Abari zetu dunia. Mukunda Milemba. Karibuni nyinyi wote wenye kuwa na sinjani mwa anga, tunawatakia watakia usikivu mwema wabari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vya habari zenyewe kwa kifupi. Kinshasa, komiti ya maskofu wa wasenkoni wenye kupatikana katika ka mkutano leo hii kwa kuchungua na kusimulia juu ya hali ya umaskini ambao na kumba wakaaji wa Kongo Kidemokrasia, ingawaje madeni ya Kongo Kidemokrasia ya nje yamevutwa mm -hmm. Timboni kivu ya Kusini, katika mtaa wa Uvira, wafanya biashara wanaruhusiwa kuwa na silaha kwa ukingo wao na mali zao, lakini nafaa kuruhusiwa na serikali mm -hmm. Kinchasa watu wengi utumiwa habari kama wamepata pesa, kazi au kitu fulani kupitia simu za mikono Wakiulizwa juu ya jambo lile, makampuni ya simu za mikono zinajulisha kama hatua ile ni ya unyanyasi ya uwizi. Habari kamili. Komiti ya maskofu wa Episkopa ya Kongo Kidemokrasia inajiuliza mengi juu ya kuvutwa kwa madeni ya inje katika maisha ya wakaaji, wakiwa katika mkutano wa uelemushaji tangu leo hii siku ya tano mpaka kesho siku ya sita hapa mjini Kinchasa. Basi maaskofu wale wana memba wa Piskopa ya taifa ya Congo huenda kujiuliza maoni yale kuhusu umaskini unaotokana na deni za Congo. Ni hivyo kufatana na katibu mkuu wa Senko, mpadre Leonard Santedi. Maaskofu watachungua mpango, watachukua mniwe razi, mpango wa kupinga rushwa. Mpadre Leonard Santedi anajieleza mbele ya mikrofoni ya Irene Tonido. baraza la bunge jimboni Ekwatoria likufanya mkutano wake ulioandaliwa jana siku ya ine tarehe kumi na saba Februari mwaka huu, nao ukiwa hivi mkutano wa pili tangu tarehe kumi na saba Januari, sababu ya maoni ya kuelekea juu ya mipango ya kukubaliwa kwa madaraka ya wanabunge waliopaswa kugomboa, waliopandishwa madaraka kiserikali au kufariki. Maoni yaliyojulishwa na idadi nyingi yao sema, maoni yalijulishwa na idadi nyingi ya wanabunge yalijulishwa na mwanabunge David Diaz Yambo aliyechaguliwa katika eneo la Zungu. Ripoti ya chisenene ntubo mengi sivyo tu yafate na karini damusu Kutokana na masemi ya mwanabunge David Diaz Yombo katika bunge la jimbo la Equator, wanabunge chache waligombolewa na wasaidizi wao wa pili kuliko wasaidizi wa kwanza. Mteule huyu wa eneo la Zongo anaonesha sheria ya tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka wa elfu mbili na mnane kuhusu kanuni ya uongozo wa majimbo katika uhuru. Sheria hiyo inaonesha wazi kuwa wakati mwanabunge anapanda madaraka, wala wakati mwanabunge wa jimbo na fariki, atagombolewa na msaidizi wa kwanza kati katika kikao hicho mbunge huyu anaomba waweze kutoa madaraka kwa wasaidizi wa kwanza kulingana na sheria kuhusu bunge la jimbo. Kisha usomi wa swali hili prezidenti wa bunge alisimamisha mazungumzo na pia kuongoza wakati ule mkutano wa mapresidenti. Kisha dakika makumi tatu wanabunge walirudi bungeni kwa kuendelea mazungumzo, kabla kwa uwingi wa bunge walikataa kuchagua swali jweni kama kulitayarishwa katika mkutano wa jana, siku ya nne, uchaguzi wa kaleni. Kalendari wa kazi za kikao cha kawaida cha Januari wa mwaka 2011. Leo hii siku ya tano ndio swali litachunguliwa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mtu mmoja alifariki na wengine mbili waliumizwa, dereva na msaidizi wake, hicho ndicho kinyume cha gari lililowasafirisha wachunguzi wa shamba la wanyama eh, la Virunga ISSN ambalo lijiingiza katika eneo mnamopatikana watu wenye silaha. Ilikuwa jana kisha mchana kisha mchana pakitotoboko kilomita mbili na kiwanja na kilomita makumi saba na tano na kaskazini mwa mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kusini. Kundi la mashirika yenye kutetea haki za binadamu yanahuzunishwa na hali ya usalama inayozorota na kutoazibiwa kisiasa, uuaji na vitendo vingine vinavyo wazuru wakaji katika maeneo mengi ya jimbo lile la Kivu ya Kusini katika maoni yao ya tarehe kumi na nne Februari mwaka tunao, shirika RODESKI linajulisha vitendo vingine vingi vyenye kupinga hali ya bora ya usalama, ukosefu wa sheria na kulazimisha na kuwatesa watu kwa kaji. Tumsikilize bwana Rafaeli Wakenge, mwanamemba wa RODESKI jimboni Kivu ya Kusini, akiojiwa njiani mwa simu na Jean Baptiste Ntonga. Tunatambua kwamba kuna bado shida hakuna mtu yeyote anayejihusisha na swali la usalama mdogo kwa ngambo ya bunge humu jimboni Kivu ya Kusini. Lazima kuwe watu ambao watajihusisha na hali ambamo raia wa jimbo hili wanapatikana, wa na inafaa waziri anayehusika na mambo ya ndani aitishwe mbele ya viongozi. Naomba watetezi wa haki za binadamu walindwe, kwa sababu ni watu ambao wanahitaji usalama wao ukamilishwe. Et personne la on besoin de la protection. Tubaki tu katika jimbo lile la Kivu ya Kusini kwa kuweza kujulisha kama katika mtaa wa Uvira wafanyabiashara wanahuzunishwa na hali ya usalama inazorota, hasa wakati huu ambao wengi ya wanamemba wao wanauawa. Kuna kusitea Uvira, mauaji yale yanafanyika kadiri wanamemba wa feki walijulisha na watu wenye silaha ambao hawajavumbulikana. Mda wayapata mwezi mmoja, ni wafanyabiashara tano ndio walimekwisha kuuawa. Kijana mmoja mfanyabiashara Wangili Kabwe aliuawa usiku wa siku ya sita kwa kuchia siku ya yengi aliyopita, iliwasikisha sana wafanyabiashara tumsikilize kiongozi makamu ausikaye na uchumi, akiwa pia kiongozi wa mtaa, bwana Victor Chuma mbele ya mikrofone ya fistunguma ile watu kuwa na maasilaha kiolela njo inaendelea kuleta hizi hasara ambazo tuko tunaona hapa. Wengine walikuwa mai mai majambazi, wengine wademobilize na kadhalika. Hizo silaha zote hatujui mahali ziko, na ni hizo hizo silaha zinatumiwa kwa kuanza kuua watu. Lakini kisheria na kiserikali, kama kuna mfanyabiashara ambaye anajisikia kwamba usalama wake unaofia kabisa na nahitaji kuwa na silaha, tunaweza kumwambia afuate kanuni, aandike vibarua kwa viongozi wenye kuangalia usalama nao watachunguza katika Conseil de Sekurite ikiwa inawezekana kwamba huyo mutu anaweza kupewa silaha. Maana inapaswa kuandikwa ijulikane na kila viongozi wajue kazi ambayo hiyo silaha iko inafanya na kuwa naideklare kila wakati, hiyo inaweza wezekana. Lakini si hatua kwa watu wote, kwamba wafanya biashara wote muwe na silaha, hiyo haiwezi kuwezekana <tipulikana> Kinshasa ni tangu sasa zaidi ya juma moja. Mjini humo watu wengi wenye kutumia simu za mikono wanapata habari wa kujulishwa kama wamefaidika au kwa kazi au kupata e, faidi fulani fulani. Wengi hutuma maoni yale, wanawaomba waitume kupitia simu ya nchi au ya kimataifa kwa kupata zawadi yao. Kwa upande wa makampuni ya simu kujulisha kama ni tu uwizi. Ripoti ya Bibi Suzana Nzobo Odra mengi sijontu yafate na Karinda Musu habari hizo zinajulisha wateja kuwa wanafaidishwa kifedha wala wanapata kazi. Mteja mmoja anasema kuwa tarehe 11 Februari, kupitia njia ya simu alipata habari yenye kumujulisha kama alichaguliwa kwa kutumika katika television moja au radio ya nchi Swede. Kwa kujiandikisha, angepashwa kutuma unité ya dola za kimerikani 15 kwa namba moja ya Vodacom. Mteja mwingine anashuhudia pia kuwa walimtumia habari yenye kusema kama anafaidishwa na euro 1000 ijapokuwa hakushiriki katika mchezo fulani kusudi ya kufaidishwa kifedha. Shirika Vodacom na Airtel, mashirika ya mawasiliano kupitia njia ya simu, yanajulisha kama ni uwizi. Shirika Vodacom Kongo linajulisha wateja kama sio Vodacom ndio linatuma habari zile. Upande ungine, shirika Airtel linasema kuwa wakati huu hawaongoze kampeni ya kuaga wateja kitu fulani. Kila wakati kunaongozwa kampeni ya kufaidisha wateja, shirika linapitia njia ya vituo vya habari wa mashirika ya mausiano, wanaomba wateja wasijibu kwa habari zile, kwa zile sababu inaomba kukua na maunite pia wasiite namba zile. Jimboni Katanga, mvua kubwa ilionyesha jana siku ya ine kishamchana ili haribu mji wa lufunkwe payapata kilomita kumi juu ya eneo la Moba katika lokalite ya Kalemi, shule la wanafunzi mia ine na pia kanisa na vyumba vya makawa vina tena na paa zao kwani zilibebwa na upepo wa mvua ile. Ksa, Francois Xavier Mibeo uko pale Kalemi. Hali ni gani kwa sasa? Ndio ni kusema Bwana Dunia Mukunda, ajali hiyo iliyosababishwa na pepo kali kama vile unavyosema, ikisindikizwa pia jana magharibi na mvua ya muda mfupi, imenungunisha wakaaji wa muji wa Lumfukwe. Ukweli wa mambo ni kwamba paa za masomo pia ya msingi ya kikatoliki itwayo Kibi imebebwa kuvunjwa na hata kutupwa kwenye mita makumi mawili makumi matano hivi, na ukuta wa masomo, ukuta nao wa masomo hiyo wa ngambo ya milango ya kuingilia umeanguka pia, hali inayofanya, inayomsukuma hata zaidi direkta wa masomo wa shule hii ya msingi kuomba msaada kwa wakubwa wa serikali ili mwaka na watoto mia nne wanaohesabiwa hapa wapate nafasi ya kumaliza mwaka huo mbali zaidi ya masomo hiyo kuna kanisa la kikatoliki lililohusika pia. Paa ya kanisa hiyo imebebwa na kuharibishwa zaidi. Zaidi ya matokeo hayo kuna nyumba ya binafsi ya mwanabunge Octavia Mulaya iliyobomolewa na paa zake kutupwa mbali zaidi na nyumba hiyo. Aksanti Bwana Fransai Ksavie Mibena, ni pamoja nawe takombesha taarifa yetu habari katika lugha bora la like, Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo ya kale na waandishi wetu walioshiriki, Dunia Mkunda Milemba na Upiga. Aksanti sana, nawacha katika mikono ya Narsis Baya na Nana Mbala katika ukarasa wa habari mwisho wa wiki. Njema, kwa heri.