Habari zetu dunia. Mukunda Milemba tuna wasalimu wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kusini, mkuu kiongozi wa MONUSCO bwana Roger Miss alitembelea Lewi, mtaa wa Walungu. Akisindikizwa na mabalozi kumi na sita wa nchi za Afrika waliotumwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Pamoja walifurahishwa na hali ya usalama na maendeleo wenda kugeuka nzuri, ingawaje mengi ni ya kufanya. Jimoni Kasai Magharibi ni yapata watoto milioni moja na elfu mia sita ndiyo wenda kungojiwa kwa kupata chanjo la kupinga ugonjwa wa kupooza miguu, yani polio. Kinshasa, ni leo hii tarehe makumi mbili na tano Februari mwaka huu wa elfu mbili na kumi na moja ndipo Radio Ukapi inasherehekea miaka zake kenda za maisha katika eneo ulimwenguni la upashaji wa habari. Ni wasikilizaji milioni makumi mbili na moja ndio wenye kusikiliza Radio Ukapi ulimwenguni, kati yao milioni kumi na ine ni wasikilizaji wa daima. Oh, naam, habari kamili mengi yangali bado ya kufanya, lakini kwa sasa tupo na furaha ya kutambua kama kunako mabadiliko juu ya hali ya usalama na maendeleo. Ni hivyo alijieleza mkuu kiongozi cha Munesko Bwana Roger Mise wakati alitembelea mtaa wa Walungu, jimboni Kivu ya Kusini leui siku ya tano. Ujumbe wa Roger Mise uliundwa na pia na mabalozi wa nchi za Afrika kumi na sita waliotumwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hao pia walijulisha maoni yao juu ya eneo la mashariki mwa Kongo ambalo linapaswa kuwa na matumaini kwani mipango ya kustarehesha nchi na kushimika madaraka ya serikali iliyoandaliwa huenda kukamilishwa. Ripoti ya Bibi Kadi Aduba Mengi Sidioni Tuya Fate na Jean Baptiste Ntonga. Ujumbe huo wa mabalozi wa Afrika umetembelea Walungu Centre ukiongozwa na mwami Ndatabae wa shefri Ngweshe na kiongozi wa mtaa wa Walungu walitembelea pia jengo la uongozi wa mtaa, jengo la ofisi ya kisheria na jengo la polisi. Majengo hayo yote inayotoka kukarabatiwa na mradi Starek. Mabalozi hao wametambua kuwa kuna kinachobaki na kinachohitaji kutatuliwa katika mpango wa amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasi. Magumu mengi yametolewa kuhusu kukamilishwa kwa miradi mbalimbali mbali. Upande wake kiongozi wa Monisco kawaeleza mabalozi hao kwamba kudumu kwa makundi yenye silaha kama wa FDLR ni shida kubwa kwa raia. Balozi waliahidi ya kwamba watafikiria shida hizo na kuzifikisha kwa ngazi mbalimbali ajili ya uungaji mkono kwa mradi Starek. Bukavu Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na jimboni Katanga kumemalizishwa leo hii siku ya tano kunako senta mura mpango ule uelemushaji wa batayoni mbili ya wasikari wa wa frdes mura ikipatikana hivi ivi pakilomita pa nane na likasi zaidi ya wasikari 1700 moa walipata vyeti vyao vya mwisho wa mafunzo ya muda wa mwaka mmoja. Sheria ya kuonyesha utaalamu wa silaha ulifanyika mbele ya balozi wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini na mkuu kiongozi wa eta majori ya FRDC ahusikana na uongozi wa kiserikali na mipango ya vifaa. Ripoti ya Jean Gandu. Mengi tuyafate Sidioni na bibi Denise Maeu. Sherehe hii imeendeshwa mbele ya waalikwa mbalimbali, waskari jeshi waliomaliza mafunzo yao, waliunda batayoni ya makumi mane na mbili na makumi mane na tatu ya FRDC ya kundi iitwayo katika Kifransa Force de reaction rapide. Nikundi hii itakayotumiwa kila mara kuna matatizo kuhusu usalama nchini Kongo. Waskari hawa ni toka jimbo mbalimbali ya Kongo na walifunzwa na walimu toka nchi ya Afrika ya Kusini. Muda wa karibuni mwaka mmoja, walipata mafunzo kadhaa kuhusu jeshi ya kisasa, alisema Kamanda Mbav, msemaji wa jimbo la sita la kijeshi hapa Katanga. Waziri wa ukingo wa Afrika ya Kusini aliakilishwa huko na balozi wa Afrika ya Kusini nchini Kongo. Yeye alifurahishwa na mawasiliano bora kati ya nchi hizi mbili. Upande wa Kongo, waziri wa ukingo Mwando Simba naye pia aliakilishwa na kamanda mkuu wa jeshi ya usikae na mipango tujue kuwa pale Likasi kumeendeshwa pia hii siku ya tano sherehe ya mwisho wa mafunzo ya kiufundi ya waaskari jeshi wengine wa FRDC toka Lubumbashi. Denis Mayo, Redio Kapi, jimboni Ekuatoria, mjini Mbandaka. Mkutano juu ya usaidizi kwa hatua za uchaguzi ndilo lilikuwa lengo la semina la Afrika ya Kusini EISA hey, iliyofunga milango zake jana. Muda wa siku mbili, wahudhuriaji walichungua maoni juu ya mipango ya maarifa na utetezi unawaelekea maswala juu ya uchaguzi mbalimbali. Ripoti ya mwandishi wetu Dominique Wolombi. Mengi sitweni, tuyafate na Bebi Karine Ndamuso. Kutokana na masemi ya mwakili rombo muzodi wa shirika lisilokuwa la kiserikali EISA, shirika la kiraia lina kazi kubwa katika mpango wa udemokrasia na pia uongozo njema katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Shirika la kiraia linapashwa kushiriki katika uongozo wa mambo ya kiserikali. Ndio sababu shirika hilo linapashwa kufikiri kusudi ya kutoa mchango kwa ulinzi wa mazingira ya uchaguzi katika kimya, kwa ajili ya kuendesha udemokrasia nchini Kongo ya kidemokrasia kwa kufikiri kwa mapendekezo kuhusu mabadilisho ya uchaguzi na kuijulisha kwa wakuu viongozi, kisha rais kujulisha sheria ya uongozo wa komisheni ya taifa kuhusu uchaguzi katika uhuru, kwa kifupi seni. Ni lazima kubwa shirika la kiraia liweze kushiriki katika uongozo wa sheria ya uchaguzi kwa sababu sheria hiyo ndio itaongoza seni upande wa wapatanishi. Lengo la mchango wa shirika lisilokuwa la kiserikali eisa ni kutayarisha wanamemba wa shirika la kiraia kwa namna ya kuhimiza na jimboni Kasai Magharibi ushakama zaidi ya watoto elfu mia sita wakiwa wamo wapia wakubwa wanangojelewa kuchanjwa ndui ya kupinga ugonjwa wa kupoza viungo vya mwili kampeni ya kutetea mpango ule wa uchanjo ulianzishwa jana mjini Kananga na utadumu muda wa siku tatu na siku mbili za uchanjo chumba cha uongozo jimboni kinachohusika na uchanjo peve kinachoshaba ya ukingo binafsi wa kila mtoto na ule wa watoto wote jimboni, ambalo linalo idadi nyingi ya watoto makumi sita na tatu juu ya watoto makumi kenda na saba nchini kote. Ripoti ya Nike Mputu mengisidiotu yafate na Karine Ndamuso. Wingi wa idadi ya wagonjwa mwaka jana ulijulishwa na kituo cha afya Pachikapa kinachokuwa kituo kikuu cha kutunza ugonjwa huu kutokana na uchunguzi uliofanyika na shirika la afya ulimwenguni OMS kati ya maeneo za afya makumi ine na ine zinazopatikana jimboni maeneo za afya kumi na mnane, zilijulisha kukua kwa ugonjwa wa kupoza viungu vya mwili kwa watoto wa chini ya miaka kumi na tano kati yao kuna mkubwa moja tu kutokana na hali hiyo divizioni ya afya jimboni iliyoanzisha kampeni pamoja na wasaidizi inatoa lalamiko kusudi ya kulamusha zamiri ya wazazi wawezi kujitayarisha kwa kupokea watumishi wa afya. Lengo la kampeni hiyo ni kukomesha mwendo wa ugonjwa wa kupooza viungu vya mwili kwa sababu unasababisha kupooza karibu asilimia makumi saba ya watoto katika Kongo ya kidemokrasia. Kwa kufikia lengo hilo, watumishi wa afya wanapashwa kuanza kushinda tatizo kubwa kuhusu makanisa mbalimbali ya wazazi chache. Jimboni mashariki, wasaidizi wa waganga, yani wa infirmier na watumishi wengine wenye hawatumiki katika sekta ya kiganga katika mtaa wa Buta pa kilomita zaidi ya mia tatu E, kaskazini na Kisangani walianza kazi upya wa leo asubuhi kisha juma mbili ya mgomo wa kazi. Kuanzishwa kazi na watumishi wale ni kinyume bora cha mwanzo wa kuanzwa kulipwa pesa zao za miezi mbili, tangu siku ya tatu hadi jana siku ya nne. Mganga mkuu kiongozi cha mtaa wa afya alifurahishwa na kitendo kile, kwani komisa wa eneo la Bazwele aliweza hivi kuwatetea wafanyakazi wale. Ripoti ya Jake Muku katibu ya kundi la Senkase Mujibuta anajulisha kama kazi imefanyika tu kwa muda chache, watarudilia kazi lao kama kawaida mpaka siku watapata matabishi yao ya mwezi ya kumi na mbili. Bwana Luingio anaongeza ya kama malipo ya matabishi yao ya miezi miwili inafanyika kiisha kutumwa kwa nusu ya feza, Mujibuta naye peke ordinateur delege wa jimbo, habari iliyohakikishwa na mnyampara wa wilaya ba Uele bwana Manik Chikuk mweni kuomba kutaajwa kwa kontable mweni simamia tu malipo ya uganga na waguzi, kama vile imefanyika ngambo ya walimu. Ngambo yake mganga kiongozi ya mtaa wa Buta anafurahishwa kwa kurudi kwa waguzi kazini, kwani waganga walishikwa na kazi nguvu sana wakati ya mgomo wa kazi ya waguzi mji Kisangani. Jake Mukonkole, Radio Okapi. Ni leo hii siku ya tano, tarehe makumi mbili na tano Februari mwaka utu nao, ndipo Redio Okapi inasherekea miaka yake kenda ya kikende maisha nchini Kongo ya Kidemokrasia, ikiwa kwa kazi ya manufaa ya raiya wa Kongomani okapi tunda bora la usiano kati ya tume au jumbe wa umoja wa mataifa, fondasio ironde likiwa shirika la uswisi maripoti kutoka mahali mengi na inchi zingine za kigeni. Hushisha kama kila siku ni milioni makumi na moja ya watu ndio husikiliza redio Okapi ulimwenguni, wakiwamo milioni kumi na nne wenye kujidai kuwa wasikilizaji wa daima. Chuo kikuu chenye kuhusika uchunguzi wa vituo vya upashaji wa habari imar ilivumbua uwingi wa wasikilizaji wa redio ukapi kwa bara la Afrika na pia pienza Maghreb. Ripoti ya jefengoi mengi sizunitafate na karinda musu Chombo kikuu cha mahusiano katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, radio Kapi inaendesha muungano wa taifa na inajiingiza katika maisha ya Wakongomani. Habari kutoka kwa IMAR inajulisha kama katika miji zote radio Kapi inatoka ya kwanza, lakini mjini bukavu tu chombo hicho kinasongana na redio maendeleo kuhusu usikilizaji. Mjini Kinshasa ni asilimia makumi mawili na nne, katika mji wa Mbandaka ni asilimia makumi saba na moja, katika maeneo zote za Kongo kwa kadiri ni asilimia makumi nne, kusema Wakongomani wanne kwa kumi wanasikiliza Redio Kapi tangu siku ya kwanza hadi siku ya tano. Lakini kazi kubwa ya redio hiyo ni gani? Wakati tunayo Redio Kapi, inasaidia kwa kupatanisha Wakongomani, inasaidia kwa kuunganisha nchi, sababu nchi lingawania kwa vipande viwili. Redio Kapi inasaidia kwa kukomesha chuki na kupendelea kimya, ni kusema redio hiyo inaendelesha umoja wa taifa. Baada ya MONUSCO kazi ya redio hiyo ni gani siku zitakazokuja? chombo cha habari redio Kapi hakitakuwa tena cha kiserikali kwa ajili ya kulinda uhuru wa chombo hicho. Nani hapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na wandishi wetu walioshiriki katika taarifa ya habari, Tulia Mukunda Milemba nawapigia asanti sana, na sikukuu njema, furaha njema pote mnapotufata. Imara idumu katika radio Kapi na wacha katika mikono na asisi baya o kapi. o