tout. Jean Désiré Kanyama. Waku mbali mbali wa shirika za kiserikali wanapatikana katika mkutano tangu leo asubuhi kuna kujumba la raia hapa mjini Kinshasa chini ya uongozi wa Rais Joseph Kabila. Haifahamike nini linalozungumziwa hadi wakati tunao lakini dugu kutoka serikali zinaarifu kwamba swala kuhusu hali ya kisiasa ya taifa, hali ya usalama wa watu na mali yao ndio zinachunguzwa katika mkutano huu. Jimboni mashariki idadi ya wanaoendesha katika mji wa Kisangani na kandokando kando yake mjibo wa makumine esabiwa tangu siku ya posho inaendelea kupanda kwa mjibu wa wakuu wa kiserikali, watu mia moja makumi ine ndio walihesabiwa tangu tarehe mbili mwezi huu tunao watatu kati yao makumi mbili na mbili ndiyo walifariki na kulifunguliwa. Leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa soko kubwa ya biashara kutoka kazi za wanawake. Mkutano huo unaandaliwa na wizara ya wanawake jamaa na mtoto katika uhusiano na shirika za Umoja wa Mataifa. Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakuu mbalimbali wa shirika za serikali wanapatikana katika mkutano tangu leo asubuhi kunako jumba la raia hapa mjini Kinchasa chini ya uongozi wa rais Joseph Kabila. Kutosha spika wa bunge na kiongozi wa seneti wanahudhuria katika mkutano huo, waziri mkuu, kiongozi wa majeshi za FRDC, inspekta mkuu wa polisi. Haifahamike nini inayozungumziwa hadi wakati tunao katika mkutano huo lakini ndugu, kando ya serikali zinaarifu kwamba swala kuhusu hali ya kisiasa ya taifa, hali kuhusu usalama wa watu na vifaa vyao, ndiyo swala zinazozungumziwa katika mkutano huo unaofanyika mbele ya mkutano wa mwisho wa kawaida wa baraza ya bunge la taifa. Jimboni mashariki, idadi ya wanaoendesha katika mji wa Kisangani na kandokando kando yake tangu siku ya posho inaendelea kupanda kwa mjibu wa wakuu wa kiserikali. Watu mia moja makumi ne ndiyo walihesabiwa tangu tarehe mbili mwezi huu wa tatu, kati yao makumi mbili na ine walifariki. Mitaa tatu ndiyo inaguswa sana kati ya sita: ni Lubunga, Kisangani na Mangobo. Meya wa mji wa Kisangani anahakikisha habari hizo mbele mikrofoni ya mwenzetu Aliana Alipanagama Augustin Osumaka Anasema pia kuhusu kanuni zimoja za usafi, kunatawala ugonjwa wa kipindupindu wenye kuigonjwa wanahara mingi wanatapika pia na wanapoteza maji mwilini, kisha kutuma uchafu kwa uchunguzi mji Kinshasa, kunako chumba cha uchunguzi ya INRB, ilionekana kama kweli ni kipindupindu, na kwa hiyo tunatangaza kama mji Kisangani unashikwa na ugonjwa huu, na tunaomba na raia kuheshimu mipango hizo kwa kuiepuka fisha mikono mbele ya kupiga chakula au mbele ya kukula au tena kisha choo, na kutokotesha maji ya kunywa tena. Usitie mikono kati ya kinywa, kisha kuguza mwili ya mtu aliyefariki kwa kipindupindu. Na kuhusu habari za afya tena jimboni Manyema, zaidi ya watu makumi kenda waliarifiwa kugonjwa shurua, tatu kati yao walifariki katika eneo tatu za afya za kusini ya jimbo hilo ni maeneo za afya za Kabambare mtaani Kabambare, eneo la Samba katika mtaa wa Kasongo, na eneo la Kibombo mtaani Kibombo. Idadi hiyo ilitolewa siku ya posho iliyopita na waziri jimboni wa afya. Wakuu wa afya wanazaidisha mikutano kwa kupingwa ugonjwa huo. Dr. Marie Claire Dion Profesa Nganzi wa shirika la afya ulimwenguni jimboni Manyema anasema idadi hiyo ni ya juu, na amekamilisha kwamba kwa sasa ugonjwa huo wa kuambukia unakumba watu katika jimbo hilo. Tumusikilize akiwa mbela mikrofoni ya Matie Ilunga Shambui. Tangu wiki wa nne tuliweza kunukuru ongezeko ya ugonjwa wa suluba kusini mwa Manyema, na baada ya uchunguzi iliweza kuonekana kama ni tauni ya suluba kabisa, na vipimo viliweza kuonyesha kama hakika ni tauni au epidemia ya ugonjwa huo kwenye mitaa tatu: Kabambare, Samba, Kibombo. Kwa mfano, Pakabambare kuna visa makumi tatu na sita kifu moja, Samba visa makumi nne na tatu na kifu moja na pia Kibombo visa kumi na mbili na kifu moja. Na kwa hiyo tumesema kama ugonjwa wa suluba kiolela kusini mwa Manyema ni kweli kweli. Ekulifunguliwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinchasa na soko kubwa biashara kutoka kazi mbalimbali mbali za wanawake. Mkutano huo unaandaliwa na wizara ya wanawake, jamaa na mtoto katika uhusiano na shirika za Umoja wa Mataifa. Kumbukeni kwamba wakati tunao swala linalozungumziwa ni kuhusu usawa wa wanaume na wanawake, vijana sawa, vile wanaume, vijana wanaume sawa vile wanawake katika mafunzo na kwa kazi mbalimbali mbali kwa Kongo ya sawa ni katika maandamano kuhusu mwezi wa tatu ikiwa mwezi wa mwanamke. Taarifa ya Viki Bolingola inasoma siyo na Karin Damuso. Tangu asubuhi ya leo hii wanawake mia moja makumi tano wanatandika vifaa vya aina mbalimbali mbali kwa ajili ya sherehe hiyo. Wasimamizi wa vituo vya Umoja wa Mataifa katika Kongo ya Kidemokrasia na waku viongozi wa wakongomani walishiriki katika kufunguliwa kwa soko hiyo. Soko kubwa hiyo kuhusu kazi za mwanamke itasaidia kwa kuendesha namna ya kipekee uwezo wa mwanamke. Ni mwendo wa kazi za uchumi zinazoendeshwa na mwanamke kwa ajili ya kuongoza hali ya vifaa vya uchuruzi upande wake. Giselle Kula msimamizi wa UNIFEM katika Kongo ya Kidemokrasia anasema kama hali ya mwanamke inaomba tena kuendesha kazi zaidi. Anaeleza kama miaka hizi kumi wanawake wanapewa, wana mafunzo lakini hawashiriki wengi katika sekta ya sayansa na teknolojia. Jueni kama soko kubwa hiyo ya uchuruzi itakomeshwa siku ya Yenga tarehe makumi mawili mwezi huu wa tatu. Uharibifu wa hali ya masomo katika shule moja ya Kikatoliki Walimu na wanafunzi wa kolege Saint Celestin inayopatikana kwa umbali wa kilomita 15 na Kananga huenda kudai uhuru wa wenzao waliofungwa na askari polisi mwisho wa, wa juma jana. Wanashutumiwa na mwenyeji wa masomo hayo kuharibu usalama wa watu wengi. Uongozi wa masomo za Katoliki za Kananga unashutumu hali hiyo ya kutumika na unatoa mwito wa kimya ukiharifu kukomesha mzozo huo. Etaarifa ya mwenzetu Emmanuel Elameji wa Kabedi inasoma Macedone na we Karinda Muso siku ya posho iliyopita ndio walimu wa sita wa shule San Celestin walifungwa pa Tubuluku, mji unaopatikana pa Kananga. Mbele ya kufungwa, walipigwa na kundi moja la washambulizi wanaopatikana kando ya shule. Walimu watatu wanaumizwa vikali na mipanga. Wakati wa askari polisi walifika mahali pale, walifunga walimu wote. Hali hiyo inasababishwa na ugomvi kati ya kiongozi wa shule na walimu wa shule hiyo. Kutokana na masemi ya walimu, mmoja wao hakupewa mshahara wake tangu mwezi wa kwanza uliopita. Baada a kujulisha habari kwa wakuu viongozi wao katika kibarua wa cha tarehe kumi mwezi wa tatu huu, mkuu kiongozi wa mashule ya kikatoliki mjini Kananga aliomba kiongozi wa shule Saint Celestin aweze kurudisha mwalimu yule katika haki zake. Katika asira, kiongozi wa shule Saint Celestin anafanya namna yote na yo te kusudia kuzuia mwalimu huyu na wenzake wasingie katika uwanja wa shule. Kiongozi wa polisi wa kituo Oasis Pamalole anasema kama hakuna sababu ya kufunga walimu hao gerezani, walipewa uhuru na usaidizi wa wa kiongozi wa mashule ya kikatoliki kiongozi huyu anashutumu vitendo vya siku ya posho na anafungula uchunguzi. Mafunzo haikutolewa walimu na wanafunzi walisikitika sana, na zaidi ya wenyeji mia moja wa magari kutoka nchi za Afrika Kusini wana hasira jimboni Katanga. Juzi siku ya posho, waliandamana wakifunga barabara kunao kituo cha mpaka wa Kasumbalesa. Wanasikitika sababu hawafaidishwi na ukingo wa serikali mbele ya kodi nyingi na kutendewa vibaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa mtaa wa Kasumbalesa aligudisha hali ya kimya, akiahidia kwamba suluhisho utatolewa kama vile anasema mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Mayo Mwasi. Madereva awa nitoka nchi mbalimbali kama vile Tanzania, Zambia, Zimbabwe na Afrika ya kusini. Malalamiko yao ni haya: wanakumbwa na ukosefu wa salama hapa nchini Kongo, biashara vyao vinaibwa kiolela bila askari polisi kutoa msaada wake, pia wanalipa pesa nyingi kwa ofisi moja moja moja. Madereva awa wageni wanasumbuliwa na uchunguzi unaoendeshwa na ofisi mbalimbali mbali ya serikali ya Kongo mara kwa mara katika gari zao, na ofisi hizi zinapatikana sehemu mbalimbali kama vile Kasumbalesa, Fungurume na Kisanga. Mkuu wa siti ya Kasumbalesa aliyewapokea baada ya maandamano yao aliwaahidia kuwa askari polisi itaendesha doria sehemu gari zao zinatua. Kuhusu malalamiko yao mengine, Andre Kapampa alisema kwamba atayaifikisha kwa viongozi jimboni. Kumbukeni kwamba wakuu mbalimbali wa shirika za serikali wanapatikana katika mkutano tangu leo asubuhi kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa, chini ya uongozi wa rais Josef Kabila. Haifahamike nini inaozungumziwa hadi wakati tunao, lakini duru kutoka serikali zinaarifu kwamba swala kuhusu hali ya kisiasa ya taifa haswali kuhusu usalama wa watu na mali yao ndiyo zinachunguzwa katika mkutano huo. <laughs>