Habari zetu, dunia mkunda. Tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, idadi ya misiba ya gari huenda kufanyika katika eneo litwalo Boulevard du 30 Juin ni sasa 16 tangu ujenzi upya wa eneo lile mbili imefanyika jumajana na hiyo ya mwisho iliweza kumchukua maishani mwake George Kamujova. Mwandishi wetu pamoja na mkubwa yake. Mkutano wa baraza la bunge la taifa ulitupilia mbali ile wia tu ya kuchungua mpango wa sheria kuhusu uchaguzi mbalimbali mbali nchini. Swala linaelekea tu uchunguzi wa hatua moja ya sheria ya uchaguzi wa mwaka 2026 jimboni Kivu ya Kusini. Gari mbili za shirika ya MSF ya Espanya zilianguka katika mtego wa wajambazi katika maeneo mbili kati ya Bukavu na Uvira. Wanamemba mbili wa shirika lile wameumizwa oh, na vitu vyao vingi kuporwa. Namu habari kamili. Kinshasa, idadi ya misiba inaongezeka sana katika eneo liitwa Boulevard du 30 Juin. Tangu ujenzi upya wa eneo lile ulioanzishwa, msiba wa mwisho ni ule uliotendeka usiku wa siku ya sita kwa kuchia siku ya yenga usiku msiba uliosababisha kifo cha mwandishi wetu mpasha habari wa redio Ukapi Kinshasa, George Kamujova na mkubwa yake. Marehemu pamoja na nduguye walikuwa katika gari litao teksi liliogongwa na gari liliyokuwa likitembea upesi sana. Ni sasa msiba wa kumi na sita tangu Bulevar de Trente Juillet kujengwa upya na mbili jumajana. Hayo ndiyo kutokana na gari zenye kutembezwa kiolela vibaya sana katika mji wa Kinshasa. Imehakikishwa na mkiongozi wa PCL. Ripoti ya Michel Kifunda Ngoi, usome wa kisidio na Bibi Elize Chikota. Tangia walitengeneza barabara wa 30 Juni hapa Kinshasa, kuna msiba ambayo kufanika. Msiba wa mwisho ulifanika usiku yote ilitafuta kifo cha watu mbili. Mambo hii mara mingi yenye kufanika usiku wakati wa askari polisi wenye kumaliza kazi yao. Kiongozi wa kazi za askari polisi amesema kwamba ni kutembeza gari mbio. Kwa wadereva ndio yenye kutafuta msiba hii. Kiongozi ambaye kuhusika na kufundisha watu wanapashwa kutembeza gari amesema kwamba wakati huu tuko wenye kujitayarisha kuhusu kufundisha wale wanataka kutembeza gari hapa Kinshasa. Lakini yote yenye kutokea kwa serikali ya nchi ule anapashwa kulinda wakazi. Lula Mabote anahakikisha ya kwamba e, kama askari polisi wenye kuwa na pesa hata vyombo vya kufanya navyo kazi za kutia matala ya kuonesha kama ni wakati ya kusimama hata kuendelea katika mabarabara za Saa, na, na baadaye ndipo gari za askari polisi yenye kuhusika na usalama barabara naye eneo la Boulevard du 30 Juin huenda kushimikwa. Hiyo ndio moja ya hatua iliyochukuliwa leo siku ya kwanza na kundi la askari polisi lenye kuhusika na usalama katika mabarabara pa mjini Kinshasa na hiyo ni kwa sababu ya kupinga hali ya madereva wenye kutembeza gari kwa mbio sana na kiolela, na hasa pia kukomesha vitendo vibaya vya wadereva wenye huenda kuonyesha utaalamu wao wa kimbio mbio mbio garini. Basi tumsikilize Kanali Mukoma Chienda, kiongozi makama wa usikai na usalama barabarani, alikuwa mwaliko wa kipindi cha, eh, uh, ya radio Kapi, pamoja na piro Elmaji. Tumsikilize. Kutakuwa gari za polisi kwa kuendesha usalama barabarani mahali mbalimbali, kusudi ya kukomesha vitendo vile. Watu hawapashwe kutembeza gari wala pikipiki barabarani kwa haraka, kama vile inaendeshwa hizi siku. Tunakataza vitendo vile, tayari tumechukua hatua kuhusu swali hili. Nadhani kama hawataongeza tena kufanya vile. Jueni kama wakumbusho, kama ukama mwandishi wetu George Kamujova aliuawa na msiba wa gari siku ya sita pa saa tatu ya usiku. Huyu marehemu George Kamujova alikuwa pamoja na ndugu yake katika gari takisiri, ugongwa na gari lukuwa na hali ya mbio sana. Mjini Kinchasa, tu mkutano wa wanabunge la taifa wale ulitupilia mbali mpango wa sheria kuhusu hali ya kuongoza uchaguzi mbalimbali mbali, wa uraisi wa jamhuri wa wanabunge la taifa wa majimbo na miji na malokalite. Maoni yale yaliombwa kuchunguzwa na mwanabunge la taifa Etunda Kasenda, na hiyo ni kutokana na maoni ya hali ya uchunguzi ya uchaguzi iliyojulisha na mwanabunge la taifa Lumea Juma Legi huyo alijulisha kama swali lile linaelekea kuchungua nukta fulani za mpango ule wa sheria kuhusu uchaguzi, sheria yenye kuonekana na kuheshimikwa tangu mwaka elfu mbili na sita. Ripoti ya mimi Engumba Mulongo. Na bibi, kufatana na maoni ya serkali kuhusu pendekezo ya sheria mwanabunge mwana ni sheria, sheria ya zamani ya uchaguzi. Lakini kmnkaba vile kawaa lumeya anajulisha kama sheria ya zamani ni sita, na ijapokuwa pendekezo ya vipengele makumi na pendekezo hiyo iliendesha mazungumuzo na wengi kati ya wanabunge wa taifa wanaipinga. Kwa ile baraza la bunge linatoa muda wa siku tatu kwa mwanabunge ntunda kusudi awezi kutengeneza pendekezo yake. Mwanabunge huyu anapaswa kujulisha wazi maswali wala vipengele vya sheria hiyo vinavyopashwa kuzungumuzwa kusudi ya kubadirishwa. Jimboni mashariki, operesheni ya mpango wa uchunguzi upya wa vyeti vya uchaguzi unaendelea katika magumu, katika mji wa Kisangani sawa vile katika maeneo mengine jimboni mule Iyo si tu kinyume cha hatua ya mwenendo wa kazi iliyotambulikana kwa watumishi wa moja wa seni, lakini hasa ni juu ya ukosefu wa pesa kwa kuendelea na kazi upesi. Soficom ikiwa shirika la kifedha lenye kutumika na seni linalo labda shida katika mpango wa kuchukua pesa. Ripoti ya mwandishi wetu Aliana Alipanagama usomi wake sijioni na Bibi Karine Ndamusu. Mjini Kisangani, wachunguzi chache wa kipekee wanaeleza kama watumishi wa kituo cha taifa cha uchaguzi huru katika senta wa za kuandika watakaochagua wanatumika polepole. Wachunguzi hao wanaongeza kama watumishi wale hawajue vizuri kutumikisha komputa, kazi zimechelewa baada ya siku kumi tangu kuanzishwa kwa maoperesheni hayo katika jimbo. Swali linapashwa kuchunguzwa namna ya kipekee mpaka sasa. Vifaa vya uchaguzi vinachelewa katika miji mikuu usafirisha vifaa vile hadi katika senta za kuandika. Wanashutumu pia kutolipa mshahara wa watumishi waliotajwa kwa kuendesha kazi katika senta. Kutokana na masemi ya katibu jimboni wa Seni, hali hiyo inasababishwa na ukosefu wa kusaidiwa kifedha na msaidizi wao shirika la kifedha na biashara, kwa kifupi Soficom, kutoka Kinshasa. Idadi ya watu watakaolipa watumishi wa Seni ambao shirika hilo linatuma haifikie ine. Watu hawa wanapashwa kuzunguka maeneo zote jimboni kwa ajili ya kupokeza watumishi Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kusini. Urusha kama gari mbili ya mash, ya shirika za kiutu es, e, MSF Hispania zilianguka katika maeneo mbili mbalimbali yenye mbali, kupatikana watu wenye silaha katika sehemu ya kusini ya jimbo la Kivu ya Kusini, kati ya Bukavu na Uvira. Wanamemba mbili wa shirika lile MSF Hispania waliumizwa na vitu vingi kuchukuliwa na wajambazi, ndivyo limehakikishwa na washahidi. Walioumizwa wanapata matibabu kunako hospitali ya Uvira. Kiongozi cha operesheni ya amani leo kilia Itisha jambo lile na kushughulisha kama waaskari wa taifa FRDC walianza uchunguzi kwa kugundua wajambazi wale ambao hushughulisha kama ni wa FDLR. Walipatikana pa Marungu katika milima mikuu ya Lemera na Katobo. Kanali Delfe Kaimbi aliyojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu Jean Kassani. Kuhusu shambulio katika eneo la Ngomo, askari wetu wamepafika wakati wavamizi walikuwa wamekimbia. Hadi sasa tupo tunakamata mipango ya kuyasaka makundi hayo ya wahalifu ambao wanawaziwa kuwa kundi la vijana wa hapo wanaopatikana katika eneo la Kalunga na kuhusu hapo Marungu, milima ya juu, askari walifika wakati walioshambulia walikuwa wamepora vitu na kukimbia. Ila asubuhi hii kulitokea mapambano na matokeo tuliyoambiwa ni mtu mmoja kuuawa upande wa hao adui, na kwamba hao wanaendelea kufuatiliwa. Radio Kapi tawi la Bukavu ilijaribu kukutana na viongozi vya MSF ya Espanya lakini hakukuwa namna. Na katika mtaa wa Beni kulifungwa siku ya sita iliyopita wajambazi tatu pa Kirindera, kilomita 50 mashariki mwa mji wa Butembo, katika eneo la Kururuma. Wajambazi wale tatu wanastakiwa kutia vizuizo katika barabara siku ya kwanza, Jumajana, na kuzuia hivi gari mbili za Kururuma Hali hiyo ilisababisha vivo yawatu wengi na wengine wasafiri kuumizwa kutokana na, na msiba wa gari zile mbili mengi tuyafa tena. mwandishi wetu Etiene Mwindo. Kanali Onezime wa sekta kumi na moja ya FRDC hapa mjini Butembo anaeleza kwamba majambazi hao watatu ni watoto wa jamaa moja. Maharamia hao walishikwa wakiwa na vitu vya wizi, yaani simu za mkononi, pasipoti. vitu hivyo vilikuwa mali ya wale abiria walioshambuliwa Jumatatu iliyopita. Kanali Onezime ananena pia kwamba majambazi hao walikamatwa wakiwa na nguo za kijeshi, silaha moja, pia risasi Kanalionezima na nena pia ya kwamba mnamo masaa arobaini na nane maharamia hao watafikishwa mbele ya mwamuzi ili wajibu kwa makosa yao. Kuuka ya kwamba jumatatu ya wiki iliyopita gari mbili aina ya taksi zilizokuwa natokea ya Butembo na kujielekeza Kasindi, kilometa makumi munane mashariki mwa mji wa Beni, zilishambuliwa na majambazi. Abiria wawili walifariki dunia na watatu wakajeruhiwa. Leo hii waliojeruhiwa wanaendelea kupata matibabu kunako hospitali ya Matanda hapa mjini Butembo. Habari toka kwa waganga wa hospitali hiyo taonesha kwamba hali ya waliojeruhiwa inaendelea kuwa nzuri. Na ni pamoja nawe takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo ya kale na waandishi wetu lishiriki tunia Mkunda Milimba na wapige sana, asante sana. Magharibi mimema na wacha katika mikono ya tina salama Okapi. Oka <laughs>