Habari zetu dunia Mukanda, dunia Mukanda. Amjambo, wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, akisanti. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Amerika akijieleza mbele ya mkutano wa wanamemba wa shauri la usalama la Umoja wa Mataifa, jana siku ya kwanza Bwana Roger Miss aliweza kusifu viongozi vya serikali ya Kongo Demokrasia kwa kuweza kuwapinga wale wenye kutenda maovu na kuwafunga maofisa wengi walioingia katika jambo la ubakaji. Yeah. Jimboni Kivu ya kusini pa Ovira ase iliwasafirisha wakimbizi Warundi 175 nchini mwao Burundi leo hii siku ya pili, lakini wengine Tano, wenye hawalaliwalala inde pakempi ya mpito pakamivira wamebaki pa na hali ya kulala kwao haijulikane kwa sasa. Kinchasa, kiongozi kikuu cha OMS kilitembelea leo hii vituo vya afya vya Kinchasa. Hali ya vituo vile ni ya uzuni, alitambua Bibi Marge Chan oh, Naam, habari kamili msimamizi maalum katibu mkuu wa mmoja wa kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Roger Miss alijulisha kama anafurahishwa na nguvu yenye kufanyika na viongozi vya Kongo a Kidemokrasia kwa kumalizisha hali ya kutowawazibu watenda maovu. Roger Miss aliyesimulia katika mkutano wa shauri la Umoja wa Kimataifa alisema kama viongozi vya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia angehakikisha utashi wa serikali ya Kongo kwa kukomesha vitendo vya ubakaji na kutoa mfano bora kwa kuwafunga mwezi wa kwanza yapata maofisa kumi wa FRDC waliotajwa katika vitendo vya ubakaji yapata makumi tatu pafizi jimoni kivu ya Kusini. Roger Miss alijulisha pia kama upungufu wa vitendo vya FDLR ni matunda ya mipango ya kisiasa na kijeshi. Mpango ambao huenda kusifiwa. Ripoti ya mwandishi wetu Martial Aseme wa Radio Umoja wa Kimataifa pa New York. Mengi si dioni tuyafuate na Jean Desire Kanyama. E, kiongozi wa MONUSCO alionyesha kwamba kuna sababu za utulizo kuhusu maendeleo katika mpango wa utume huo wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa roemis ripoti kati ya MONUSCO na wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ipo vizuri, kama inavyoonyeshwa katika uhusiano wa kijeshi, alihakikishia baraza ya usalama gano ya MONUSCO ya kutia mkazo zidi ya ulinzi wa raia, hususan mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kunapatikana makundi ya silaha ili kuharibu hali ya usalama na kutenda maovu mengi. Baadaye, Roger Miss alitoa angalisho ya baraza la usalama kuhusu mahitaji ya Monisco yakiwa kuzidishwa kwa uwezo wa usafirishaji angani kwa kutoa mahelikopta, kusawazishwa kwa usaidizi wa kifedha katika bajeti ya Monisco ya mwaka wa 2011 2012, katika matayarisho ya uchaguzi wa urais wa mwezi wa kumi na moja ujayo. Ukosefu wa aina hiyo huenda kuharibu operesheni zenye kuelekea vifaa katika uchaguzi na kuharibu maendeleo yaliyofanyika miaka iliyopita, alisema Roger Miss. Jimboni Kivu ya Kusini, shirika la kimataifa lenye kuhusika na wakimbizi ASERI kwa kifupi, ilianza leo, siku ya pili kuwarudisha wakimbizi warundi mia moja makumi saba na tano waliokuwa nchini kongo ya kidemokrasia. Ni kundi la pili kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja linaenda nchini in mwao Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi ni sasa, kwa jumla kundi la kumi na nne kurudi Burundi, na hiyo ni kufatana na komisheni ya taifa yenye kuhusika na wakimbizi CNL Pauvira hujulisha pia kama wakimbizi wale waliosindikizwa pasenta na walipokelewa pa kampi ya mtembuzi katika eneo la Bujumbura. Kundi lingine la warundi wakimbizi makumi sita na tano waliopitisha siku tatu nje ya kampi ya mpito ya kavimvira pa uvira hawakuchukuliwa fisto ngoma vipi pale Uvira. We, uh, jambo ni tangu siku ya posho ndio wakimbizi Warundi hao walitoka maeneo la bonde la Ruzizi na katika nyanja za kati tarafani Uvira. Wamoja kati yao walikuwa na vikaratasi vya ukimbizi na wengine hawakuwa navyo. Walikuwa wanasikitia maisha yao waliokuwa nao nje ya kambi ya mpito ya Kavimvira kwa mujibu wa mashiri ya washirika wa Sener, ni mara ya kwanza kabisa wakimbizi hao waliripoti kwa haraka kwenye kambi ya Kavivira kuliko kungojea mahali pale walipoorozeshwa. Tuwakumbusheni ya kwamba wakimbizi hao kwa idadi ya sitini na tano wamekwisha kukubaliwa na kambini hapo Kavivira na watarudishwa nchini mwao siku ya pili wiki ijao. Toka Uvira, fisto mamayabala kwa nyamba, Radio Okapi na kiongozi cha bandari ya Bakongo anajulisha kama kazi za ujenzi upya wa eneo liitwa loke ya ine ya bandari ya kimataifa pamatadi huenda kumalizishwa mwisho wa mwezi huu. Kisha kumalizika kwa ujenzi ule wa ke ya ine, ofisi ya usafirishaji huenda kufaidika kila mwezi na dola za Kimarekani 1600. Mengi tu ya tu, mwandishi wetu wa pale Matadi, Geru Nyambara, aliweza kutuambia kama Bwana Tito Umadi Malanda, akiwa kiongozi cha bandari ile, aliweza kujulisha kama kazi za ujenzi upya wa mabandari yale yalitumia milioni mbili ya dola za kimarekani kutoka shirika la ONATRA. Turudi mjini Kinshasa. Akiwa katika safari ya kazi katika jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, Bibi Magrere Chan, kiongozi kikuu cha OMS, alitembelea leo hii vituo vya afya vya mji wa Kinshasa. Ilikuwa kwake yeye Magrere Chan kuelewa gisi vituo vile vya afya vinatumika na kuongozwa, akihuzunishwa na hali ya nguvu yenye kukumba vituo vile vya afya vikiwa vyenye kutumika na Omes, Bibi Chan alisifu nguvu za komiti ya uongozo wa vituo vile na, na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuweza kutenda mengi. Basi ripoti ya mwandishi wetu Engumba Mimi Mulungu, mengi sidoni tuyafate, na Jean Desire Kanyama kipindi cha kwanza cha ziara yake katika vituo vya afya kiliendeshwa kunako hospitali ya Sentenaire inayoendelea kujengwa. Hapo kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni aliomba serikali iwe na hakikisho ya mwenendo mzuri wa kazi katika hospitali hiyo kwa kutimiza vizuri utume wake. Akisindikizwa na waziri wa afya na wakuu wa shirika la afya ulimwenguni Bi Margaret Chan alienda baadaye kunako UNRB, mshiriki wa OMS. Vifaa vinavyotumikishwa katika uchunguzi wa kiafya vilitazamiwa na ujumbe huo. Hapo kiongozi mkuu wa OMS alionyesha utashi wa shirika hilo wa kuendelea kuhusiana na INRB. Na kipindi cha tatu ni kunako mpango wa chanjo PEV, ambako Bi Margaret alipatia wafanyakazi moyo wa kuendesha kazi bila shaka, na baadaye aliopokelewa na kiongozi mkuu wa Ocha. Ziara yake ya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakomeshwa leo hii kisha mkutano na wapasha habari na jimboni mashariki, wasaidizi wa waganga na pia watumishi wenye kuhusika na kazi kiserikali katika eneo la afya la Buta, mtaa unaopatikana zaidi ya kilomita mia tatu kaskazini na mji wa Kisangani, wamekuma kazi tangu siku ya kwanza. Mgomo ule unaacha nafasi ndogo kwa kazi ndogo ndogo katika mitaa saba ya afya. Wenye kugoma kazi wanadai walipwe pesa zao za nyongezo, yani prime katika lugha ya Kifransa, za muda wa miezi tatu bado kulipwa. Mganga inspekta wa jimbo ana waomba waanze kazi kwa kungojea, bila shaka, atua ataka uchukua ili wapate kupata sulugisho kwa jambo lao. Ripoti ya Aselme Matwa. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Andre Kitingi wanamemba wa kikundi cha Senkaso wa idadi mia tatu makumi tatu na nne wamechongea ordonateur delege wa divisioni jimboni usikai na feza na kontable wa jimbo ndogo ya hafya yao kupunguza mshahara ya primu ya miezi tatu. Wao wamesema kwa mshahara wa elfu milioni tano mia tatu makumi saba na tisa ya franga na Congo kwa mwezi, kwa namna ilitoka mji mkuu wa Kinchasa. Watumishi wenyi kukasirika wamesema wamepata tu milioni moja mia nne makumi tisa na saba, na kwa kazi chache Prezident wa senkans, amenena ya kama waguzi wawili ndiyo watafanya kazi kwa kila hospitali kuu ya jimbo ndogo ya afya, na moja katika vituo vya afya, mwenye kuhuzika mganga inspekta jimboni mwenye kukutanika na kamati ya senkans siku ya kwanza, amealikwa watumishi kurudilia kazi. Daktari Jean-Marc Mabindi amehaga kufanya yote kwa kupata solisho kwa hali ile. Muda chache, Mujikisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Tawi la mipango ya usaidizi ya vituo vya serikali ya kujitegemea kupitia sekta yake ya kuunga mkono kwa hatua huenda kuelekea vituo vile vya kujitegemea katika uongozi kiserikali, ilitoa mwito ili wakazi wote washiriki mpango wa kuhimiza raia kwa shabaha ya biashara kuingiza raia na kuwasaidia kuelewa hali ya vituo kiserikali huenda kujitegemea katika uongozi wao. Tumsikilize Bwana Leonard Avena Ngindu, mkuu kiongozi cha sekta ya kuzidisha mipango kwa ya vituo vyenye kujitegemea, yupo mbele ya mikrofoni ya Bi Belinda Bosuma. Barua ya njia yenye ya decentralization namna ya decentralization napesha kutembea kuangalia kitu gani tunapesha kufanya, raia ikia mzuri maneno ya decentralization kwa raia. Ya decentralization ni kitu gani? Donc iko serikali inarudisha pouvoir kwa, kwa population juu pouvoir population apate kuexercer ye peke na benyewe. Atachagua kati ya cité kati ya commune kati ya secteur kati ya, ya ville kati ya province, bana inchi benye banenea bana biko na profile ya kuenea batachaguliwa juu ya kufanya nini, kutumikia da raia fazi nyewe raia nekala kunzo kwa mana tunalika ba journaliste kwa kuwa tusikilizane nabo, bangalie namna gani banaweza kuleta maabari yote, na de manière que isikire la décentralisation, raia i kamate kuangalia njia gani tunapaswa kufuata njia kufika ku décentralisation. Na hapo takomeja taarifa ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu, na walioshiriki nasi pele kipela, mundu bibi mshirini na tola mpangi, na wandishi wetu kutoka majimboni, dunia mkonda milima, rafiki asante sana kwa hili