Habari zetu. Dunia Mukunda Milimba mimba, tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwaanga mwa anga wafata habari zetu katika lugha bora lugabora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, ndege yani avyo za kusafirisha watu na vifaa kwa njia ya anga zikiwa za kipekee wenda kuunganisha majimbo zimebaki chini, pasipo kusafirisha watu, ni kinyume cha mwito uliotolewa na shirika la makampuni ya Kongo, kwa kugoma hivi kazi tangu jana, siku ya kwanza. Hawa kama wanasumbuliwa na kazi nyingi za serikali. Kundi la mashirika la kutetea haki za binadamu nchini Renadoke linahuzunishwa rena na hali ya usalama inayozorota katika maeneo mengi nchini, hali ambayo huenda kuchafua pia usalama kwa wakati huo ambao uchaguzi mbalimbali unangojewa. Ujumbe wa wazee wa maeneo ya Otuele na Bazuele njimboni mashariki walizungumza na chumba cha wazee wa baraza la bunge la taifa juu ya jambo lenye kuelekea wauni wa elera na wafugaji Mbororo kwao Nam, habari kamili. Leo hii ndege za kusafirisha watu na mizigo kwa njia ya anga hazikutumika katika eneo lote la Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, na hiyo ni kulingana na mwito uliotolewa na Feke tangu jana, siku ya kwanza, kwani kazi nyingi zinawasumbua sana wasafiri kama vile wenyezi wa ndege za mabawa yaani avyuma. Kazi mbalimbali mbali za serikali zenye kupatikana katika viwanja vya ndege huenda kulazimisha kodi za kila aina Kinyume ni kutambua kama bei ya usafirishaji na ule wa kusafirisha mizigo huenda kupanda. Ripoti ya mwandishi wetu inosa olenga mengi mengisizirenituyafati na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama walipata sheria sababu waliisimamisha gari za mabawa katika eneo lote la taifa, iliomba wasimamishe kazi ili waziri mkuu Adolphe Muzito ajiingize binafsi katika suala sola hilo, akialika kamati ya wenye kusafirisha ngani. Kwa mjibu wa Stervos, kwa mjibu wa Stervos Papaianu, kiongozi wa kamati hiyo, kisha kusikiliza wamoja na wengine waziri wa usafirishaji wenye kusafirisha angani wajuzi na shirika la RVA, waziri mkuu alikusudia kusimamishwa kwa kodi zimoja zenye kutozwa mara mbili na zingine zisizo halali. Mazungumzo yatendelea baina ya serikali na wenye kusafirisha angani. Na tangu leo jioni, hatua ya kusimamisha gari za mabawa ilikomeshwa, alisema bwana Stevos. Lakini kusimamishwa huko kwa kazi za wenye kusafirisha angani kulikuwa na vinyume hasa sana kwa wasafiri walioonyesha huzuni, iwe kunako uwanja wa ndege wa Ndolo, iwe upande wa uwanja wa Njili na katika miji mingi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa upande wengine uwanja wa taifa wa ndege wa Chikapa unashambuliwa na mporomoko wa udongo unaosababishwa na maji ya mvua inayotiririka pa eneo la kushuka kwa ndege la mabawa, yaani avyo. Meya wa mji wa Kananga aliomba kwa kiongozi cha RVA kuchungua hali ile na kuweza kuitatua; kama sivyo, kwa kuepuka misiba, inafaa kufunga uwanja ule kwa usafirishaji. Kiongozi cha uwanja ule kilihakikisha kama baadaye chumba kikuu cha RVA kiliaidia kujenga upya uwanja ule ambao unapokea kila siku ndege za mabawa yani avio kumi kwa kila siku, kwa muda wa juma hilo. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Sadara Shabani. Ndege hii imetoka kushuka kwa uwanja wa ndege wa Chikapa. Baada ya mvua kali, mahali ya kushuka ndege imejazwa na maji ya mvua yenye kutiririka na kuteremka hapo, lakini hii haikuweza kuzuia ndege hiyo kushuka. Kwa siku yanapatikana ndege kumi yenye kushuka na kuruka katika uwanja wa ndege wa Chikapa. Lora Kambuluputu, meya wa mgini wa Chikapa, haliomba shirika la RVA ipate kutengeneza kwa haraka uwanja huo wa ndege. Kwa ngambo yake, mwongozi wa shirika la RVA pachikapa ametambua kama hiyo imakuwa hatari kabisa, na ivi alijulisha kama kila mara wakati ya mvua ametengenezwa uwanja bado ndege kushuka chiyoyo kabasu amejulisha pia kama waongozi wa Ervea kutoka Kinchasa wamesema kazi hiyo itaanja muda wa juma hiyu. Tujulishe kama uwanja wa ndege wa Chikapa imepokea zaidi ya ndege kumi kwa siku ikibeba hivi toni makumi matatu ya viashara na vyakula kwa kulisha wakaji wa Chikapa na kandokando. Ni kirepoti kutoka Chikapa, mimi ni Sadala Shabani, Redio Kapi na wilayani Ituli wenye kusafirisha watu kupitia mabarabara wananungunika sana na gisi feki inashimika vikwazo yanuvizuio na wa kufunguliwa barabara hiyo inafaa kulipa dola za Kimarekani makumi mbili hadi makumi tano tangu juma lililomalizika. Wenye kutendewa vile wanatoa kelele, kwani hawajui wapi pesa zile wanazolipa zinaenda. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Paul Basila. Vizuio ya njia yenye kushimikwa na shirika ya wafanyabiashara wilayani Ituri yamepatikana njiani kutoka mji Bunya na kujielekeza mtaa Maagi mjini Beni, pia Kasenyi. Wenye gari kubwa wamelazimishwa kulipa fedha ijapokuwa wamelipa pia feza mahali hapo hapo, kunako ofisi ya foner. Tusikilize malalamiko kutoka Bwana Richard Logo, mmoja wao. Utalipa fekeseka dolari kama uko na kamio na remorke. Kama haukulipa, hautaipita utasimama pale tu na banazibia wao, mpaka ulipe. Kazi ya franga ile hatuyui kwa sababu Wakuu viongozi ya wilaya ya Ituri walipasha kutatua hiyo mzozo leo siku ya pili magharibi. Bunya, Jean Paul Basila, Radio Kapi. Kundi la mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia Lenadoke kwa kifupi, linayozunishwa na hali ya usalama inayozorota nchini in kwa wakati huo ambao uchaguzi huenda kufanyika. Hayo ndio yajulishwa na kundi lile leo wakati wa mkutano wa ake na wapasha habari. Kundi lile lilijulisha kama zaidi ya watu yapata kumi waliuawa, wengine kuteswa, kutekwa nyara na kushambuliwa vikali katika maeneo mengi nchini kati ya mwezi wa kwanza na wa pili mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Hali hiyo ikiwa inadumu, huenda kuharibu zaidi mwenendo wa usalama. Ripoti ya mimi Ngumba Mulungu mengi Situntu yafati na Karinda Muso. Habari kutoka shirika Renadok linajulisha kama usalama mdogo unasababishwa na vitendo vya mauaji vinavyotendwa na kundi za wenye silaha, kwa mfano kutumika kazi za madini bila sheria. Shirika la taifa linalohusika na mashirika sio ya kiserikali yenye kutetea haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kifupi Renadok, linajulisha kama ukosefu wa usalama huu unatokana pia na matisho mengi ya kuuawa wanaotetea haki za binadamu. Shirika Renadok linatoa wito kwas serikali kwa ajili ya kusambaza kundi zile zote za wajambazi ambao wana shiriki katika uzishaji wa madini katika Kongo bila sheria. Shirika Renadok linaongeza kusema kama serikali na pashwa kusaidia kwa kuchagua na pia kujulisha sheria kuhusu ulinzi wa wananchi wale wenye kutetea haki za binadamu. Kuhusu swali la mashambulio ya mwisho katika uwanja wa ndege paluano na pia palubumbashi, Renadok inadai mwangaza utolewe mwisho. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanalika nalika moni na kamati ya kimataifa yaweze kutoa msaada kusudia kukinga wakaaji na kurudisha usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Kumeanzishwa jana na siku ya kwanza semina ya kujulisha mipango huenda kuchukuliwa juu ya uongozi upya wa kiserikali wa hali ya sheria nchini Kongo ya kidemokrasia. Yapata watumishi mia tatu wa kada na viongozi wanashiriki semina ile muda wa siku ine. Wauzuriaji kutoka uwaziri wa sheria na haki za binadamu wanachungua pamoja hatua za kugeuza hali ya za kazi kiserikali kuhusu sheria mengi tuyafate. Na katibu mkuu wa uwaziri wa sheria Bwana Silive Dikanga Bituki akiwa mbele ya mikrofone ya Bibi Suzana na Nzobo Odra. Tulitamani kutoa habari kamili kwa watumishi, ni namna ya kuwatolea mafunzo kusudi waweze kujua wizara wao. Ndio sababu ningefaa kufasiria kila kazi katika wizara, mapashwa ya kila mutu, pia namna gani kazi za sheria zinaongozwa, kwa sababu tunaona kama katika wizara wa mambo ya sheria tuna watu ambao wanatumika kazi japo kuwa hawana madaraka ya kutumika kazi zile. Na ndio sababu kazi haziendeleshwe. Kwa hiyo tunapash kuchagua watumishi kusudi ya kutuma kila mtumishi katika kazi yake. Kwa kuchaguliwa inafaa kushiriki katika mashindano, wale ambao watashinda tutawatolea madaraka, lakini sio kusema kama tutafukuza wengine, tunatamani tu kutia kila mutu ku nafasi yake. Jambo lenye kuelekea wauni wa Uganda wa Elera lisimuliwa leo hii kunako chumba cha wazee wa bunge la taifa. ni kati ya wazaliwa wa maeneo yale ya Otuele na Owele ya juu pamoja na chumba cha wazee wa baraza la bunge wazee wale wanaozunishwa na kuweko kwa wauni wa Uganda wa Elera na wapia wafugaji Mbororo katika makao yao, basi wanatoa mwito ili serikali na umoja wa kimataifa wasaidie. Basi kiisha kuzungumuza na katibu mwandikaji makamu wa chumba cha wazee wa baraza la bunge bwana Jean Pierre Lola Kisanga Mganga, Alombi Mamadi, mkuu kiongozi wa ujumbe ule anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Wibelinda Bosoma na Irene Tonino shutumu uzembe wa serikali ya taifa katika kujiingiza katika suluhisho ya swala hilo. Tunahuzunishwa na hali ya jumuiya ya kimataifa isiyozihusisha na swala lenye kusababisha mauaji mengi. Tunaomba kwa pamoja na wengine, kuzidishwa kwa wanajeshi wa efadesi katika eneo hizo, na kwa polisi kwa usalama wa wananchi kutawanya huko kusindikizwa na vifaa vingi na vya lazima, ili wanajeshi na askari polisi wasisumbue wananchi wenye kuishi katika ukosefu na Monisko isaidi wa Efardese kwa kushika mwasi wa Uganda Joseph Koni, anayetafutiwa tangu zamani na korti ya hukumu ya kimataifa. Na kwa mwisho, mwenendo wa kurudisha wafugaji wa Mbororo katika nchi yao ya asili uharikishwe, sur akselere le prosesus de rapatriemen de nomade Mbororo dans leur pays d'origine. Na nyapo takomesha tarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. So, kwa niaba ya fundi wa mitambo alengoi na waandishi wetu tunawacha katika mikoa na arsisi baya Okapi, Okapi.