Abari zetu dunia, Mukunda Milemba imbamomesani mika wasilaji wetu, wabari katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya bari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu mbili waliuawa katika mapambano ya usiku wa leo kati ya Maimai Pareko na askari polisi la Taifa Pakyondo, kilomita makumi nane kusini mashariki mwa mtaa wa Beni. Mjini Kinshasa, wa askari jeshi wa taifa FRDC ni wenye kuelemushwa kuhusu sheria ya kijeshi, haki za hukumu ya kijeshi na haki za binadamu. Mafunzo haya yanaendeshwa na, na wataalamu wa FRDC pamoja na ESEC kwa waziri wa mambo ya kigeni leo hapa mjini Kinshasa, kulikuweko mkutano ulio watutanisha uso kwa uso: waziri wa mambo ya kigeni, mabalozi wa muungano wa Ulaya, wafanyabiashara, wana memba wa shirika la raia kuhusu la mezo Schengen. oh, Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Beni, komisa mdogo wa askari polisi la chu la taifa apa, Kyondo, pa Kyondo eneo lenye kupatikana pa kilomita 18 kusini mwa mji wa Beni ville ulishambuliwa na usiku na wanamgambo wa Pareko. Mashambulio yale yalisababisha vifo wa watu mbili, na hiyo ni kufatana na maoni ya kijeshi pa Beni. Mengi tuyafate na Etienne Mwindo. Askari polisi mmoja na mpiganaji mmoja Maimai walifariki kufuatana na shambulio ya kituo cha polisi mjini Kiondo usiku wa kuamkia leo. Kamanda wa sekta ya kumi na moja FRDC Kanali Antoine Mushimba anahakikisha habari hiyo hata kama ananena nena ya kwamba hawezi eleza mengi kuhusu mapambano hayo. Japo hivi, mkaaji mmoja wa Kiondo anashuhudia ya kwamba mapambano yalidumu zaidi ya saa tatu yaani toka saa sita mpaka saa tisa za usiku, na mapambano hayo yalifanyika kando kando ya ofisi ya, ya polisi pia gala lake la silaha. Mkaaji huyu ananena ya kwamba mbele ya kuondoka na kuzielekeza kwenye ngome zao za Vahiana na Mahia mnamo kongamano la Bashu, Majimaji walipora silaha tatu na risasi nyingi. Presidenti wa shirika la raia mtaani Beni bwana Omar Kavota anapinga shambulio hiyo inayosababisha ukosefu wa usalama mtaani Beni, na kujulisha kwamba usiku wa kuamkia leo raia wa Oicha walisumbuliwa na mulio wa risasi kunako kata Bakaheku, nyumba zaidi ya kumi zilitembelewa na majambazi wenye silaha. Butembo, Etienne Mwindo, Radio kapi. Tubaki katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini kwa kuweza kuwajulisha kama kiongozi cha wamaimai wa, wa kundi la Sapirita aliyekuwa akitawala kwa upande kubwa wa kaskazini, huyo ambaye ajitaja kuwa kanali alijiuzuru jana siku ya pili na kupelekwa Goma na kazi ya ujasusi ya kijeshi kufatana na maoni mbalimbali, kujiuzuru kwa kanali yule maimai wa kundi la Saperita kulifanyika kwa usaidizi wa wazee na wanadini wa eneo na pia viongozi vya ngazi za juu. Ripoti ya BBC. famaguru mengi sizioni tuyafate na Silvestre Kilolo Saperita aliyekuwa hajaingizwa jeshini tifu FRDC alikuwa eneo la Mandelia kaskazini mwa mtaa wa Lubero. Huko alikuwa akiendesha njama vijijini vingi kati ya mtaa wa Beni na huo wa Lubero, na ni huko ndipo alijiondosha pekee na kujitoa kwa FRDC. Kwa sasa amefikishwa hapa mjini Goma, ameeleza mtetezi wa operesheni Rwenzori, meja Celestin Geleka. Anaeleza kwamba Saperita aliomba mara na mara aondoke msitu, ila alitia shurti hasa hasa usalama wake kuhudumiwa na kuingizwa jeshini FRDC. Shirika la raia Beni laeleza kwamba viongozi vya huko mambo mbalimbali hasa Wanande, pia askofu wa diosezi Katolika, wafanyabiashara na shirika la raia walitoa jitihada kwa kumshawishi Saperita atoke msituni. Omar Kavota aongeza kwamba shirika la raia lafurahishwa na kitendo cha Saperita kujiondosha, na hiyo inaweza wapa juhudi wengine wanamgambo kufandha hivyo. Goma, Silvestre Kilolo, Redio Okapi mjini Kinshasa. Waaskari wa taifa FARDC ni wenye kuelimushwa kuhusu sheria ya kijeshi, haki za hukumu kijeshi na hakisa za binadamu waelimushaji ni wakazi wa ya maadhibisho ya elimu ya nchi na upendo wake wa FRDC, pamoja na usaidizi wa wataalamu wa Isaki, ujumbe wa muungano wa Ulaya washauri la usaidizi katika sekta ya usalama katika mpango wa ukingo na hayo ni kwa shabaha ya kushimika mipango ya watumishi wa askari imara kulingana na hatua na mipango ya kisheria ya kijeshi. Ripoti ya Belinda Bosuma mengi sidionitafate, na bibi Elize Chikota. Na muda wa siku tatu, watu ambao kufata majibisho watapata majifunza kuhusu sheria ya nchi ya ya shere ya ya msaada wa Apple ama shirika ya nchi za Ulaya ambayo kuleta usaidizi kwa askari polisi nchini Kongo. Tujueni ya kwamba kama mkutano huu ni wenye kuangalia sawa sawa wa raia ambao kujelekeza katika mambo za haki za binadamu ndani ya jeshi ya nchi ya Kongo, pamoja na chumba cha askari jeshi, hata wale walikuwa zamani jeshini. Lengo ni kufikia kwa kuendesha madibisho katika makundi zao fulani fulani. Chumba chenye kuhusika na mambo ya kiutu jimboni Ekwatoria kinahuzunishwa na kutambua kama hali ya malisho ya wakaaji wa malokalite Enyele na Monzaya katika mtaa wa Kungu huenda kuwa mbaya, na hiyo ni kinyume cha kuwakataza wavuvi kuuloa samaki katika miji ile mbili. Maoni hayo ndiyo yalijulishwa na tangazo la OCHA liliyogawanywa leo siku ya tatu katika mkutano wa kila juma MONUSCO na wapasha habari patana na maoni ya ucha, hatua ya kukataza wasiopowe samaki katika miji ile mbili ilichukuliwa na komiti ya usalama ya Sidi Ubangi juma jana na hiyo ni kwa kuepusha makamati yale mbili kutoingia katika mizozo na makamati yale mbili hayana mahali mengine huenda kuvua samaki, kwani ndiyo kazi wanayoishi nayo. Ndiyo maana wakaji wale wanaomba kwa viongozi kukomesha aliyo isiyo ya uwaki. Tumsikilize Bwana Asumane Kuruma mkuu kiongozi cha ocha akijua njiani mwa simu. na mimi Engumba Mlungu, kama mnavyofahamu kuvua ni mojawapo wa kazi kubwa ya watu wa eneo hizo, na leo kama wanakatazwa italeta ukosefu wa chakula, ndiyo kazi inayoruhusu kupata fedha, na kuna hatari kama inakatazwa. Ndiyo maana tulitoa mwito na tutaendelea kufikisha madai upande wa wakuu wa jimbo, kwa kutafuta suluhisho ingine yenye kusaidia sawa ulinzi wa nafasi za uvuvi. Kwa sasa kuna matatizo ya chakula katika eneo hilo, tunachungua, hatufunge mikono, tuna ngoja nyumba itayo la mezo shegene nchini Kongo ya kidemokrasia itafungwa. Hatua hiyo ni yake waziri ausikae na mambo ya kigeni, alijulisha leo hii hatua ile wakati wa mkutano uliowapokea uso kwa uso waziri wa mambo ya kigeni mabalozi wa muungano wa Ulaya, wafanyabiashara wa Kongomani katika shirika la Ofek, mashirika ya raia na pia makundi ya kijamii. Na kazi chaba ya mkutano ule ni kubadilishana maoni juu yaani, ya kupata viza, yaani ruhusa ya kuingia katika nchi za kigeni. Ripoti ya mwandishi wetu Jake Ive Molima Mengi Sidioni na Jean Desire Kanyama. E, katika mazungumzo ya ukweli pande zote zilichungua matatizo mbalimbali yaliyosababisha uhusiano mbaya kati ya jumba la Schengen na pande la Wakongomani. Lengo ni ya kuleta kimya kati ya pande hizo mbili. Upande wa Kongo inawaziwa kwamba kuwasili kwa jumba Schengen kuliharibu hali ya utoaji wa visa wa kuwa kiserikali. Watu kutoka makundi ya kijamii na makazi mbalimbali mbali, walikosewa kutokana na hali ya kazi ya jumba hilo, ijapokuwa mbele ya kushimikwa kwake, hata kama kulikuwa magumu fulani visa zilitolewa bila shaka, lakini kwa sasa hali ili sana mwenendo ukiwa mrefu pamoja na kukataliwa kwa viza, lakini kwa mabalozi wa eneo la Schengen hakuna upendeleo wowote amesema balozi mbeleji Dominique ru de suiland. Wakati wa mkutano huo ilikumbushwa kwamba jumba la Schengen ni kituo cha pamoja kinachopokea ombi ya viza na kila swala linachunguzwa baadaye na balozi anayehusika na ombi ya viza. Kwa upande wake, waziri wa masuala za kigeni alisema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itafanya inavyotendewa wakati wa kukataliwa kwa viza kwa mkongomani mwenye kuheshimu surti zote. Na wilayani Ituri, ukosefu wa maji safi katika karta nyingi za mji wa Bunia unakamilishwa sana. Karta yenye kukumbwa na shida ile ni Bankoko. Shirika lenye kuhusika na kugawanya maji Regideso na Karitas, tawi mbili yenye kuhusika na ugawanyo wenye kupana maji safi katika karta ile, wanao magumu mengi tangu miezi nyingi, magumu ya kiufundi yenye kuwazuia kujibu kwa magumu ya wakaaji. Na mpaka sasa maagizo ya serikali kwa kupata suluhisho inangojeliwa tu. Ripoti ya Jean Paul. Mjini Bunya wa mama ya mikoba Maniema pia geti ya kata Bangkoko, kila siku wanapatikana ndani ya msururu toka saa kumi na mbili ya asubuhi kwa nia ya kushota maji, lakini bahati ya kurudi na maji nyumbani si muhimu. Wamama hawa wanatumia hata maji ya uchafu yenye kugonjesha watoto wao katadi Bangkoko yenye kuwa na wakaaji elfu makumi tatu na sita. Kampuni Reji Dezo inakosa sululisho kwa kuwa tiyoyote ya maji imeharibika. Kampuni hiyo imetumainia hadi ya serikali ya kwamba sululisho sho itatoka kunako kampuni ya kuchimba mafuta ya gari ziwani Albert ngambo zengine. Shirika la maji ngongo yake Caritas inapanga kutengeneza vyombo vyake ya kusukuma maji katani Bangkoko ikiwa imekufa zote, imeshapita miezi mingi. Bunya Jean Paul Basila Radio Kapi. Ni pamoja nawe Jean Paul Basila, taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na mshirini natola aliyoenda kuandaa taarifa hii na mwandishi wetu kutoka majimboni