Habari zetu dunia mkunda. Tuna wasalimu na karibuni kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kwanza, mfateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, mvua kali na kubwa ilionyesha jana siku ya pili, tarehe 12 Aprili mwaka tunao, ilisababisha vifo vya watu saba na uharibifu wa nyumba na vifaa vingi Mvua hili iliharibu pia mpango wa Regideso kwa kugawa maji safi mjini Kinshasa. Uchunguzi wa kuvumbua tatizo lililosababisha kuanguka na kuungua kwa ndege la Monusco tarehe nne Aprili mwaka tunao pa uwanja wa kimataifa Ndjili unaendelea bado kuvumbuliwa kwa msingi wa msiba ule, ndivyo ilihakikishwa na msemaji wa Monusco jimboni Kasai ya Mashariki. Kiongozi wa mtaa wa Ngandajika anahuzunishwa na kutambua kama vitendo vya ubakaji wa binti na wanawake inaendelea sana msingi wa hali ile ni utumivu wa pombe kubwa lutuku na kuvuta diamba kwa vijana. Habari kamili: watu saba waliuawa na vifaa vingi kuharibishwa kisha mvua ilionyeshwa siku ya pili mjini Kinshasa. Wengi ya watu waliofariki na ambao vitu vyao vimeharibishwa na maji ya mvua walikuwa wakiishi katika kata Mfinda katika mtaa wa Ngalima. Inafaa kuhakikisha kama nyumba zilizoharibishwa na kubomoka zilikuwa zikijengwa katika bonde liitwalo lwa baku karta, yenye kupatikana chini ya eneo la udongo ulioporomoka na maji ya mvua. Mwandishi wetu Rashid Mikai aliweza kujielekeza mahali pale, ripoti yake nasomwa sidioni na Karine Ndamusu. Watu watatu wamefariki barabarani mpaka namba makumi tano na moja: ni bwana moja, mke wake na mtoto wa changa barabarani. Nawezi watu watatu wamefariki pia, mwanaume mmoja, mke wake na mwanamke mwingine, wote wakaji wakata Mfinda. Mtoto mmoja wa miaka kumi anafariki pia barabarani Inkisi katika kata Kampi Munganga, kata yenyi kuwa jirani. Jambo hilo ni kutokana na masemio ya kata Mfinda, Clement Kezipami Asegala, anajulisha kama wengi kati ya wakaaji wa kata hiyo wanajenga nyumba zao bila heshima ya kanuni katika mporomoko wa udongo unaopatikana chini ya yayalala kubwa. Anatoa mapendekezo ya suluhisho kwa ajili ya kukomesha hali hiyo. Kwa sasa nazani, juma tunayo, tutajielekeza mahali pale kwa kuchungua idadi ya wakaaji, mwisho tutatoa ripoti kwa kiongozi wa mtaa kutoa pendekezo kwa wakuu viongozi waweze kutoa eneo ambako watu wale wataishi. Kama si hivyo, watu wataendelea kufariki. Kiongozi wa kata Mfinda anakumbusha kama mwaka wa elfu mbili na nne katika kata hiyo watu walifariki katika mporomoko wa udongo kutokana na ajali ya mvua kali. Kama suluhisho haipatikane, ana wasiwasi watu kufariki katika mvua kali siku zitakazokuja. magumu ya kugawa maji safi katika shirini na kutoka shirika la Jdezo mjini Kinchasa yanatambulikana sana mjini humo shirika la reidezo lilijulisha kama ugawanyo wake wa maji kwa kwa kawaida unao magumu katika vituo vyake, na hiyo ni kinyume cha mvua ilionyesha siku ya pili tarehe kumi na mbili Aprili mwaka tunao mjini Kinchasa. Utambua kama kiisha mvua kali mjini Kinchasa, shirika la kugawa maji rei dezo linalo kila mara magumu na ya kutawanya katika vituo vyake vya maji safi. Basi watu ujuliza, ni nini? kila mara jibu na Bwana Ana Kile Wenzi Mbuta, kiongozi jumboni cha Arejidezo Kinchasa, akiojua njani mwa simu na mwandishi wetu Stefano Mukendi Ntita. Wakati yote mvua imepiga imepiga, kuna mambo mbili: kya kwanza kuna utupe muchanga mvua imeleta, kya pili kuna vifuko watu wanautupa na wanatupa vitu yale, wakati maji ni kutelemuka hata vitu vingine. Hiyo yote yenye kuleta shida kabisa. Kwa mfano kuna njili kule, kuna vitu vya kushimamisha navyo uchafu, lakini kama vyombo yale bado kufanya kazi vile vinavyofaa, wakati ule kuna shida, lakini hakuna maji ya kuenea. Na wakati mvua ya nguvu imepiga, kuna kuyala kwa mchanga na maji bado kupitia kwa shirika, lakini maji yale kwenda kufata njia nyingine, ndio maana tunapaswa kufanya namna yote kuhusu maji kupitia kunako shirika kuhusu uchunguzi na kuelewa msingi wa kuanguka na kuungua kwa ndege la MONUSCO pa tarehe ine Aprili mwaka tunao pa uwanja wa kimataifa Njili, uchunguzi ule unaendelea. Hakikisho hilo ni lake msemaji wa MONUSCO bwana Madinoj Munubai wakati wa mkutano wa leo na wakiwa wa kila juma nawapasha habari hapa mjini Kinshasa, na hiyo ni kukomesha maoni wanyao yajulisha huku na kule bila kuelewa ukweli ni wapi. Maoni yake msemaji wa MONUSCO, Madinoj Munubai Kuliwa na mwandishi wetu Bibi Suzana Nzobo Odra Wanatuelezea kama wenyi kuongoza ndege hawakutaka kuendesha mahusiano na chombo cha uchunguzi katika uwanja wa ndege. Tunajiuliza wanaeleza vile kutokana na nini, hatujue wakati gani matatizo yalianzishwa, kuna saa mahusiano yalivurugana kutokana na matatizo yaliyosababisha msiba. Hakuna hata mutu ambaye anaweza kujua zaidi kuhusu swali hili. Tunangoja jambo kutoka chombo cha mahusiano kwa kujua hali ya ndege na hali ya uwanja wa ndege ama bwite noir. Habari isiyokamilishwa inatawanishwa sana. Kama tungejua sababu gani kulijitokeza msiba wa ndege, nadhani haingekuwa lazima kuendesha komisheni ya uchunguzi. Hata kama mambo yaliendeshwa kama vile wanaeleza na kama watu wale walifaidishwa na kupata habari namna ya kipekee, nadhani hawangepaswa kuijulisha kwa watu wote mbele ya matokeo ya uchunguzi. Upande ongine kufatana na tangazo kiserikali la MONUSCO lilojulishwa leo isiku ya tatu inchini Kanada na etats-unis ya Amerika yalijulisha utashi wao kwa kusaidia kundi la aviaso civil wa kisema katula kifransa ya Kongo demokrasia nye kusika na uchunguzi kuhusu msiba wa ndege lile la MONUSCO watumishi wa redio na televisheni ya taifa ya RTNC kwa kifupi wanapinga komite mpya ya uongozi wa vituo vya umbili vya upashaji wa habari, komite iliyotajwa na dikreti ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana kupitia pia shaka. Redio na televisheni ya taifa ya RTNC yapata, makumi na makumi ya watumishi wa kundi la RTNC walijulisha leo siku ya tatu, wakati waliokusanyika mbele ya chumba cha uongozi wa kituo cha kile cha upashaji wa habari taifa, kama wakubali komite uliotajwa na dikriti ya rais wa jamhuri. Watumishi wale wanadai komiti ya mbele irudishwe na watatoa maoni yao kwa raisi wa jamhuri. Ripoti ya mwandishi wetu Dona Madimba usomi wa Kisijoni na Bibi Elize Chikota. Kundi la kutetea haki za wafanyakazi wa RTNC pamoja na wafanyakazi wengine tuliokuta fasi yale wenye kuwa paka na azimio moja tu, kundi yenye kuongoza kwa Ernest Kabila yenye kufanya kazi yake vile inavyofaa na yeye ndio walipashwa kutia fasi yale. Wamesema pia kundi la Ernest Kabila yenye kufanya mambo mzuri sawa kununua kwa magari kubwa mbili Mabis, na yenye kuwa na lengo ya kubeba watumishi wamesema tena kwamba ni wakati ya kazi ya kundi ambayo walitosha ndio mishahara ya wafanyakazi yenye kuongezeka. Ushuhuda wengine tuliopata fasiali yenye kuhakikisha maongezo za pesa za Kongo elfu mia moja juu ya watumishi wa kawaida na pia elfu mia moja makumi sita za pesa za Kongo juu ya viongozi wao. Leo hii kazi kunako RTNC yenye kuendelea vile inavyofaa, lakini wao walikamatwa kusudia ya kuendelea mpaka mwisho kuna kibarua kenya kusaii kwa watu mia tano na wanapenda kufikisha kibarua yale kama mambo zote zimekuwa tayari. Jimboni Kasa ya Mashariki, kiongozi cha mtaa wa Ngadanjika anahuzunishwa na kutambua kama vitendo vya ubakaji na vile vya kuwatesa wanawake vinafanyika katika mtaa wake. Bwana Jean Kayembe ajulisha kama hali ile hutokana na upande kubwa kwa utumivu wa pombe lutuku na uvutaji wa de, jamba yani tumbaku kubwa Kiongozi wa mtaa Gandajika anatoa mwito kwa vijana kuacha tabia ile yenye kutokana na vinyume vibaya ya jiamba na bangi na pombe kubwa. Kiongozi wa mtaa Gandajika, Jean Kayembe, alijieleza mbele ya mikrofone ya bibi Nike Mputu. Yeah. Kitu kinachonishangaza hii sio tabia hapa kwetu, na sasa inatambua hali mbili ya ubakaji hapa hapo kwenye kalundu msoko, mvulana mmoja alibaka mtoto mwanamke wa miaka tatu, na jana siku ya pili walinipigia simu kuniambia tena hali ya ubakaji: mwanaume mmoja wa miaka thelathini na tano alimbaka mtoto mwanamke wa miaka munane. Ni Mi kusema ni hali ya ubakaji inayoshangaza sana, zamani haikukua. Tuko kwenye wanavuta bangi sana, hata kukunywa pombe ya ya kulevya tuko tunafanya nguvu kwa kupiganisha hii hali, ila ni vigumu kabisa, na tukiendelea kupiganisha hii hali wazazi wanasema kwamba hatupendi watoto wao wasome, na sasa tunapiganisha, na ninawaza kwamba ndiyo hivi tutaweza wilayani tulijusha kama watumishi wa seni wanao magumu mengi kwa kuishi katika maeneo mengi ya Bunia, hasa pa Komanda, kilomita makumi nane kusini mwa mji wa Bunia. Watumishi wale wananungunikia hali ya vifaa vya kazi wanavyo kwa kutumika vema na pia kuishi vizuri. Kuhusu hali hiyo, viongozi vya serikali na vya eneo lile vinawatafutia vyakula sokoni kwa usaidizi wao. Chumba cha seni pa mji Bunia kijusha kama watumishi wale wa seni walipewa pesa mbele ya kutawanywa kwao. Ripoti ya Isaac Remoyo. Wilayani Ituri hali ya maisha ya watumishi ya seni imeonekana kuwa mbaya katika kijiji ya Sota ndani ya usultani ya Mobala na ya Andisoma, pia pande za kijiji ya Bagabela. Watumishi hawa wanasema ya kwamba kila mmoja wao alipewa tu dola makumi tatu na saba ya Kiamerika ya chakula. Wamoja wananena ya kwamba fedha hiyo imeisha kuisha kwa kuendelea kuishi, waliomba msaada kutoka wasulutani ya vijiji wanamotumika mjini Komanda. Katibu ya chumba cha uongozi ya mji aliwaamuru wasimamizi ya soko kukongola chakula kwa nia ya kuwalisha watumishi ya seni, lakini kijijini Sidabo wenyekiti walitupa nje ombi kutoka katibu wa pale Komanda. Kiongozi mkuu ya chumba cha kazi cha seni mtaani Rumu anasema ya kwamba watumishi ya seni wenye kutumika katika senta zote ya kuoroza watu walipewa fedha kabla waanze kazi. Alisema ya kwamba msaada ya wasultani kwa ajili ya hawa watumishi ni pia tendo nzuri yenye inaweza ikaendelea. Bunya Jean Paul Basila, Radio Okapi. Ni pamoja nawe Jean Paul Basila takomvesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Lidesidi ya Kale na waandishi wetu walishiriki nasi, dunia mkunda milima wapiga, asante sana na wacha katika mikono ya Bibi Tina Salama. Kwa heri. Oh,