Kampeni ijayo ya kupinga polio hapa mjini Kinshasa itaendesha tangu tarehe 23 hadi tarehe 27 mwezi tunao. Inaelekea wakaji milioni mnane wakubwa sawa vile watoto, alisema waziri wa afya jana wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Hali ya miji na vijiji vingi vya wilaya ya Uwele Uele na Ba Uwele jimoni mashariki ni gani? Eneo hizo zenye kushambuliwa na uwasi wa Uganda wa elera zinafanana kivuli, kazi zinaendeshwa katika uzembe, wakaaji wanaishi katika wasiwasi wasi anasema mwandishi wetu wa Bunia, Jose de Charte menga aliyetembelea eneo hizo. Hapa mjini Kinshasa tena ulifunguliwa leo siku ya ine, mkutano wa kumi na sita wa wakuu viongozi wa juu wa shirika za foroza za eneo la afrika kati na ya magharibi, pia wana memba wa shirika za foroza ulimwenguni. Zaidi ya wakaaji milioni mnane wa mji mkuu wa Kinshasa, wakubwa sawa vile watoto watapokea chanjo ya kupinga polio tangu tarehe makumi mbili na tatu hadi makumi mbili na saba mwezi tunao. Habari ilitolewa na waziri wa afya Victor Makweng jana siku ya tatu, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Wakubwa watahusishwa na kampeni hiyo sababu hapa mjini Kinshasa, wane kati ya watu, watu waliohesabiwa kuwa na polio wane kati ya watano ni wakubwa. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi inasomwa tidoni na Elize Chikota. Wakati nchi ya Kongo inataka kuonesha njia ya kusimamisha ugonjwa wa kupoza mwili ama poliomyelitis, tarehe 13 mwezi wa Juni kuna watu tano ambao waliokuta na ugonjwa huu hapa Kinshasa, kati yao kuna wakubwa ine katika mtaa wa Kimanteke na pia katika chumba cha afya cha Biele Lemba na Kitambo. Njia ya kusimamisha ugonjwa huu, kuna kampeni ya kuchanja ndui na itakawanzusha siku ya tatu, tarehe 12 na tatu mwezi wa tatu, na kuna watu zaidi milioni nane hapa Kinshasa. Sasa watakao pata ndui hii, waziri wa mambo za afya anaomba kwa wananchi, vijana hata wakubwa, kujichanja ndui na lengo kumaliza ugonjwa huu. Tukumbushe kwamba pesa zitakao saidia ndui ya kazi hii ni za milioni mbili na kipande za dola. Pesa hizo zenye kuwa tayari ni ushuda wa Victor Makwenge, anaongeza kisema kuchanja ndui itakao fanyika nyumba kwa nyumba na ofisi ya pamoja wa Umoja Mataifa kwa haki za binadamu ili shimika leo siku yene kituo cha sheria mjini Matadi. Kituo hicho kitaruhusu kufikia sheria kwa waliobakwa jimoni Bakongo, alisema Richard Tetekpeo, kiongozi wa ofisi Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu mjini Matadi. Taarifa ya Giroje Nyampala, usome wa kisidioni nawe Elize Chikota. Kazi hii yenye kuingia katika kipindi kia mpango wa chumba cha Umoja wa Mataifa nje ya haki za binadamu kuhusu kukombanisha jambo la ubakaji wa mama katika jimbo la Bandundu, Kasayi Magharibi na pia Mashariki, jimbo la Katanga, Kinshasa na Bakongo. Ni ushuhuda ambaye kwenda kutokea kunako chumba cha Umoja wa Mataifa pale Matadi. Hospitali hii iko na lengo ya kutunza bure bila kuleta pesa watu ambao wa waliobakwa na tena kwa majamaa yao kuwasaidia, ndio kupeleka mambo yao kunako tribunal. Shaba kutoa malipizi kwa watu waliotenda vitendo yale na kuwapeleka tribunal. Hii ni ushuda wa viongozi wa chumba hicho na wenye kutokea hapa Kinshasa. Tarehe 16 mwezi tunao kutakuwa pia kufungua kwa hospitali nyingine pale Banza Ngungu. Tukumbushe kwamba hospitali yale itakaoongozwa kwa shirika lenye kuitwa Jirak ama Justice en Action. Shirika hii ilipata msaada wa pikipiki na vifaa vingine vya kompyuta. Tujueni kwamba mpango huu wenye kupata pesa tokea shirika moja ya ya Sweden, katika mambo za maendeleo. Miji na vijiji vingi vya wilaya ya o na bauele zinashambuliwa na uwasi wa Uganda wa elera na kufanana kivuli. Kazi zinaendeshwa katika uzembe, wakaaji wanaishi katika wasiwasi wasi. Ujumbe moja wa uchunguzi na wa kulinda usalama wa MONUSCO uliendesha ziara ya kazi katika maeneo hizo. Mwenzetu Jose de sharte Menga, aliyesindikiza ujumbe huo, anasema uliundwa na wanajeshi sawa vile raia na kutembea katika barabara yenye karibu urefu wa kilomita elfu moja katika eneo hilo linaloshambuliwa na wahuni wa Elra, ni kutoka eneo la Dungu Centre katika eneo la Ot Uele hadi Banda katika eneo la Ba Uele kupitia Ngilima, Doruma na parka Bangadi na Bamangana. Vijiji vingi vinabaki mtupu, yani bila wakaaji waliokimbia katika mwitu. Masomo zinafungwa jambo linalozunisha wazazi. Kwa upande wengine wakongomani waliorudishwa nchini kutoka jamhuri ya Libii siku ya Mungu iliyopita wanaomba serikali yaendelee kuwasaidia. Wanashangaa kuona siku ine kisha kuwasili kwao wanaarifiwa kuondoka katika mahoteli ijapokuwa serikali iliahidia kuwasaidia hadi siku kumi. Matatizo mengine wengi kati yao wana jamaa hapa mjini Kinshasa na wanatoa mwito wa usaidizi kwa serikali. Mmoja kati yao ni Shitu Farid. Anashuhudia Pambela mikrofoni Stefan Mukendi Ntita. ilitutosha inti ya libi na kutufikisha hapa. Kwa hiyo tuko wenye kuwapigia aksanti, lakini naomba kwa serikali kunisaidia na kunifikisha katika kijiji kyangu kwa kwenda kuonana na jamaa yangu pale Inongo, jimbo la Bandundu. Upande wa serikali ya jimbo ya Kinshasa, siyo jambo la kuwatosha katika mahoteli. Waziri jimboni wa afya, mambo ya kijamii na mipango ya kibinadamu, Vital Kabwiku, anasema aliomba waliofika siku ya Mungu waingie katika jamaa zao hapa mjini Kinshasa, kwa kuachia waliopaswa kurudishwa jana nafasi, sababu wengi kati yao wana jamaa hapa mjini Kinshasa. Na kuhusu watakaoenda hadi majimbo, waziri Vital Kabwiko anasema mapatano yalitokeza kwa kuwasafirisha bila shaka. Ulifunguliwa leo siku ya nne kunako Grand Hotel Kinshasa, mkutano wa kumi na sita wa wakuu viongozi wa juu wa shirika za foroza za eneo la Afrika ya kati na ya magharibi wakiwa pia wana memba wa shirika za foroza ulimwenguni. Mkutano huo utachungua mapendekezo yaliyotolewa na wajuzi wa foroza wakati wa mkutano wa sita ulioandaliwa kwa kutayarisha mkutano wa sasa na uliokomeshwa jana hapa mjini Kinshasa. Taarifa ya Rachel Mbikai inasoma matidoni nawe Elize Chikota. Hazimio hiyo yenye kugawanya katika vipindi kenda, vipindi ambavyo kuangalia uongozi wa msaada wakati wa msiba kwenda kufanyika, hata kupeleka kwa pesa kwa makundi fulani fulani, kuhusu kutengeneza kazi vile inavyofaa, na pia kugawanya kwa vyombo vipya vya kazi ya shirika yenye kuitwa Organisation Mondiale de Douane, OMD kwa kifupi, njia ya jambo ambaye kuangalia pesa za makundi za nchi wanamemba, nao wenye kuomba kuleta pesa za euro elfu kumi njia mwezi wa Mei mwaka huu kuhusu jambo la kulinda msada, wataangalia namna ya kutosha vitu havyo na kuvipeleka fasi ambaye msiba kwenda kufanika. Azimio yote itakuwa hakikisha leo hii katika mkutano wa maha wa kumi na sita tukumbushe kwamba mainchi kumi na mbili za Afrika zenye kupatikana katika mkutano huu pamoja na wanamemba wa OMD. E, taarifa ya Rachel Mbikai kisomwa tidoni na Elize Tikota huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliokuwa nasi na wakumbusha kwamba kampeni ijayo ya kupinga polio hapa mjini Kinshasa itaendeshwa tangu tarehe makumi mbili na tatu hadi makumi mbili na saba mwezi tunao, inaelekea wakaaji milioni mnane wakubwa sawa vile watoto, alisema waziri wa afya jana wakati wa mazungumzo na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. E, tuliwazungumzia pia kuhusu hali ya miji na vijiji vingi vya wilaya ya Otuele na Bauele jimboni Mashariki. Eneo hizo zenye kushambuliwa na uasi wa Uganda wa LRA zinafanana kivuli. E, kazi zinaendeshwa katika uzembe, wakaji wanaishi katika wasiwasi -wasi, alisema wa mwandishi wetu wa Bunia Jose de Charte Menga aliyetembelea eneo hizo. Na hapa mjini Kinshasa tena ulifunguliwa leo siku ya ine mkutano wa kumi na sita wa kuu viongozi wa juu wa shirika za forodha za eneo la Afrika ya Kati na ya Magharibi pia wanamemba wa shirika za foro za ulimwenguni. <laughs>