Aizet Jean Desire Kanyama ekiisha karibu miezi kumi ya uchunguzi kuhusu kuwawa kwake kipindi cha utangulizi wa kesi ya Floribert Chebea tayari kimekomeshwa. Kwa upande mwingine, dereva Fidel Bazana alimsindikiza amearifiwa sasa kufariki wakati kwa mjane wake wa kuomba serikali ya jamuhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwili wa mume wake kwa kufanya mazishi. Kituo cha kinuklea cha mji wa Kinshasa hakina uwezo wa kusababisha vinyume vibaya kama ajali inachotokeza sawa vile kituo cha Fukushima nchini Japan. Habari hiyo imehakikishwa leo siku ya nne na kamisa mkuu wa kituo hicho, wakati wa mkutano na wapasha habari kunako university ya Kinshasa. Wilayani turi hapo Bunia, ukosefu wa masikilizano ulijitokeza tangu siku chache kati ya ofisi ya wilaya usawa na wanawake na wanaume jamaa na watoto na wanafunzi wa University ya Bunia na wa University shalom ya mji wa Bunia. Wanafunzi wanashutumu ofisi hiyo kusitowatolea zawadi zilizohawadiwa kiisha michezo ya kandanda kati ya wasichana wa university hizo mbili. Oh, Kipindi cha utangulizi wa kesi ya mtetezi mkuu wa haki za binadamu Floribert Chebeya tayari kimekomeshwa kisha karibu miezi kumi ya uchunguzi kuhusu kuuawa kwake. Korti ya kijeshi ilichukua hatua hiyo na kumaliza moja kwa moja mabishano ya kwanza ilikusudiwa wakati wa kesi ya leo siku ya ine kuna kugereza kuu makala seperka ya hapa mjini Kinshasa Kupita sasa katika kipindi cha pili ikiwa cha kusamba tangu siku ya ine ya juma kesho. Wakati huo huo, korti ilihukumu bila kuwapo kwao maofisa watatu wa, wa polisi waliokimbia. Taarifa ya mwenzetu Jeff Ngoi inasoma sizioni, nawe Elize Chikota. Korti la jeshi inaona kama imesha kupata habari za kuenea kuhusu kifo kia Floribert Chebeya kisha kusikiliza watu wengi wa raia wa Scarpolis, ni wakati sasa ya mashindano kati ya vipande vyote mbili. Leo hii korti la jeshi ilikamata kusudio juu ya wafungwa hao Christian Goy, Paul Mwilambwe na Jacques Mungabo, na kusema kwamba wao walikimbia fasi zao za kazi kulinda kwa silaha hata vitu vingine vya jeshi. Kulikuwa vitu nyingi sana ambavyo walikuta kati ya nyumba ya kwa upande wa serikali sawa kibarua kia majina la wanamgambo wa Goma na Bukavu, vitu ambavyo walikuta kati ya gari la Floribert Chebeya. Tusema kwamba vitu havi vyote walivikuta kisha kukimbia kwao nyuma ya kifo kia Floribert Chebeya. Korti la jeshi ilisema pia juu ya mambo ilisemiwa kwa simu na kanali Mkalai wakati wa kifo kia Chebeya. Kisha kufahamwa mambo hii yote, korti la jeshi yenye kuhakikisha ya kwamba watu wale waliokimbia wenye kufahamwa kifo kia Chebeya Naomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inipatie mwili wa mume wangu kwa kufanya mazishi. Hayo ni masemi ya Bi Marie Jose Bazana, mjana wa marehemu Fidel Bazana kisha kesi ya leo, siku ya ine, kuna kugereza kuu seperka makala hapa mjini Kinshasa. Fidel Bazana ndiye dereva aliyesindikiza marehemu Floribert Chebea kwa kijibu kwa aliko ya kuoa kwake. Tarehe moja Juni mwaka jana amearifiwa sasa kufariki kwa mjibu wa pande za kiraia katika kesi ya Floribert Chebea, shirika la serikali linalohusika na raia lilifanya lilichapa lilifanya chapo lake la kufariki, ndiyo kusema jambo hilo litachunguzwa pia na mahakama ya kijeshi. Lakini mbele ya masambo ya Juma, kesho korti imeahidia kutayarisha ubishi kuhusu swala hilo la Fidel Bazana. Kabla ya kufikia hatua hiyo, sikilizeni kwanza mjane wake. Masemi yake yalichukuliwa na mwenzetu namonzetu Jeff Ngoy kwaone vile wenye kuhakikisha kifo chake nachunga mpaka banipatia maiti yake. Jambo hii ndio nilianza kuchunga. Siwezi kufanisia mtu maneno mbaya, kwa sababu Mungu peki ndio mwenye kutoa malipizi kwa watu waliuwa bwanangu. Serikali wa nchi ya Kongo ndio aliuwa bwanangu, kwa sababu wanatajwa wascapolis katika maneno ya mauaji, ndio maana serikali ya nchi ya Kongo anipatie maiti ya Fidel wascap polisi wenye kupewa kazi ya kulinda wakazi mara nyingi. Nikaanza kujuliza siku gani watakumbuka jambo la Fidel, lakini Floribert ana deriva sababu alikuwa na Fidel sawa derivaki, na waza siku ya ine ndio wataanza kusema njuu ya kifo cha Fidel. Na kituo cha Kinshasa cha elimu ya kinuklea akina uwezo wa kusababisha vinyume vibaya kama ajali inachotokeza sawa vile kituo cha kinuklea cha Fukushima nchini Japan. Habari hiyo imehakikishwa leo siku ya ine na komisa mkuu wa umeme wa kinuklea wakati wa mkutano na wapasha habari kunaku universiti ya Kinchasa. Hiyo ni sababu kituo cha Kinchasa kinatumikisha chombo cha mitambo kuu ya umeme chenye kilograma tatu za madini za uranium. Wakati kituo cha kinuklea cha Fukushima kinatumikisha vyombo makumi tano na kenda vyenye toni nyingi za madini za uranium, lakini ni muhimu kufahamu hali ya kituo cha kinuklea cha Kinshasa ni, na kazi yake ni gani? Itaarifa ya mwenzetu Michel Kifinda inasoma Tidoni nawe Elize Chikota. Kituo cha nuklea cha muji wa Kinchasa ni chumba cha kamisa kuu katika umeme wa kinuklea, kituo hikyo kenye kupatikana katika universiti wa Kinchasa. Ndio maana kituo hikyo kenye kuwa na mpango nyingi za uchunguzi. Matokeo za kituo cha nuklea itasadia kwa kutengeneza hali ya wa wakati, ni masemi ya bwana Sebastien Luindula, kiongozi wa chumba yale. Tujueni ya kwamba mashini moja ya kutumia bado kufanya kazi tangia mwaka wa elfu mbili na ine kwa ukosefu wa kitu anaitwa pipetra digital. Kwa hiyo, inafaa milioni za dola tatu juu ya mashine hii kuanzisha kazi yake vile na vyofa, lakini kiongozi anayehusika na mambo hii Bwana Vincent Lukanda alisema kwamba walisha kupata jibu kuhusu jambo la upormo kwa udongo. Kwa kumaliza, Vincent Lukanda anasema kwamba nchi ya Kongo iko mbali kwa kupata msiba uliofanyika nchini Japan. Na jimboni Kasa ya Mashariki mpango wa kazi za afya kwa muda wa mwaka wa elfu kumi na moja ulikubaliwa kwa muda wa siku tatu. Ubishi kati ya pande mbili, yaani watendaji wa afya na washiriki wa sekta hilo, ulisawazisha mradi wa fedha hata kama fedha zenye kutayarishwa zikuharifiwa wahudhuriaji walipanga fedha zitakazotumikishwa kwa uongozi mzuri wa usaidizi wa wafadhili. Maelezo mengi nawe Sadala Shabani kutoka mji wa Mbuji Mai. Vigundi yenye kutumika katika kituo ya afya waliweza kujibu kwa mastaka mbalimbali, iliyoweza kusema kama wamepokea pesa mingi kutokea wasaidizi, lakini matukio ya kazi yayo haijulikani kwa wakaaji pamoja na marafiki wao waliweza kuona namna gani pesa hiyo imeweza kutumiwa muda wa mwaka huu. Nayo kitendo hiyo inakuwa na mahonyo makubwa, alijulisha hivi mganga mwongozi wa jimbo, daktari Jose Mwamba. Alijulisha kama pesa wanaweza kupata kwa marafiki na kuona mradi msasa wanaweza kufanya, itajulisha lazimisho kwa vituo mbalimbali ya jimbo, na itaruhusu kwa kuona shida linayo kwa kuomba pesa mbalimbali mbali. Marafiki wenye kusaidia kwa kituo ya afya walionyesha furaha yao kwa kuona ukomo uliyofanyika katika mkusanyo hiyo ya kuweza kutumia vizuri pesa na matukio ionekane kabisa katika maisha na afya ya wakaaji. Kutoka Bujumai, mimi ni Sadala sa Shabani, Redio Kapi. Wilayani Turi Pabunya kuna ukosefu wa masikilizano tangu siku chache kati ya ofisi ya usawa kati ya wanaume na wanawake jamaa na watoto ya wilaya ya Ituri na wanafunzi wa universiti ya Bunia na wa universiti Shalom ya Bunia. Wanafunzi na shutuma patia ha, wa ofisi hiyo kusitowapatia zawadi zilizoahidiwa, kisha michezo ya kandanda kati ya wasichana wa university hizo mbili ni katika mpango wa sherehe ya sikukuu ya wanawake ulimwenguni. Shutuma hizo zinatupwa mbali na ofisi ya wilaya ya Ituri ya wanawake yenye haikubali kufanya ahadi ya aina hiyo. Jean-Claude Loki wanafunzi wanashuhudia kwamba ofisi inayohusika na mambo ya wanawake pia watoto uliahidi kuwatolea mfuko ya vikwembe na baasha ya pesa, lakini wanashangaa kuona kiongozi ya ofisi hiyo ya serikali kuwapa kartasi ya kuandikia na kalamu. Upande wake makamu ya kiongozi ya ofisi inayohusika na mambo ya wanawake wilayani Ituri anasema hawakuahidi kutoa hiyo zawadi kwa wanafunzi ya universiti ya Shalom na universiti ya Bunya. Kwa mujibu wake, katika barua walioandika Viongozi ya hizo masomo hawakuahidi kutoa pesa bali kabumbu. Na suka anasema kwamba wanasubiri hadi hao wanafunzi waje kuchukua vyombo waliowatayarishia hadi sasa hakuna mapatano kati yao nikiripoti toka bunya, izakaremo yope, radio okapi eh, jimboni kivu ya kaskazini wakaji unashirikishwa katika ujenzi wa kilalo muchanga kitakachounganisha pande la mashariki na la magharibi ya mji wa butembo Etienne, muindo daraja la muchanga inayojengwa juu ya muto kimemi ndani ya mtaa bulengera itaunganisha jiji la butembo na kongamano la bashu hasa grupemant isale bulambo isale kasongwere bunyuka na malio mtaani beni Bulengera. Bwana Kita Omer anaeleza kwamba daraja hiyo itarahisisha biashara kati ya grupuma hizo ine na jiji la Butembo. Bwana Kita Omer anakumbusha kwamba grupuma hizo zinatoa chakula nyingi, hasa maharagwe, ndizi, mchele, hata kengina ambayo ngozi yake inaingia ndani ya utengenezaji wa kinini. Naye meya wa Butembo Bwana Siguli Uvasa Kama Kala anasema kwamba anaridhika sana na hiyo nia ya raia ya kujitegemea wao wenyewe, na anatoa shukrani za kwa wafanyabiashara wanaotoa wa mchango kwa ujenzi wa mradi huo ni hasa etablisma wa Kahehero Vyambwera Mukia Mbuli, shirika Initiative Police yake Mama Olive Lembe mke wa Raisi, waziri wa taifa naye husika na mambo ya kijamii, pia PDG wa ofisi DGDA nchini DRC. Butembo, Etiene Mwindo, Redio Okapi.