Wakilishi wa vyama vya kisiasa na washirika la kiraia kuna kwa mkutano wa Pretoria nchini Afrika Kusini wamekusudia kutengeneza hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuendesha uchaguzi wa kimya. Ni moja wa pendekezo iliyochukuliwa wakati wa kukomesha kazi za mafikiri za siku mbili zilizoandaliwa na shirika la Afrika Kusini IGED. Jimboni Ekuater, makabila ya Enyele na ya Monzaya yanaruhusiwa tena kutumia visima vya samaki vilivyosababisha ugomvi kati ya pande hizo mbili siku zilizopita. Habari ilitangazwa leo asubuhi na liwali wa jimbo la Equateur, Jean-Claude Baende, anayepatikana katika ziara ya kazi Paenyele, akisindikizwa na ujumbe wa jumuiya ya kimataifa <coughs> Ni siku mbili sasa tangu kuanzishwa kwa kesi kati ya pande ya serikali na ofisa moja wa FRDC kunako tribunali ya kijeshi ya Kolwezi, mji unaopatikana kwenye umbali wa kilomita 300 na Lubumbashi jimboni Katanga. Huyo anashutumiwa kupiga na kuumiza mtu, uharibifu wa kanuni ya kijeshi na kupoteza risasi. Wakilishi wa vyama vya kisiasa na washirika la kiraia kunako mkutano wa Pretoria nchini Afrika Kusini wamekusudia kutengeneza hali ya kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa kuendesha uchaguzi wa kimya. Ni moja wa mapendekezo iliyochukuliwa wakati wa kukomesha kazi za mafikiri za siku mbili zilizoandaliwa na shirika la afrika Kusini, ISHD. Mkutano huo ulielekea wakati wa mpito katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati unaokaribia uchaguzi na kisha uchaguzi. Wakilishi makuu mawili na mnane wa mkusanyiko wa wingi wa urais, upinzani wa kisiasa na wa shirika la kiraia ndio walishiriki katika mkutano huo. Mmoja kati ya wa waandalizi, Alexi Lingadu Mabele, anafasiria pendekezo zilizochukuliwa. Yupo njiani mwasimu na mwenzetu Jefu Ngoi. Uh, les travaux se sont très bien déroulés mikutano ziliendeshwa vizuri sana. Natamani kujulisha watu wote kama mikutano hizo sio mikutano kati ya Wakongomani, lakini ilikuwa mikutano za kufikiri kuhusu chaguzi wa moka wa 2011 katika mapendekezo, kito cha uchaguzi seni kinapaswa kupendelea pande zote, kikusema kupendelea upande wa wingi kwa rais, upande wa upinzani na raia. Kuhusu wazi katika uchaguzi, serikali inapaswa kutengeneza mazingira kisiasa kulinda wanamemba wa upande wa rais na wa upinzani na pia raia kusudi uchaguzi upitikane katika kimya na kusudi ya kupata matokeo mazuri. Kwa upande wengine, waziri wa uchuuzi viwanda vidogo na vya kadiri amejiuzulu katika serikali ya taifa. Bernard Biando Sango alijulisha azimio yake leo mchana tangu mji wa Badolite jimboni Equateur amesema ni kwa kuunga mkono makamu wa kwanza waziri mkuu Nzanga Mobutu aliyeondoshwa jana katika serikali kutokana na amri ya rais Joseph Kabila. Bernard Biando Sango ndiani mwasimu na Inosan Olinga Kutokana na habari iliyotolewa kupitia njia ya vyombo vya habari kuhusu kuondosha kazini waziri makamu Mobutu Zanga, prezidenti wa chama chetu cha kisiasa. Sawa mwana memba wa chama cha kisiasa hicho, leo hii mimi waziri wa mambo ya biashara nachukua hatua ya kujiuzulu. Kwa ulizo wa kujua kama niliandikia serikali kibarua, naweza kusema kama mimekwisha kuijulisha leo hii kupitia chombo cha habari kusudi ya kupelekea waziri mkuu kibarua cha kujiuzulu huyo. Uy, ni Bernard Bianosango, waziri wa uchuruzi vanda vidogo na vya kadiri, akiwa njiani mwaseme na mwenzetu Inosan Olinga. Jimboni Equateur, makabila ya Enyele na ya Monza ya yanaruhusiwa tena kutumia visima vya samaki vilivyosababisha ugomvi kati ya pande hizo mbili siku zilizopita. Habari hiyo ilitangazwa leo siku ya tano asubuhi pa Enyele na liwali wa jimbo la Equateur Jean Claude Bainde, anayepatikana katika ziara ya kazi e, tangu jana katika eneo hilo akisindikizwa na ujumbe wa jumuiya kimataifa. E, taarifa ya mwenzetu monzetu Dominik Ulombi Monga Mpange, aliyesindikiza ujumbe huyo hapo Inyele, inasoma tidoni nawe, Karin Damuso kisha ugomvi katika visima vya uvuvi uliosababisha kuingia kwa waasi wenye silaha, uvuvi ulisimamishwa na wakaji wa vijiji vya Enyele na Mombaya hawakujua tena kya kufanya. Jean Claude Baende, liwali wa jimbo, anakomesha msimamo huo. Hatua hiyo inafurahisha wakaji wa vijiji hivyo viwili. Hatua hiyo inapatana na kukomeshwa kwa mkutano wa kuzidisha uwezo wa wasimamizi wa pande zote mbili kuhusu upatanishi uongozo na kukomesha ugomvi na kituo kinachohusika na mambo ya raia katika shirika Monusco na shirika lisilo kuwa la kiserikali Doge pakananga. Mafunzo hayo yatawasaidia kupatanisha wakaaji, kila wakati kutakuwa kutosikilizana mbele ya Mohamed Abdallah, kiongozi wa Monusco jimbo ni Equator. Liwali wa jimbo anaomba pande zote mbili ziweze kukomesha utumiaji wa silaha. Viongozi wa kiasili wa Enyele na Mombaya wanachukua tu ya kuadhibisha wakaaji wao kwa ajili ya kuishi katika kimya. Mpaka nanga ugomvi unaendelea katika bunge ya jimbo la Kasai ya Magharibi. Wanabunge makumi matatu na mbili waliosaini kibarua cha kushutumu ofisi ya shirika lao wanabaki na msimamo wao. Wanamemba wa amp na wa upinzani wanashutumu utumivu mbaya na wa kisiasa. Kwa kupinga hatua hiyo, wanasema kama kikao cha bunge hakitayarishwe siku za karibu, watatumia mbinu zingine. Msemaji wao nafasiria mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Ela meji wa Kabedi. Tunakumbusha watu wote kama kitendo hicho kinatokana na ginsi wana bunge wa jimbo wanalamusha zamiri yao kuusu hali ya maisha ya wakaaji wa jimbo la Kasi ya Magharibi ambao wanaishi katika omokini. Kitendo chetu kinahusu pia ginsi mipango tano za serikali haziendeshwe katika eneo hilo na ginsi wana sheria ya jimboni wanapendelea upande moja wa wakaaji. Tunakumbusha kama kwa wingi wanabunge ambao wanasa sababu ya kushutumu hali hiyo Sme ni wanamemba wa upande wa uwingi kwa rais. Kazi tunaendesha sasa hazipendelee chama cha kisiasa fulani. Mkutano wa sasa una lengo la kustaki jinsi wanatuma idadi nyingi ya waskari polisi kando kando ya chumba cha serikali na katika chumba cha uongozi wa bunge. Jueni kwamba juzi, siku ya tatu, kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo la Kasai Magharibi alikutana na wapasha habari kwa kushutumu mwenendo wa wanabunge hao. Kwa mjibu wa Omar Mijimbu, hakuna wakati wa mwisho kwa kuomba swala lichunguzwe katika mkutano wa bunge. E, jueni tena kwamba ugomvi huo unafika wakati seni inaandika wagombea wa kiti cha liwali wa jimbo atakayechaguliwa mwezi wa Aprili ujao. Ni siku mbili sasa tangu kuanzishwa kwa kesi kati ya pande ya serikali na ofisa mmoja wa FRDC kunako tribinali ya kijeshi ya Kolwezi, mji unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia tatu na Lubumbashi, jimboni Katanga. Huyo anashutumiwa kupiga na kuumiza mtu, uharibifu wa kanuni ya kijeshi na kupoteza risasi. Leo siku ya ine, tribinali ilienda kunako hospitali ambako aliyeumizwa anapokea matibabu kwa kusikilizwa kwake. Taarifa ya mwenzetu Denis Maheo Mwasi anayepatikana pakolwezi inasomwa tangu Lubumbashi nawejanga ndu Ofisa wa FRDC huyu siku ya kwanza wakati alijikutana pale kijiji Milungi pa mipaka ya nchi ya Zambia alifyatua risasi na mzaliwa mmoja wa nchi ya Zambia alijaruliwa. Ofisa mwenye anashtakiwa alisema ya kwamba wakati alifyatua risasi ilikuwa kwa ajili ya kutobora mgurudumu ya pikipiki ya mtu huyu kwani kulingana na ofisa huyu mzaliwa huyu wa nchi ya Zambia akokuwa na vikaratasi vyenye vilimuhusu kuvuka mipaka ya nchi ya Kongo. Kijana mwenye alijariuliwa utupia mbali masemi haya kwake yeye imeonekana kama ofisa huyu alitamani tu kumchukua pesa siku ya ine iyi ofisa mwingine alikuwa pia mbele ya chumba cha mahakama ikyo kama mtu ambaye alibidi kutoa ushuhuda wake kulingana na jambo iyi alinena ya kwamba ofisa mwenye anashtakiwa alikuwa na kibarua ambayo kilimruhusu kuenda kwenda ziara ya kazi lakini aiko pale mipaka ya nchi ya zambia tena silaha yenye alifyatua nayo risasi si silaha yake kama ofisa huyu anahukumiwa anaweza kufungwa zaidi ya miaka makumi mbili na kuondosha ndani ya majesi ya nchi toka lubumbashi mimi ni jean gandu Pakisangani, zaidi ya wakata mashtaka makumi sita wapya waliochaguliwa na serikali ya taifa kwa kuendesha mafunzo ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja wanasema wanaachiliwa au walitokea katika jimbo za Kivu ya kaskazini na kusini na jimboni mashariki, wanafadhaishwa na ukosefu wa vifaa vya mafunzo. Waliotokea Kivu zote mbili hawana makao, hawana chakula, ijapokuwa mafunzo yalianzishwa tangu juma moja na kupita. Wengi wanaishi kutokana na moyo mwema wa wakata mashtaka wa zamani. Ijapokuwa mafunzo hayo yanasaidiwa kifedha na shirika kubwa zinazotumika na serikali sawa USAID, Monisco na PNID, lakini kwake kiongozi wa kwanza wa korti ya mwito Guillaume Kakuji wa Kakuji, matatizo hayo ni ya kupita, sababu yote iliyotayarishwa na serikali ya taifa itafikishwa punde Pakisangani. Anaomba wawe na uvumilivu. Tusikilize moja kati yao mwenye kutamani kujijulisha. Hatuna miandiko au kanuni kuhusu mafunzo tunayopewa. Tunapata shida tangu tulifika mji Kisangani. Wamoja kati yetu hawana nafasi ya kulala, wanalala nje au chini ya miti. Hawakutupangisha nyumbani au kutupa chakula, hakuna chochote. Alafu mafunzo hizo zilipata msaada wa marafiki za serikali. Tunawaza kama serikali itafanya yote iwezekanayo kwa kusaidia mwenendo vema wa mafunzo hizo.