Habari zetu, dunia mukunda, mumesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga usikivu mwema wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe <tiple> Jimboni mashariki lokalite ya Jabiri katika mtaa wa Faraje, kulikuweko mapambano leo siku ya kwanza kati ya wahu askari wa FARDC na wauni wa Uganda LRA. Wauni sita wa LRA wameuawa na wengine kutekwa nyara. Sikukuu ya mataifa kuhusu eneo la Nile huenda kusherekewa kesho. Mji wa Goma ndiyo ulichaguliwa kwa sherehe zile ambazo huenda kupitika. Juu ya maoni hayo, pamoja sisi wote kwa uhusiano bora Sikukuu kwa ingine ni leo hii, ndio ulimwengu mzima ulisherekea sikukuu ya lugha za kuzaliwa, yaani langue maternelle wakisema katika wa Kifransa hapa mjini Kinshasa. Kifransa lugha ya kiserikali huenda kugandamiza lugha za kuzaliwa na zile za taifa. Habari kamili: jimboni mashariki, mapambano kati ya FARDC na waoni wa Uganda wa elera yalifanyika leo siku ya kwanza pa kilomita ya pata makumi matatu na Jabar katika mtaa wa Faraje ni kinyume cha mapambano yalifanyika usiku wa siku ya sita kwa kutia jana, siku ya yenga, wauni sita wa elerawa limeuwawa na wengine walitekwa nyara. Ripoti ya mwandishi wetu Jake Mukonkuli. Mapambano zilifanyika kiisha mashambulio ya kijiji cha Bir usiku ya siku ya posho kwa kuchia ya siku ya Mungu, mtu mmoja alifariki na mke wake akaumizwa vikali kwa masasi, kufuatana na kiongozi wa jimbo la kenda la kijeshi jemadari Jean Claude Kifwa. Waaskari FRDC waliandamana na wasi wa LRA hawa na wakawapiganisha. Wasi wa LRA sita waliwawa. Kiongozi wao mwenye kuitwa kwa jina la Ayubu alifariki pia kisha kuumizwa vikali. Watoto tano waliotekwa nyara walifunguliwa, mmoja ni wa kijiji Bitima, mwingine wa Ngilima, vijiji mbili za mtaa wa Dungu, na watoto wengine tatu ni wa kijiji Jabir. Tukumbushe kama tangu mwanzo ya mwezi tunayo isipokuwa tu mauaji watu wali vijiji vyao mumtaa wa Faraje, wamoja wakijielekeza Jabir na wengine wakimbilia upande wa mtaa wa Watsa. Mjikisangani, mimi ni Jacque Mkonkole, Redio Okapi. Sikukuu ulimwenguni juu ya eneo la Nili huenda kusherekewa kesho siku ya pili, tarehe makumi na mbili Februari mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Sikukuu hiyo huenda kusherekewa juu ya maoni hayo, sisi wote pamoja kwa uhusiano nzuri. Mwaka huu ni mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kongi Demokrasia ulichaguliwa kwa sherehe hizo. Kwa sasa wajumbe yapata wa inchi kumi wanamemba walioandaa mpango wa eneo la Nil wamekwisha kufika mjini Goma. Leo hii siku ya kwanza, wajumbe wale walishiriki katika maandamano yaliyoshirikishwa pia na wanamemba wausikawa na mazingira kwa shabaha ya kuhimiza raia juu ya mpango ule wa eneo la Nil. Tumsikilize Bwana Wesley Chichira akiwa mmoja mkuu makamu wa shirika la raia kwa upande wa eneo la Nil, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Rosali Zawadi. Kwanza kabisa eh, hiyo ni sababu mojawapo ambapo ilifanya kamati ambayo imekuwa ikihusika katika kuandaa Nile Day Celebrations ikaamua kwamba italeta hii, like Nile Day Celebrations hapa Congo. Na kwa hivyo, angalia, wale watu wamekuja ni watu wengi sana, na kwa hivyo tunataka kutumia nafasi hii leo na kesho kuambia watu kuhusu mambo ya Nile Basin, kwa nini tunataka kufanya Nile Corporation kama NBD. Tunataka kuambia hawa kwamba tunasimama na, na mwito ambao unasema One Nile, One Family. Na kwa hivyo kama watu wa Kongo hawajapata kujua, wapate kujua leo. Na tuko na mwenyekiti wenu ambaye anaitwa Dr. Malikisha Meni, ambaye anakujaa kwenye bodi yetu, na ako na kamati yake ambaye lazima ifanye kazi kuhakikisha kwamba watu wa sehemu hii wanapata kujua nini tunaongea kuhusu na Air Corporation. Jimboni Manyema hujurisha kama mtu mmoja alinaso akiiba nguruwe alipigwa kiholela wiki wenda kumalizika na wakaaji Pakasese sese katika sekta ya Babira Bakwame katika mtaa wa Punia jimboni Manyema. Watu hujurisha kama vitendo vile vya uwizi vinaendelea sana, na hicho ni kinyume cha kukataza uchimbaji wa madini, kwani ndiyo ilikuwa tu kazi ya wakaaji. Ripoti ya mwandishi wetu Matia Ilunga Mengi, studio ni na Ligobore uwandwani. Kufuatana na duru ya kiongozi wa sekta hiyo bwana Bernard Kimwanga, zaidi ya wizi kumi hufanyika kila siku. Ni zaidi wizi wa kuku, mbuzi, nguruwe na mazao ya shamba kama vile miogo na mpunga. Kufuatana tu na duru hiyo, kisha kusimamishwa kwa uchimbaji wa madini, maisha mabovu ilisukuma watu wengi kwenye wizi na ujambazi. Vijana wanaofanya hiyo husema kama hii ndiyo katiliza zaidi ya hiyo wanafunzi wengi ambao walizoea kujilipia masomo kwa mazao ya uchimbaji wa madini kisha shule hawasomi tena. Kinyume ni kama masomo nyingi haina tena wanafunzi wa kutosha, sababu wengi wao wameacha kwa ukosefu wa pesa. Ni katika hali hiyo ndiyo mtu huyu alikamatwa akiiba nguruwe, alipigwa vikali na ni askari polisi ndiyo ilimponya. Sasa anapata matibabu kwenye senta ya Kasese, lakini hali yake si nzuri. Kindu Rigobe yumandwani walumba Redio Kapi mjini Kinchasa. Kipindi cha ine cha uelimushaji juu ya Vesida kilianzishwa leo hii siku ya kwanza hapa mjini, kikiandaliwa na sekta ya VIH Sida ya Monusco. Mafunzo hayo yanaendeshwa kunako eneo la Itex Afrika na kiliweza kufunguliwa na kiongozi nchini cha mipango ya kimataifa ya umoja wa kimataifa bwana Sarasuru. Kazi zile huenda kudumu siku tano, na shabaha yake ni kupinga sida katika makamati ya mji wa Kinchasa ripoti ya mimi Engumba Mulongo mengi si Dion pia Fate na Karini Damuso. Wadibishi wale walichaguliwa kutoka kundi mbalimbali mbali kwa ajili ya kupata mafunzo. Hii itasaidia kufahamu zaidi kusudi waweze pia kutoa mafunzo katika kundi zao katika mafunzo wanadibishwa kuhusu ukimwi sawa vile kwenda kuchunguliwa ugonjwa, namuna ya kuepuka ugonjwa wa ukimwi, namna ugonjwa huu unatawanishwa, pia namuna ya kutunzwa. Mkutano huu unalengola kupiganisha ugonjwa wa ukimwi kama aliyesema kiongozi wa kituo kinachohusika na mambo ya ukimwi katika ka shirika Monusco. Tumsikilize daktari Cheke Diane pe... waadibishi wanapata mafunzo kisha watarudi katika kundi zao kwa kutoa pia mafunzo kusudi ya kuendeleza kituo chetu kuhusu kutoa habari kwa watu, kuwasifia na pia kuwasaidia kukua na tabia mzuri. Hii itapunguza hatari kwa ukimwi katika kundi zao. Anaongeza kusema kama ni namna mzuri, bila malipo, inasaidia pia kwa ajili ya kuhimiza watu wengi. Mafunzo hayo yatatolewa katika maeneo zote za Kongo ya Kidemokrasia. Kwa sasa majimbo chache zimekwisha kufaidishwa Kusini magharibi mwaka lemi pamanono watumishi zaidi ya mia na makumi tano wa serikali na wale hospitali kuu wanadai walipwe mshahara wao wa mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kenda. Shirika la kutetea wafanyakazi linasimulia juu ya kupokonywa kwa pesa zile na mtumishi achungai pesa kunako district ya Tanganyika. Kwa upande wake kamisa wa district ile ya Tanganyika adi aidia kama shida ile huenda kutatuliwa mwisho wa mwezi. Mengi tuyafate na Francois Xavier Mibe ni jumla ya wafanyakazi mia ine makumi matano na tatu wa serikali wa Ankoro, Kiyambi na Manono wanaomba malipo ya mshahara wao wa mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili na kenda karani usikaye na malipo alipofika pale Manono alilipa hapo awali kipande cha mshahara wao ama franka ya Kongo elfu mia mnane, makumi mnane na ne mtetezi wa wafanyakazi wa serikali muji wa Manono anajulisha kuwa ndani ya bahasha ya malipo yao Hakukuwa milioni mbili ya franka ya Kongo ambayo mpaka leo hii haijulikane wapi ilipita. Mtetezi huyu Mukalai Semplis anastaki karani usikaye na malipo kutoka Kalemi kwa wizi wa franka yao na kuomba wakubwa wa, wa serikali wafatilie jambo hili kwa sababu muda umepita bila malipo yao. Jambo hili la malipo iliyolipwa pale Manono bila kupatia watu haki yao kwa jumla limejulikana hata kwenye ofisi ya fedha Wilayani Tanganyika. Ngambo yake kamisha wa wilaya Maurice Koningoi hujulisha kuwa anaendelea kufatilia jambo hili hadi malipo yao inayopangiliwa mwezi wa pili au wa tatu kwa kupatia watu wa maeneo ya Manono haki yao. Tokea Kalemi mimi ni François Jave Mibe kwa niaba ya Radio Kapi ni leo tarehe makumi mbili na moja mwezi wa pili mwaka tunao, ndipo ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya, ya lugha ya kuzaliwa ni kusema zenye kusimuliwa tangu kuzaliwa. Sikukuu hiyo ilijulishwa kiserikali na mkutano mkuu wa UNESCO pa mwaka elfu moja mia kenda makumi kenda na kenda. Sikukuu hiyo inasherekewa tangu mwaka wa elfu mbili kwa kuweza hivi kuheshimisha yapata lugha elfu saba eh, elfu saba ulimwenguni sikukuu hiyo inayoshabaya kuchukua hatua za kustayirisha ingawaji umbalimbali wa elimu na elimu zenye kuhusika na lugha. Mjini Kinchasa, Kifransa ni lugha ya serikali inayo hatua ya kushimika kujishimika katika nchi nzima na kupitia katika jamaa nyingi, pia lugha za kuzaliwa zinagandamizwa sana. Ripoti ya Irene Tonino na Inosa Olenga Mengi, Sidoni Tuyafate na Jean Desire Kanyama. Kuwa wenye elimu, lugha ya asili ya mtoto haiambatani na asili yake ya kabila. Profesa Vincent Lukunku ni mfundi katika elimu ya lugha anayefundisha katika masomo makuu ya habari na mawasiliano, anasema lugha ya asili ni ya kwanza yenye mtoto anasema, inaweza kuwa Kiingereza, Kifaransa, lugha ya Ushina, ya Korea. Sawa vile mtoto anaweza sema lugha mbili kwa ghafla, hapo ana lugha mbili za asili. Hapa mjini Kinshasa wazazi wengi wana tabia ya kufundisha watoto Kifaransa tangu uzazi wao tabia hiyo inakazwa katika masomo za kiprimari za kipekee. Kwenye lugha za taifa zina nafasi ya hata moja e, kinyume watoto wafahamu kusema lugha ya wazazi, ufuateni ushuhuda ya mzazi huu. Niko mtu wa provensi ya Manili, lugha yangu ya kwanza ni batazi balini aprendre ni Swahili, e, kwa sababu watoto nilibazala hapa Kinchasa, e, kumimi, nilifata masomo ya Kifransa kunyumba. Alors, watoto yangu wanasemaka plus francais ke Swahili. Na kinyume cha tabia hiyo ni kupotea kwa lugha zimoja mnamo mwaka wa elfu mbili, na mnane, UNESCO iliharifu kwamba zaidi ya asilimia makumi matano kati ya lugha elfu sita mia saba duniani zinapotea polepole pole. Na katika ukadiri, kila siku kumi na tano lugha moja haisemeke, na ni hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na waandishi wetu walioshiriki nasi, tunawacha katika mikono ya narsisi baya Okapi. Okapi,