi tuyafuate na mwandishi wetu Etienne Mwindo. Bwana Omar Kavota anaeleza kwamba vitendo vya wizi na unyanyashaji vya hapa karibuni ni vile vilivyofanyika usiku wa kuamkia Jumapili iliyopita kunako kartier pakanza Oicha ya kwanza na baka haiku bwana jarji naye mwandalizi wa hospitali ya Oicha pamoja na mtoto wa mchungaji wa stoa kunako hospitali hiyo walinyanganywa mali yao kama vile pesa, simu za mkononi, johari. Ananena presidenti wa shirika la raia, kwa muda usiopunguka wa juma moja, zaidi ya nyumba hamsini zilitembelewa na majambazi wenye silaha. Bwana Omar Kavota anasema moja ya sababu za ukosefu wa usalama ni uwingi wa askari mjini Oicha na kuweko askari hao siku nyingi bila kubadilishwa. Naye kanali Selefengelek anayehusika na uhusiano katika operesheni Ruenzori anatupilia mbali mashtaka hayo na kusema ya kwamba ukosefu wa usalama mjini Oicha ni jambo la raia wanaomiliki silaha. Butembo Etienne Mwindo, Radio Kati. Jimboni Katanga, mjini Lubumbashi, wazazi wa mara na marafiki wa jamaa Gregorikesi waliandamana jana siku ya yenga au walijulisha hivi hasira yao na uchungu wao, kufatana na kuwawa jana tu kwa mama toni Gregorikasi. Mtoto wake aliwawa pia tarehe 4 Januari mwaka huu. Waandamanaji walipitia kunako pale de justice chumba cha uliwali jimboni, makao ya baraza la bunge jimboni na korti ya kijeshi. Bibi Charlotte Kalume, mama ya Tony Gregorakis, alipatwa na risasi kwa mguu wake mmoja wakati mtoto wake aliuawa, aliweza hivi eh, kufariki siku moja kisha kesi yake kui, kesi yenye kuelekea kuwawa kwake ilijulisha kama ni bwana Ali Mohamed ndiye muuaji na hukumiwa mpaka mwisho wa maisha yake gerezani. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama kuhusu uwawa kwa Floribe Chebea chemadhari jadidi uleko aliweza leo kuitika kama atasaisha tangazo lake la ya kiserikali ya tarehe mbili mwezi wa sita mwaka wa jana ikiwa kama anapata wakati. Tangazo lile lilikuwa na maoni yenye kuelekea uongo na yenye kuwa na hali nyingine kuhusu ujimadari, bila alihakikisha kama tangazo lile limesema kama mwili wa Floribert Chebeya haukuwa hata kidogo na alama ya kuonyesha kama aliuawa. Katika kesi ya leo siku ya, ya kwanza mbele ya korti ya kijeshi kunako gereza kula makala katika jambo la kuelekea Chebea na Fidel Bazana wa kundi la wenye kutetea liweza kujulisha kutetea haki za binadamu na pia mchunguzi jimboni wa uh, askari polisi mjini Kinshasa waliweza kusikilizwa kwa kama vile washahidi. Turudilie tena jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kujulisha kama ndege la mabawa ya inavyo Yani hijete kutoka Nigeria linapatikana katika uwanja wa kimataifa pa Goma tangu sasa juma moja. Wana memba ine wa kundi la uongozo wa ndege lile pamoja na wasafiri ine ni wenye kusikilizwa na kazi za ujasusi mjini Goma, kwani wanazaniwa kununua madini kwa hali ya kimagendo. Ndivyo ilikakishwa na maoni ya kijeshi. Ripoti ya Gabrieli Wamenya. Mengi sidioni tuyafate na bibi Rosalie Zawadi. Washuhuda kwenye uwanja wa ndege wa Goma wasema kama ndege ile ilifika mjini Goma siku ya nne, ila ni siku ya tano ndipo mambo yaliharibika. Ilikuwa wakati askari mmoja wa jemadari Bosco Ntaganda aliyefika kwenye uwanja wa ndege alikataa malet aliyotoa katika ndege ichunguzwe. Washuhuda waongeza kama askari huyo alipewa oda ya kupeleka malete hiyo kwa liwali wa jimbo, jambo ambalo hakufanya kwani alipofika kwenye kanisa Saint Esprit, alielekea makao ya jemadari Bosco Ntaganda. Wengine maafisa wa jeshi waliokuwa wakifuata gari hiyo walizuiwa hata kusogea nyumba ya jemadari Bosco Ntaganda. Jioni hiyo tu, askari huyo wa Bosco Ntaganda alirudi kwenye uwanja wa ndege na vifungo kenda vya chuma alivyopandisha katika ndege. Kwa sasa ndege hiyo ingali kwenye uwanja wa ndege kwa oda ya viongozi wa jimbo na utafiti unaendelea ili kujua ndege ilikuwa Ilitoka wapi na itajielekeza wapi? Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ya sekta ya afya inapewa kutoka bajeti ya pesa serikali mfuko wa aina ya mpango wa pesa tatu na nusu asilimia moja kuliko kumi na tano asilimia moja kama vile iliagizwa na uhusiano mbalimbali wa bija ni hali hiyo ya mfuko wa pesa ndiyo msingi wa magumu ya kuwatunza yapata milioni makumi sita na sita ya, ya wakaaji nchini Kongo ya Demokrasia. Hiyo ndiyo moja ya hali iliyojulishwa leo siku ya kwanza asubuhi kunako makao ya PNMLS hapa mjini Kinshasa, na ilikuwa wakati wa kujulisha hali ya afya ya nchi kwa mkuu kiongozi wa OMS Bibi Margereshan mwenye kupatikana hapa mjini Kinshasa. Ripoti ya mimi ngumba mulongo mengi sio tuyafate na Jean Desire Kanyama upashwa timizwa kuna kuboresha kwa mafunzo ya chini na kwa hali ya kazi, pamoja na kusawazishwa kwa fedha za washiriki. Kwa hiyo inaomba kuongeza lazima ya vifaa makao, yani viwanda, uhimizaji wa usaidizi wa kifedha kwa kushimika mpango wa taifa wa maendeleo ya afya, na kuzidishwa kwa mfuko wa bajeti ya serikali unaoelekea sekta ya afya. Lakini matimizi baina ya mwaka wa 2001 hadi hayaapo ya kugeuza kuwa madogo yani ya chini. Amejulisha waziri wa afya Victor Makeng anasema kuhusu kuongeza kwa kipimo cha chanjo ya kawaida, kushuka kwa idadi ya watoto na wanawake wanaofariki na hiyo ijapokuwa hali ya vita nchini. Akitoa maoni yake kuhusu hali hiyo, kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni ameonyesha lazima shirika lake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mbele ya matatizo yaliyojulishwa na waziri wa afya, kiongozi mkuu wa OMS ameahidia kutayarisha madai mbele ya wakuu wa kiserikali kwa kutoa fedha zenye kuambatana na lazima ya afya. Kisha mkutano huo, kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni alielekeza kunako baraza ya bunge kwa kukutana na spika wa bunge na kiongozi wa seneti. Baadaye alipashwa fika kunako ofisi ya waziri mkuu, mbele ya kupokelewa na Rais Joseph Kabila, kampuni ya Onatra ilipokea leo hivi vyombo kumi na tatu vya kusafirisha watu kati ya mji Kinshasa Gare Centrale Njili na pia tangu Kinshasa hadi Kasangulu gari. Vyombo vile vya Onatra huenda kusaidia wakaaji wa upande wa mashariki mwa mji wa Kinshasa. Hayo ndiyo matunda ya uhusiano kati ya serikali ya Kongo Kidemokrasia na usiani kifundi wa Ubelgiji. Ripoti ya Nadine Fula Simba, Mengi sizoni na Jean Desire Kanyama ni magari za moshi kumi na tatu zenye chapo ya bendera ya taifa, yaani rangi ya nyekundu, kimanjano na bluu zinatokea nchini Chekoslovakii, ikiwa ni matunda ya uhusiano ya kiufundi wa ufalme wa Ubeljiji na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa yote gari hizo zina uwezo wa kukaribisha watu mia mbili wenye kuketi. Zitasafirisha watu katika njia mbili, kwanza kutoka gari Central hadi kiwanja cha ndege cha Njeli, na pia kutoka gari Central hadi Kasangulu. Bwana Serge Basaula, kiongozi mkuu wa kiwanda cha uchumi cha usafirishaji na bandari, amefasiria kwamba sababu ya kupokea gari hizo za moshi ni ya kuboresha lusafirishaji wa wakaaji wa mji wa Kinshasa. Lakini kwa sasa matatizo ni kuhusu utimizi mzuri wa gari hizo za moshi, ndio sababu w wakaaji wa mji wa Kinshasa wenye kufurahishwa na mradi huo wanaomba wakuu wa kiserikali washimike mbinu za usalama katika magari hizo za moshi. Lakini kuhusu shughuli hilo, kiongozi mkuu wa shirika la uchumi la usafirishaji na bandari alisema hatua tayari zilichukuliwa kwa kuendesha usalama wa watu na vifaa vyao.