Radio Okapi. Habari zetu dunia Mukunda Milemba Okapi. Umesalimika na nyi wote, niko na sinjani mwa anga wezafata habari zetu katika lugha bora la so, Kiswahili wapendwa wetu, fateni kwanza vitu vikubwa vya habari zenyewe Jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Goma, vituo vya kuuzisha mafuta ya taa mazuti na esanse havikutumika. Hicho ndicho kinyume cha mzozo kati ya wafanyabiashara wa sekta ya petrole na fonere. Bei ya mafuta ya taa yamepanda na pia bei ya kusafiri katika mji wa Goma. Jimboni Katanga, shule moja ilipoteza vyumba vya masomo kusababishwa na mvua kubwa na kali iliyonyesha katika lokalite Kongolo muda wa siku kumi Chasa mkutano ya ine juu ya ugonjwa wa kanseri umeanzishwa leo asubuhi chini ya uchunguzi wa maoni hayo kanseri nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wauzuriaji wakiwa wa taifa na wale wa kutoka nchi za kigeni watachungua gisi ya kuepuka na kutunza ugonjwa ule, habari kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Goma, vituo vyote vya kuuzisha mafuta ya taa, mazuti na esanse havikufungua milango zao leo hii, siku ya tano tangu asubuhi na kuweza hivi kupandishwa kwa bei ya mazutu esanse na pia bei ya kusafiri mjini kwa kutumia teksi na pikipiki au kadhalika. Hali hiyo inasababishwa na mzozo unaowachonganyisha wafanyabiashara wa sekta ya petroli na FONER, mfuko wa taifa kwa ujenzi wa barabara. Wafanyabiashara wale wanadai uongozo wa pesa kutoka malipo ya barabara, yani peage rute katika lugha ya Kifransa, wa waijulishe na kuweza kuonyesha kama FONER inao uzito na bila usawasawa kwani wanatoa pesa za malipo lakini hakuna kazi ya kuonyesha mafaa ya uchumi ule. Tukiwa tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini eh, kama kazi zote hazikufanyika leo hii siku ya tano katika site ya Oicha, mji mkuu wa mtaa wa Beni, maduka madogo, maduka makubwa, vituo vya afya, soko na kazi zingine hazikufanyika. Fatana na shirika la raia tawi la Oicha, wakaaji kupitia mchana mzima bila kazi walionyesha hasira lao juu ya kupinga hali ya usalama inayozorota na ambayo inatendwa na watu wenye silaha kusema kama katika mwezi huu yapata nyumba kumi ziliporwa na watu wenye silaha ambao wanatenda vitendo vile Pa site ya pale Uicha kitendo cha mwisho kilifanyika na shirika la raia kilipitika jana siku ya ine, wakati nyumba tano ya site ya Uicha ziliporwa na waasikari wasiojulikana kama ni wa FRDC. Presidenti wa kundi la shirika la raia la Uicha, bwana Jean Paul Ngangungi Ngungi, alijusha kama serikali inaombwa ifanye lolote kwa kuweza kumalizisha hali ile ili usalama urudi. Na pa Mweneditu jimboni Kasai ya mashariki, viongozi vya kampuni ya SNCC vinaomba serikali jimboni ichungue hali ya kuwasafirisha watu kwa bure. Viongozi vya SNCC vilijulisha liwali wa jimbo lile la Kasai ya mashariki kama mwenye kuzidisha na hali ile ni kusafirisha watu bure ni kiongozi cha FRDC pamwene Mweneditu. Liwali alijulishwa na viongozi vya SNCC wakati aliwapokea katika chumba chake cha kazi mashirika ya kutetea haki za binadamu pa Mweneditu yalihakikisha ya jambo lile lenye kufanyika na kiongozi cha FRDC Mweneditu. Ripoti ya Nike Mputu inasema kama watumishi wa NCC walipigwa kiolela kufatana na oda ya kiongozi cha FRDC. Kufatana na maoni ya Raimo Ngandi, coordonata wa SNC, watumishi ine wa shirika lake walipigwa pa bandari, wakati walipokuwa wakikataza watu kuingia na kusafiri bure na katika jimbo la Katanga, kaskazini mwa jimbo lile, masomo mengi ya lokalite Kongolo yamepoteza mepoteza eh, vyumba vyao na hata paa, kutokana bila shaka na mvua kubwa iliyoonyesha tangu muda wa siku kumi. Idadi ya vinyume vya mporomoko wa udongo siku tatu iliyopita ni ukuta nyingi za nyumba za masomo zilibebwa, hasa ile ya nsitu zeritie ilivunja watu sita, wakiwemo wanafunzi. Masomo yaliyoharibika yanaomba serikali wasaidie. Ripoti ya mwandishi wetu Spdi Mwamba Mubi. Mvua iliyoonyesha siku ya tatu iliyopita imebomoa kuta za somo la sita la sekondari kwenye shule Les Heritier katika karta SNCC. Wanafunzi sita wamepata majeuri madogo. Redio ya kijamii Rscoberdi imetangaza hivyo. Institut Les Heritiers ndio ya pili kukumbwa na mabomoko siku ine. Kabla ya hayo, shule le bon berger imepoteza darasa moja kwenye blok santa Maria, kilometri ine 4 mbali na hapo, katika usultani wa Bayashi, shule epe yona imekwisha poteza vyumba viwili vya madarasa. Kumebaki vyumba viwili ambavyo wenda vikabomoke pia. Kwake yeye, kiongozi wa shule wanafunzi wake mia ine wamepoteza mahali pa kujifunza elimu. Huyu ni Bwana Justin Mayenge. tuliandika ma correspondance tukajadresser kwa chef de chefferie, kwa sou provede, tukaenda kuma organisme tel que Caritas, tukaenda ku IRC, tukaenda kuma association asociatio, tukapana madoleanse yetu, na hivi tuko na chungia fasi gani batatu reponde tupata ata mabashe nisi a ku enkadre batoto tokea kalebi. mimi ni expedi mwamba Mubi Radio kapi na Kinshasa maoni kuhusu ugonjwa wa kanser nchini Kongo ya kidemokrasia yaliuanzishwa yali kuchunguzwa leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Kazi hizo huenda kupana gisi ya kuchungua hali ya ugonjwa ule nchini, ugonjwa wa hatari na wa ukimya kanser. Kundi la taifa lenye kupinga ugonjwa wa kanser lilijulisha kama ugonjwa ule unaua watu kushindia sida, malaria, kikozi kikuu na hasa pia unashambulia idadi nyingi ya raia wangali bado vijana. Wauzuriaji kwa mkutano ule wa uchunguzi juu ya ugonjwa wa kanser ni walimu wa universite, pia waganga wa Kongo na wengine kutoka katika nchi za kigeni. Prezidenti wa komiti ya kupinga ugonjwa wa kanser mganga Sulu aliweza kujulisha kama ni sherti inchi ya jamhuri ya Kongo demokrasia ifanye bidii kwa kuweza kufanya uchunguzi wa ugonjwa ule na kuchukua mipango ya kuweza kuuponya. Mwandishi wetu Bibi mimie ngumba Mulungu, ambaye alishiriki katika mwenendo wa mkutano ule, alihakikisha kama wahudhuriaji wote walichukua hatua ya kuweza kuungana, ili watafute mipango na hatua mbalimbali ya kuweza kuchungua nini ugonjwa unatokana na nini na gisi gani ya kuweza kuupinga. Tutakomesha taarifa tu ya habari, lakini kabla ya yote ni wakumbushini mlioyafata. Jimboni Kivu ya kaskazini, mjini Goma, vituo vya kuuzisha mafuta ya taa, mazutu na esansi havikutumika. Hicho ndicho kinyume cha mzozo kati ya wafanyabiashara wa sekta ya petroli na foner. Bei ya mafuta ya taa ilipanda pia ile ya safari mjini Goma na mali pengine. Jimboni Katanga, shule moja lilipoteza vyumba vyake vya masomo kusababishwa na mvua kubwa na kali ilionyesha katika lokalite Kongolo mda wa siku kumi. Kinchasa, mkutano wa ine juu ya ugonjwa wa kanseri umeanzishwa leo asubuhi chini ya uchunguzi wa maoni hayo kanseri nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wazuriaji wakiwa waalimu wa wa maprofesa na waganga wa taifa na wale kutoka nchi za kigeni walichungua gisi ya kuepuka kutumia ugonja wile. Nani apo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na mwandishi wetu vilievine vine Mbwinga aliyetayarisha kipindi kutusaidia, dunia mukwenda Milemba na watakia mwisho wa juma njema na wandishi wetu waliotushiriki nasi, kwa heri <laughs>