Habari zetu, dunia Mkunda, tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasinjani mwa anga wa kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Kinchasa, katika mkutano wa walewa na memba wa vyama vya siasa, kwa sauti moja walivusha kama Umbali umbalimbali, na tarehe sita mwezi wa kumi na mbili mwaka otunawo Rais wa sasa aliyeapa kiapo mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na sita hata hatakuwa tena madaraka ya kiserikali wilayani Ituri. Makao ya kiongozi wa site ya Bunia aliyeachishwa kazi kwa muda tangu sasa Jumatatu, makao yake yalishambuliwa na watu wenye silaha bado kujulikana huyo, alijulikisha jambo lile kunakokuti ya kijeshi tawi la Bunia. Mjini Kalemi ujisha kama wahami kutoka bendera wanaishi katika kempi ya Lukwangulu wanaishi vibaya sana, bila hata msaada wowote Naam, habari kamili Kinshasa, katika hali ya sauti moja upande wa upinzani nchini Kongo ya Kidemokrasia, kila tawi lilitoa maoni yake kuhusu mwenendo wa mpango wa uchaguzi kwa mwaka huu wa 2011 nchini. Umbali sita na tarehe sita Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Upinzani ulisha kama hatakuwa rais wa jamhuri mpya mwenye kuwapa kiapo rais wa sasa madarakani, kama rais hatakuwa tena mwenye madaraka ya kiserikali. Hayo ndiyo maoni ya upinzani iliyojulishwa leo, siku ya pili kwa makao ya chama cha siasa MLC mbele ya wapasha habari. Vyama vya siasa na makundi ya vyama vya siasa vilijulisha maoni yao kuhusu kalendari ya uchaguzi mbalimbali kunako seni. Bwana Gilbert Kiakwama, presidenti wa kundi la wanabunge la kundi la wakristo wa kidemokrasia alihakikisha jambo lile akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu, eh, Jeff Ngoi. Alisema kama maoni ya upinzani ni sauti moja. Mpango wa sheria kuhusu usawa kati ya mume na mke ulikubaliwa na wanabunge wa taifa katika mkutano wao wa leo kunako baraza la bunge la taifa. Na hiyo ilikuwa wakati wa kujulisha mpango wa sheria ile na waziri ausikane na hali ya wanawake mbele ya wanabunge la taifa. Maoni ya mpango wa sheria ile yalitumwa kwa komisheni ya kijamii na mambo ya uelemushaji na page kwa kuweza uchunguzi kubwa. Akijibu kwa maswali ya wanabunge, waziri Mari Ange Lukiana alitetea kama mpango wa sheria ile uenda kusaidia kwa maendeleo ya hali ya wa wakazi wote nchini, kwani inaletetea usawa kati ya hali zote mbili, mwanaume na mwanamke. Wanawake wengi wingi walioshiriki katika mkutano wa kutetea sheria ile walifurahishwa sana. Tumsikilize mmoja wao, Bibi Rose Mutombo, prezidenti wa wanamemba wa Kafikeko, yupo mbele ya mikrofone ya Mari mimi Engumba muliurazi mulongo Tunafurahishwa sana na hatua inayochukuliwa bungeni la taifa. Ni mwanzo wa ushindi kwa mapigano ya wanawake tangu miaka mingi. Tunatumaini kufaidishwa wakati sheria itachunguzwa. Ni vizuri sana tunasema asante kwa wanabunge mbalimbali ambao walipokea sheria hiyo, lakini shida kubwa yenye kubaki ni uchaguzi wa sheria hiyo. Tunatamani asilimia itakaokubaliwa mwisho wa sheria yaani bila wilayani Ituri ujisha kama kiongozi ya Site ya Bunia aliyesimamishwa kazini tangu sasa yapata Jumatatu, alistaki jana siku ya kwanza kuna korti ya kijeshi tawi la Bunia. Mtu asiyejulikana alishambulia makao yake akiliozikwa naweza kuongozwa na watu wenye silaha walio tafasiyotambulikana na iyo nikisha hatua ya usiku kwa kuweza hivi kuondoa wenye kunchunga na ngazi za juu ya askari polisi, upande wa chumba cha inspekta wa askari polisi wilayani Ituri nitiuri kama ni hali yenye kupangwa na kiongozi wa site pamoja na walinzi wake. Ripoti ya Izaki Remoyope, sultani ya muji Bunya aliyesimamishwa kazini, anashuhudia kwamba watu wanaobeba silaha waliingia siku ya sita usiku kwa lupango yake, wakajaribu kunasa polisi mlinzi wake na kisha wakaanza kufatuliana risasi na risasi ikaingia nyumbani mwake na kutoboa ukuta. Jambo hiyo ilifanyika kisha hatua ya viongozi wa polisi kuondosha wapolisi wanaohusika na ukingo ya nyumba yake bwana Dudanga Cavarios, anataja viongozi wa polisi katika mashambulio ya nyumba yake, amejulisha kwamba mashtaka yake amekwisha kuingiza mashtaka yake kwa mahakama ya kijeshi hapa mjini Bunya. Upande wake kamanda ya polisi wilayani Ituri anasema nyumba ya Dudangakavarios haikushambuliwa na wajambazi, ni uongo mtupu. Kwa mujibu wake, sultani ya muji Bunya ametunga hiyo operesheni na polisi mlinzi wake. Mahakama ya kijeshi inaendelea kufanya uchunguzi kuhusu hiyo jambo. Ni kiripoti toka Bunya, Isakremoyope, Radio Okapi. Na habari kutoka katika jimbo la Katanga, kama wahami wa, wa kempe Lukwangulo yapata kilomita makumi mbili kaskazini magharibi mwa mji wa Kalemi, maisha yao ni hali mbaya sana tangu kufunguliwa kwa kempe ile mwezi mwezi wa kumi na moja. Wa wahami wale kutoka Bendera hawana hata msaada wowote, mengi tuyafate na mwandishi wetu Francois Xavier Mibe, ndani ya kambi ya wahami kijiji cha Lukwangulo ni jamii mia saba inayohesabiwa kuishi ndani ya nyumba ya nyasi, watoto elfu mbili mia sita ambamo wanawake elfu moja mia tatu wanasindikiza wazazi wao njiani ya uhami. Wengi kati ya watu hawa wanatoka maeneo sita ya vijiji vya Kagoma, Kalusu, Kilwe, Lumanje na Matete maeneo inayomilikiwa na wanamgambo wa FDLR, fasi inayozuka mara na mara mapambano ya jeshi la Kongo na wanamgambo hao. Maisha ndani ya kambi siyo afifu. Hasani Butama ni katibu wa kamati ya wahami. Butama anafasiria kuwa memi, wanaishi wakitumikia watu ekenu, na malipo kutoka kazi in Kongo, hiyo inasaidia kulisha jamii in. Kwenye maeneo ya kambi hakuna maji safi na watoto hawasomi watoto wawili wamezaliwa. Kama vile Nyota Bukuku anafasiria, mtoto alitokakaka mikulu, Mungu naye pale akanisaidia mm. paka mie mwenyewe tu nguvu yangu, msaada wa kiganga kutoka MSF umetoka kusaidia riziki Richard kwa kuepuka kifo. Nilikuwa likwama kusimama, ntumbu ikachokozeka. Niko najisikia bwepesi, lakini si kuona alama yoyote ya kuona kama uzito uliondoka. Tokea kambi la Lukwangulo, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Kasai ya Mashariki, yapata watoto mia mbili wanateswa na ugonjwa kutokana na malisho mabaya. Hawa walipokelewa kunako hospitali kuu ya Kabinda munda wa miezi mbili iliyomalizika. Idadi ya watoto wale huenda kwa sasa kuongezeka kulingana na miaka za mbele. Hayo ndio yajulishwa na viongozi vya afya vya Kabinda hali ya afya ya watoto wale wenda kushangaza watu kwani mtaa ule wa Kabinda ni moja ya mitaa yenye mazao mengi ya mashamba. Tumsikilize mganga Oskari Kantompa, kiongozi wa muda kwa kazi za kiganga juu ya watoto kuna hospitali kuu ya Kabinda, yupo mbele ya mikrofoni ya Bibi Ni Kei Mputu. Fananisha na miaka iliyopita inaonekana kwamba hali kwa siku hizi haiendelee vizuri kwa kuwa tuko sasa katika mwezi wa Aprili na idadi nyingi sana ya watoto ijapo katika mwezi wa pili tulipata idadi ya 104 na, na katika mwezi wa Machi tulipata idadi ya makumi munane na ine na, na ni katika muda huu ndio raia wanapashwa kuwa na chakula nyingi. Kwa kuwa kipindi cha pili cha mwaka kinaweza kuleta shida. Kwa sasa mzigo unatulemea sana kwa kuwa hakuna chakula. Hata chakula cha lazima kwa watoto wale kimekwisha tania mwezi jana, na hiyo si vizuri. Tunangojea UNICEF au wengine wasaidizi wafanye haraka kwa kuleta msaada. Kuna watoto wengi wenye ugonjwa unaweza kurudi kama wapati chakula hicho cha lazima, na kwa sasa wanakunywa uji tu. Na mvua ilionyesha tangu saa kenda ya usiku mpaka saa tatu asubuhi katika mji wa Kinchasa iliharibu vitu vingi, hata makao ya watu kushusha, kama karta nyingi zilijaa na maji ya mvua. Ukuta za nyumba nyingi ziliweza kuharibika na zingine kuangushwa na maji ya mvua kwa upande mwingine ni paa za nyumba nyingi zilipelekwa na upepo uliosindikiza mvua kubwa na kali, na uzusha pia kama mporomoko wa udongo kutokana na maji ya mvua umefanyika pa Aveni Turisme pa kwa upande wa Mont Ngaliema, Mbanza Lemba na nyumba nyingi pia zilipoteza paa zao pa Kisuka Peshe, mtaa wa Ngaliema na Kalamu na Ngiringiri ngiri na walimu wa fakulti ya elimu ya upashaji wa habari na hali ya upashaji wa habari Ifasik hapa mjini Kinchasa wanagoma hatua ya kuacha kazi kwa muda. Hicho ndicho kinyume bora kilichokubaliwa na shirika la walimu wa chuo kikuu Ifasik ili waendelee na kazi pia kuacha hatua ya kugoma ha kazi. Hatua hiyo ilikamilishwa kisha mkutano wao mkuu. Fuatana na prezidenti wa shirika lile la walimu wa Ifasik, bwana Denis Okati, serikali iliweza kujibu kwa maoni yao. Tumsikilize. Mwalimu yule hayupo nasi, ndiani mwa anga ni fundi wa mitambo ananambia. Lakini kwa upande mwingine walimu wa ifasika walikuwa wakidai kusudi walipwe pesa zao za nyongezo na pia kusailiwa kwa hali yao ya kialimu. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo ltsdiakale eh, LTS Diakali, na waandishi wetu walioshiriki nasi. Dunia mkwenda milema lawapigia asante sana. Magharibi mema Okapi.