abaie Jimboni Ekwateur idadi ya watumishi wenye kufahamu kazi za afya vizuri ni ya chini sana. Katika mtaa wa afya wa Iboko kusini ya Mbandaka mtaani Bikoro, hali hiyo hairuhusu wananchi kupata matunzo mazuri, alisema daktari kiongozi wa eneo hilo la afya. Tutamsikiliza mwanzo wa taarifa hii ya habari. Shirika la Asado linashutumu utengaji katika uchaguzi ujao wa urais na wa ubunge. Shirika hilo la haki za binadamu linawaza mradi huo unaotayarishwa na Komisheni ya Taifa ya Uchaguzi Huru seni una mbegu ya ugomvi sababu rais atakayechaguliwa atakuwa na matatizo ya kutumika na serikali isiyotoka katika wingi wa ubunge. Na shirika la raia la Moba linashutumu shirika Prodape kutosha watumishi wachunguzi tangu mji wa Kalemi isivyo, wanasema wakuu wa Prodape wakijulisha kwamba idadi iliyotayarishwa kwa kazi hapo Moba imeheshimiwa. Oh, jimboni Ekuator katika mtaa wa afya wa Iboku kwenye umbali wa kilomita 215 kusini ya Mbandaka mtaani Bikuru Idadi ya watumishi wenye kufahamu kazi za afya vizuri ni ya chini sana. Hali hiyo hairuhusu wananchi kupata matunzo mazuri, alisema daktari kiongozi wa eneo hilo la afya. Na kwa hiyo inaongezeka hali mbovu ya jumba la afya, hali inayo shurutisha kiongozi wa eneo la afya la Iboku daktari Papi Bompemo Nkema anafasiria mbele ya mikrofone ya Gislen Nontobo. Kosefu wa watumishi ambao wanajua kazi ni shida yenye kuendelea katika eneo la afya kwa jumla. Kuna madaktari wawili, mimi kiongozi wa eneo la afya na kiongozi mwengine. Kuna waaguzi kumi na tatu walioendesha masomo makuu ama A1. Kuna waaguzi kumi na tano wa masomo ya chini A2, na waaguzi makumi mawili na tano ya masomo ya chini A3. Wale wengine wote hawakusoma masomo ya afya lakini wanaendesha kazi kusudi wanaishi wakati mingi katika eneo la afya. Ndio sababu kazi zinazoendeshwa sio za hali. Vifaa vya kazi ni vya zamani, inafaa kuvitengeneza. Tunakubali kuongozwa mafunzo mengi za kuzidisha uwezo wa watumishi wa afya katika eneo enoyo la afya. Kwa kifupi, pakisangani ugonjwa wa kolera unaendelea kusumbua watu. Kamati iliyoshimikwa kwa kupinga ugonjwa huo ilijulisha kwamba idadi ya wanaougua ni inapanda katika eneo mbalimbali mbali. Kwa yote ni watu mia tatu makumi tatu na kenda ndiyo waligonjwa, makumi tatu na moja ndiyo walifariki tangu mwisho wa juma jana. Daktari kiongozi wa afya mjini humo anaongeza kwamba eneo la afya la Ubundu, kilometa mia moja makumi mbili na tano kusini na la Yakusu, kilometa makumi mbili na tano kando ya jito Kongo, eneo hizo zinaguswa sasa na ugonjwa huo wa kolera na kwa upande mwingine serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa maoni yake mbele ya magonjwa hayo mbalimbali yanayojitokeza nafasi nyingi za taifa, ni sawa kolera hapo Kisangani, kama tumetoka sema shuruwa jimboni Kasai ya mashariki na kufika sasa hadi eneo la afya la Chilingi. Kwa sasa ni zaidi ya watoto 300 ndio wanaguswa na ugonjwa huo, na unakuwa hatari katika eneo la afya la Samba kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 200 na Kindu katika mtaa wa Kasongo ni jimboni Manyema. Hali hiyo inafasiriwa namna gani? Jibu ya daktari Benoit Kabela Ilunga, kiongozi wa ofisi ya kupinga magonjwa kunako wizara ya afya. Maseme yake yalichukuliwa na Stephan Mukendi Ntita. Kama sasa ugonjwa epidemio. wa suruba unatawanishwa, ni sababu kuna shida kwa kukomesha uambukizo wa ugonjwa huu. Jueni kama kwa kukomesha kutawanishwa kwa ugonjwa wa suruba, inafaa kutoa chanjo kwa asilimia makumi kenda ya watoto. Kama hatufike idadi hiyo, shida itaendelea. Wakati watu wote watakubali kupeleka watoto wao kwa chanjo, sawa katika Ulaya, kutawanishwa kwa ugonjwa huu wa suruba itakomeshwa. Kuna shida kuhusu uimeza Tangu mwaka wa 2007 tuliongoza mpango wa kukomesha suruba. Shughuli yetu ni eneo la mashariki, mipango zinaendeshwa tungali mwanzo. Baada ya miaka tano wala sita, suruba haitakuwa tena shida kuhusu afya ya watu mashariki mwa Congo. Utengaji wa uchaguzi wa urais na wa ubunge katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, shirika la Asado lina shutumu hali hiyo. Shirika hilo la haki za binadamu linawaza mpango huo unaotayarishwa na komisheni ya taifa ya uchaguzi huu seni una mbegu ya ugomvi, sababu rais atakayechaguliwa atakuwa na matatizo ya kutumika na serikali isiyotoka katika wingi wa bunge. Msimamo huo wa Zado unapatikana katika tangazo ya juzi siku ya tatu. Sikilizeni mafasirio ya George Kapiamba, kiongozi makamu wa Sado, akiwa njiani mwasimu na Innocet Lenga. Tulipata habari hiyo kutoka vyombo vya vi habari, seni haikupinga habari hiyo kama vile mulifata maoni ya ae ae presidenti wa seni. Alijulisha kama kweli kunaendeshwa mpango wa kuchungua mwenendo mwenendo wakazi kwa ajili Kongo za kalendari. Tuna wasiwasi katiba ba esieshimiwe kuusu wa ochaguzi, kwa sababu katiba inajulisha haki za raia ya pili, kuna pia wasiwasi kuhusu swali la kusukuma uchaguzi wa wabunge, isikuwe namna ya kuwa sababu lote, sawa vile mambo yaliendeshwa kuhusu uchaguzi katika eneo za chini, sio vizuri. Haikuwezekana kuwasiliana na wakuu wa seni kwa kupata maoni yao kuhusu mradi huo, lakini wasaidizi wa wakuu wa ofisi ya seni walisema kwamba tume hilo litatoa mafasirio kisha mkutano wa ofisi yake na wajuzi mjini Lubumbashi juma ijayo kaskazini ya Katanga. Kuandikwa kwa watumishi wachunguzi na shirika la Podap kunapelekea watu wengi kuwa na chuki hapo Moba. Shirika la kiraia na shutumu hali ya kutosha watumishi tangu mji wa Kalemi isivyo, wanasema wakuu wa Podap wakijulisha kwamba idadi iliyotayarishwa iliheshimiwa pa Moba Malizo mengi nawe Expedi Mwamba Mubi kutoka mji wa Kalemi, kulingana na masemi yake bwana Kaoze Etienne, yeye ni katibu kwenye shirika ya raia pale Moba. Shirika imepunguza idadi inayoitajika kwa tarafa ya Moba. Shirika ya raia Sosimo inashitumu Prodap kuleta wachunguzi 15 tangu mji wa Kalemi. Sosimo umaanisha kwamba wanayoitajika kwa tarafa ya Moba ni wachunguzi 50. Alakini Prodap utupilia madai hayo kwake. Dr Mamingoy yeye anaongoza chumba cha uchunguzi Prodap imepangilia kuchugua watu thelathini na watatu kwa tarafa ya Moba, bali aliendelea kusema kiongozi huyo, kwa kuepusha kazi hiyo isianze nyuma mno, wameongeza watu wengine kumi na watano. Kwa upande wake Podapi na shitumu vitendo vya kuitia mkazo ili iwapatie kazi wale marafiki wa watu kaza pale Moba, ikiwa hapa Kalemi, ikiwa pale Uvira hata Moba. Swali ni kama hayo, ameendelea kusema kiongozi wa chumba cha uchunguzi tokea Kalemi. Mimi ni Esperi Mwamba, Mobi Radio kapi hapa mjini Kinshasa, kata Kimwenza misio mtaani Mungafula ina hatari ya kutengwa na kipande kingine cha mji mkuu tangu kuharibika na mporomoko moko ya udongo kwa barabara kubwa yenye kuenda katika eneo hilo. Kufika katika kata Kimwenza na gari ni kugumu sana. Barabara yenye kubaki ni yenye kuitwa interface na inapatikana pia katika hali mbovu sana. Mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi alitembelea eneo hilo na kutuandalia taarifa inayosoma tidioni. Nawe Karinda Muso Pasatatu ya asubuhi tulifika kuna ko trianglo ya mtaa wa Mungafula na campus. hakuna namna ya kupita na gari kwa sababu kunaendeshwa kazi za kutengeneza barabara kupitia njia ya intendance. Tulifika pa makaya ambako mporomoko wa udongo na vunja barabara yenye kwenda mpaka Kimwenza joini. Kama kazi zinaendeshwa kweli, kibambazi ya ya zaidi ya meta kumi ya urefu inajengwa kwa ajili ya kukaza udongo. Kunaendeshwa pia kisima cha maji cha meta mraba moja, lakini kwa sasa mpaka watu wenye kutembea na mguu wala na pikipiki napikipiki ndio wana unaweza kupitia njia hiyo kufika mahali inaoitwa 7 km kuna mporomoko wa udongo kwa urefu wa meta makumi mawili hapa barabara haitengenezwe padri serafin kakwata analiza kama ni muhimu kutengeneza barabara hiyo pakimweza kuna jamaa za kidini makumi mawili na tatu chumba kubwa cha vitabu kanisius shule lycee de kimweza kanisa sante maria kimweza na kadhalika kuna baki tu njia moja kwa kuenda na gari pakimweza ni njia ya interface kunako barabara mongafula pia kuna udongo mingi sana gari mbili haziwezi kupitia pale mara moja. Inafaa kukuwa na gari ya aina jeep 4x4 kwa ajili ya kupitia pale. Tangu pasa tatu ya asubuhi tulifika katika kata hiyo pasa sita ya mchana. Wakaji wanaishi na shida kuhusu barabara, lakini kuna pia ukosefu wa maji safi. Kwa kifupi ombi mpya ya kwanza kazi kunako shirika la uchumi na usafirishaji na bandari Onatra ya zamani. Mwito ulitolewa leo siku ya tano na kiongozi wa shauri ya uongozi wa kiwanda hicho katika tangazo, Jean Bea Wakabenga anasema suluhisho zilitolewa kwa mahitaji zimoja za watumishi wa shirika hilo. Anataja malipo mshahara ya miezi ya kwanza na ya pili iliyopita. Kinyume, kiongozi wa shirika utetezi la Onatra ya zamani Andre Vital Agbayo alisema hakuna mkataba uliojitokeza na mgomo wa kazi unaendelea bila shaka. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni kwa niaba ya waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho nasema asante. E, nikiwa na matumaini ya kukutana ni siku ya kwanza ijayo mwanzo juma, mwanzo, mwanzo njema wa weekend kwa irini oka pie, oka pie. Hajo, <laughs>