Habari zetu dunia. Mukunda Milemba. Karibuni, wapendwa kwa wasikilizaji, habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa mashirika yapata makumi ine na tano ya kutetea haki za binadamu hapa mjini Kinchasa yanahuzunishwa na kushambuliwa kwa na memba wao kwa njia ya simu kama watauwawa. Hayo ndio yalijulishwa leo na mashirika yale katika mkutano na wapasha habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, utajiri wa pamoja kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia katika ziwa Kivu hawangaikiwa na viongozi vya Kongo Kidemokrasia. Hayo ndiyo yalivumbuliwa na semina ya kuchungua gaz ya ziwa Kivu Pakisenyi. Jimboni mashariki, wanabunge wa baraza la bunge jimboni mule hawashiriki mikutano iliyoandaliwa, wengi wao hawafike kulingana na magumu ya maisha. Habari kamili, Kinchasa. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanaozunishwa na gisi wanamemba wao wanashambuliwa na kujulishwa kama watauwawa. Zaidi ya mashirika makumi ine na tano yalijulisha maoni hayo leo, siku ya ine, hapa mjini Kinchasa wakati wa mkutano na wapasha habari kwa kuhakikisha maoni yao, walitaja wanamemba ambao wanajulishwa kama watauawa kupitia simu: Jean Claude Gatende, George Kapyamba, Jonasi Chiambela na Robert Kabakela. Hayo mashambulio fanyika ijapokuwa katiba ya nchi panukta kumi na saba na sita mniorazi inaomba serikali kukinga raia na mali yao, watetezi wa haki za binadamu kama vile wapasha habari. Kiongozi makamu wa Vi De Sanvoi, uh, bwana Roste Manketa Anajieleza maoni yake alichukuliwa na Mimi Engumba Mulungu na Viki Bulingola. Tunazani kama wakati huu wa matayarisho ya uchaguzi, ukingo wa watu wote watakaoshiriki katika mpango huu unapaswa kuendeshwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni lazima serikali iweze kushirikiana na mashirika ya wanaotetea haki za binadamu, kufatana na kanuni. Kazi za mashirika yale zinaheshimu sheria. Haki za kiutu haziwezi kupingwa, pia zinaendeshwa sawasawa katika ulimwengu mzima, kwa ile ni lazima kubwa kuheshimu kazi za mashirika za kutetea haki za binadamu kwa sababu ni kazi za lazima kubwa. Tunaomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo iweze kwa haraka kulinda wenye kutetea haki za binadamu na wapashabari. Mashirika yale makumi na tano yaliweza kujulisha wenye kuhusika na sheria nchini kuhusu jambo lile na jimboni kivu ya kusini kesi ya waaskari kumi na mmoja wa FARDC waliostakiwa kuwabaka ya pata wanawake makumi tano pafizi kesi hiyo inaendelea na kupatikana katika kipindi chake cha sita pa baraka patana na masemi ya karamu wa kurti mwenye kupatikana baraka jana kurti iliweza kuwasikiliza kwa upekee wanawake waliobakwa makumi mbili na nane leo hii korti iliendelea na kuwasikiliza wengine waliobakwa na kutayarisha vikartasi vya wafungwa Kumbukeni kama waskari wale wa FRDC walistakiwa kuwabaka wanawake makumi tano tarehe moja mwezi wa kwanza mwaka huu, wakati wa sherehe ya mwaka mpya wa kulipisha kisasi juu ya mmoja wa waliouawa. Jamhuri ya Kongo Demokrasia inaregeza miguu wakati huenda kuchota utajiri wa pamoja jamhuri ya Rwanda kati ya ziwa Kivu Jambo hili lilijulishwa na wazuriaji kwendako semina juu ya uchunguzi wa maendeleo ya utajiri wa gazi ya kiziwa Kivu. Semina ile imekomesha kazi zake juma lililopita pa Gisenyi nchini Rwanda. Wataalamu wengi kutoka nchi zote mbili walihudhuria semina ile. Kiongozi kikuu cha uchunguzi wa volkano Pagoma, OVG ovege kwa kifupi, ambaye alishiriki kwa semina ile, anaomba kwa viongozi vya serikali jimboni Kivu ya Kaskazini vijiingize katika mpango ule. Wakati jambo hilo litangojewa kutokea Kinchasa, hakuna litakalotendeka. Itabidi viongozi wa jimbo wajihusishe na jambo hilo. Hii itakuwa na mafaa kweli na nchi ya kongo itajitahidi. Ni kwa ngambo gani ndiyo kongo inachelewa? Ni kwa ngambo ya kisiasa na kifedha, sababu kuna makubaliano iliyokwisha kusainiwa, ila kutendeka kunashindikana. Kwa mfano, Rwanda imekwisha kuanza mradi huo na sisi bado. Tena wanaendelea kufanya mradi ungine pale Kibuye kwa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Ni kusema Kongo ingelipashwa kuanza mradi wake ili baadaye wapate kuchangia na Rwanda sababu mali ni ya pamoja. Umati wa watu wenda kujiandikisha kwa kama vile wachaguzi mbele ya senta za kuandika jimboni Manyema ni zaidi kupita mbele. Leo siku ya ine tarehe 17 Februari mwaka huu nao siku ya mwisho kwa kukomesha operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi katika eneo lote la jimbo la Manyema, lakini senta makumi ine na ine juu ya senta mia tatu makumi tano na mbili ni kusema kumi na mbili na nusu wa asilimia moja zitaendelea na kazi wa kuchukua siku walizopoteza sababu ya matatizo mengi kati ya senta makumi ine na ine, kumi na tano wenda kutumika munda wa siku tano na senta makumi mbili na tisa munda wa siku kumi. Tumsikilize Bwana Dimoke Tambwe, kiongozi jimboni Maniema wa Chasei, yupo mbele ya mikrofoni ya Rigoberi Yuma Ndwani naretons loperadtunakomesha operesheni ya kujiandikisha kwa uchaguzi eneo lote la jimbo la maniema leo tarehe 17 februari ila kuna masenta hiyo kumbwa na shida senta hizo zitaendelea kuna senta zitakaotumika wa siku tano na zile zitakaoendelea siku kumi senta zitakaotumika muda wa siku tano ni kalima senta 11 kasongo mbili na kibombo mbili zile za siku kumi ni kabambare 16 kalima tano Kasongo ine Kibombo moja Kindu moja Lubutu moja na Punya moja. Kukomesha operesheni iyo ni saa kumi na moja kisha mchana ama 17 e, ila kukiwa watu kunako namba watapumzika, kisha watagawanyiwa jeton na watu hawa watapita kesho yake mpaka siku wataisha. Lakini kazi hii itafanyika milango ikifungwa, ama gishe ferme Mtaa wa Kailo unanungunika kwani ingefaa wachukue pia siku zao zilizopoteza sababu ya kuharibika kwa makampyuter. Baadaye idadi ya watakaochagua jimboni Manyema huenda kujulisha, lakini husema kama ni juu zaidi kushindia mwaka elfu mbili na tano. Na mjini Kisangani, hali ya maisha mabaya na magumu ya wanabunge jimboni inaozuia maendeleo bora la baraza la bunge jimboni mule, miezi tatu bila malipo. Ukosefu wa pesa unavunja mioyo ya ushujaa ya wanabunge jimboni mashariki tango ufunguliwa kwa mkutano wanabunge wa jimbo lile mwezi wa kwanza, idadi yao haistahili kwa wakati wanapofika katika mikutano. Ni kusema mikutano saba iliyoandaliwa wa, idadi ya wanabunge ni ndogo sana. Ripoti ya mwandishi wetu aliana alipanagama Stidioni, tupo na Andre Kitenge, hali ni gani bwana? Ni kweli bwana dunia mkunda, mwanzo wa sesioni ya mwaka huu ya wanabunge ilifanika tarehe kumi na mnane mwezi wa kwanza iliyopita siku ile idadi ya wanabunge jimboni ilikuwa ndogo na haikufika nusu wala kupita, makumi tatu chini ya makumi tisa na sita ya wanabunge wote wa baraza la bunge jimboni la mashariki. Kwa mkutano ya siku tarehe tatu mwezi wa pili, idadi haikuenea wanabunge tu makumi tatu na nne ndiyo walifika na ilikuwa tu namna moja. Kwa masiku zingine ilifata wapi? Wanamemba wengi walikosa na kuomba usamaha, Kuambatana na presidenti wa baraza la bunge Philipi Masikini Masimango, kulindana na hali mbaya ya maisha ya wanabunge ndiyo imeleta kutokufika kwao kunako baraza la bunge. Lakini amesema ya kama wamefanya yote kuhusu wafike kwa wengi. Kwa wengine, si vizuri mwanabunge asimamishe kazi, kwa maoni ya mwanabunge Omer Badiabale, mwanabunge wa Buta kwake yeye presidenti wa baraza la bunge amesema alifanya safari ya kazi mara tatu mji Kinshasa kwa kupata mshahara ya wanabunge, lakini bila kupata fedha na kwa sasa fedha yao haiyafika bado mji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengereje ukati. Na bwana evariste bocha, presidenti wa baraza la bunge la taifa, akiwa pia katibu mkuu wa chama cha siasa PPRD, aliwasili leo mjini Mbujimai jimboni Kasai ya Mashariki Shaba ya ujio wake jimboni mule ni kusimamia mkutano juu ya maoni huenda kuelekea uchunguzi wa nukta za katiba. Uchaguzi mbalimbali huenda mbali kufanyika nchini mwaka huu na jambo lenye kuelekea mipango tano ya kazi jimboni Kasai ya Mashariki. Ripoti ya Sene Dalafina Mengi Sidioni na Jean Desire Kanyama. Tawi la PPRD jimboni Kasai ya Mashariki liliimiza wanamemba wengi na shirika zenye kuungana na chama hicho cha kisiasa wote walikuwa kunako kiwanja cha ndege kwa kukaribisha kiongozi wa baraza ya bunge akiwa pia katibu mkuu wa peperde. Utume wake una shabaha ya kutayarisha chama hicho katika uchaguzi wa mwaka tunao. Evariste Boshab alizungumzia maana ya mkaguo wa katiba. Wakuu wengine wa chama kutoka mji wa Kinshasa watazungumzia uchaguzi huo na hali ya kutimizwa kwa mpango tano kubwa ya serikali ya sasa katika jimbo la Kasai Mashariki. Kati ya watakaopata masemi kuna wakuu viongozi wa Office de Route na wa Office de Voirie et Drainage, wakuu wa vituo vya chini na wakilishi wa mashirika mbalimbali watashiriki katika mikutano hiyo kisha kuanzishwa kwake. Leo hii pambujimai Evariste Boshab alienda pa Kabinda, kilometa mia moja makumi tano mashariki ya Mbujimai kwa mkutano wengine wa aina hiyo hiyo. Ujumbe wa ushauri la usaidizi wa muungano wa Ulaya, Eseke kwa kifupi, kuhusu mabadiliko ya sekta ya usalama nchini Kongo ya Kidemokrasia, ulisha kama umefurahishwa na usaidizi uliofanyika kwa manufaa ya askari jeshi la taifa mwaka muda wa miaka mitano, au ndio ajulishwa na kiongozi cha chumba ya ujumbe ule. Ripoti ya Suzana Nzobo odra mengi sizioni na Jean Desire Kanyama. Kwa mda wa miaka tano ya kwanza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, esek ilitimiza asilimia makumi tano ya kazi zilizotayarishwa, alisema Generali Antonio Martins, kiongozi wa utume wa esek. Kati ya Shaba kuna mkazo wa uongozi wa wafanyakazi wa serikali. Utambulisho wa aina biometrik uliotimizwa na wanajeshi wa FRDC ni moja mfano wa kazi zilizofanyika, alisema kiongozi wa esek. Kwa mara ya kwanza wanajeshi waliendesha tangu miaka makumi mbili na nne mafunzo watakaoongoza masomo ya kiserikali. Generali Antonio alionyesha kwamba baraza ya Umoja wa Nchi za Ulaya iliongeza miaka miwili ya kazi kwa esek tangu Oktoba elfu mbili na kumi hadi Septemba elfu mbili kumi na mbili bajeti iliyotayarishwa kwa wakati huo wakazi ni ya milioni kumi na mbili mkato sita za ero. Kiongozi wa ESEK alisema kati ya kazi zitakazotimizwa kwa utume huo wa sita ni mkazo wa kazi za kiserikali tayari ulioandaliwa. Miradi mingi itatimizwa sawa shamba kubwa tano za wanajeshi pamoja na vifaa vya kilimo, na baadaye mradi ya kukarabatiwa kwa masomo zimoja za kijeshi na ujenzi wa zingine utaendeshwa pia. So, na takombeea taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili naacha katika mikono na arsisi baya nambala kwa ukarasa wa michezo. Okapi. Okapi.