Habari zetu, Dunia Mkunda. Asanteni kwa kuwa nasi, njia ni mwanga, ufuate habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kabla ya yote fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, uso kwa uso leo hapa mjini Kinshasa kunako Palais de la Nation kati ya Rais Sassou Nguesso na mwenzie Joseph Kabila Kabange yapata saa mbili maraisi wale mbili walichungua wakiwa wandugu ndugu na marafiki hali mbalimbali mbali ya usalama uchumi ya siasa na ya kidiplomasia kati ya nchi zote mbili. <coughs> Jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu, wasaidizi wastareke kwa kazi za ujenzi upya wa barabara la eneo Burari mpaka Shabunda walijulisha furaha yao kufatana na hali nzuri ya kazi wenda kufanyika. <coughs> kwa kuwasaidia watu wenye vilema kwa faidika na haki zao, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inapaswa kukubali na kusahihi makubaliano ya kimataifa ya tangu mwaka 2006 juu ya haki za vilema ulimwenguni. Habari kamili ni leo hii, siku ya tano tarehe kumi na tano mwezi wa Aprili mwaka utunao, ndipo rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alikutana na mwenzie Denis Sassou Nguesso wa Congo Brazzaville, hapa mjini Kinshasa, kunako Palais de la Nation muda wa saa mbili. Marais wote mbili wakiwa uso kwa uso, walichungua maswali yenye kuelekea nchi zote mbili zenye kuwa na miji mbili mikubwa, Kinshasa na Brazzaville, miji mikuu yenye kukaribiana ulimwenguni mzima. Inchi zote mbili zinaangaliana uso kwa uso mpaka milele. Denis Asungwe Su pamoja na Jozefu Kabila Kabange walibadilishana maoni katika hali ya kindugu na kirafiki. Ripoti ya mwandishi wetu Stefani Mukendi Ntita aliyefata mwenendo wa mkutano ule kunako Pare de la Nation, usomi wake Sidoni na Karinda Muso. Muda wa zaidi ya saa mbili marais wawili walizungumzia maswali ya pamoja kati ya nchi hizi mbili. Siku zilizopita mambo mengi yalivunja urafiki kati ya miji ya Kinshasa na Brazzaville. Kwanza kuna swali la kurudishwa kwa unjani, kiongozi wa asi wa Enyele, ambaye anakimbilia nchini Congo Brazzaville. Kisha swali kuhusu kurudishwa kwa Fosta Munene, jemadari wa jeshi la FRDC ambaye anashtakiwa kukimbia kazi kutoka Kinshasa, pia anakimbilia Congo Brazzaville. Mwisho, shambulio ya makao ya Rais Joseph Kabila mjini Kinshasa Ufaransa tarehe makumi mawili na saba mwezi wa pili uliopita, na wajambazi kutoka Brazzaville. Maswali haya yote yalizungumzwa na marais Joseph Kabila na Sassou Nguesso, kufuatana na jambo la pamoja lililotolewa kisha mkutano. Pia lilisomwa na Alexis Tambwe Mwamba, waziri wa nakongo mwanakongo wa kidemokrasia anayehusika na mambo ya nchi za kigeni. Anajulisha kama marais wawili wa, wa nchi hizi mbili zenye kuwa marafiki na jirani walizungumzia mambo yote kuhusu kingo na uhusiano. Mazungumzo yaliendeshwa katika hali mzuri sana , itasaidia kukomesha hali ya mvurugu ulioendeshwa siku zilizopita. Tukumbushe kama mkutano wa leo hii siku ya tano kati ya marais wawili ni kutokana na matembezi ya Luzolo Bambi, waziri wa sheria pa Brazzaville, juma jana, kuhusu komisheni kubwa ya kuchangwa kati ya nchi hizi mbili. Aliaidia kama kunatayarishwa hali ya ukingo kwa unjani na mnene kama wanarudishwa Jimboni Kivu ya kusini, wasaidizi wa stareke walifurahishwa na kazi za ujenzi upya wa barabara la eneo Buralek Shabunda. Furaha ile ilijulishwa jana siku ya ine, wakati ujumbe unaohusika na uchunguzi wa hali za kazi huenda kufanyika na mpango wa kustarehesha mashariki mwa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kulingana na masemi ya mchunguzi wa departementi ya Uingereza kwa maendeleo ya kimataifa hali ya kazi zilizofanyika huenda kusukuma msaidizi kifedha wa kutoa msaada ili kipindi cha pili cha zaidi au chini ya kilomita mia tatu kifanyike. Kazi hufanyika na wataalamu wa kijeshi wa kundi la Bangladesh na ofisi ya mabarabara. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Kasami. Ujumbe ulikuwa unaundwa na wawakilishi wa tawi la Monisco lenye kuhusika na uboreshaji wa eneo la mashariki Inopse na Ofis de Rut. Waliendelea hadi Lubimbe ya pili kilomita mia moja na Bukavu, mpakani kati ya Walungu na Shabunda. Ujumbe wa shirika DFID ambalo ndilo linasaidia kifedha kazi za ukarabati wa barabara Burale Shabunda ulifurahishwa na kazi hadi kuahidia msaada mwingine ajili ya kulaza na kuweka kichanga katika hiyo barabara. Edi Bilens wa defid alisema wanaona kipindi cha kufungua barabara kiliendeshwa vizuri zaidi. Wakaji wa Nzibira nao wamefurahia barabara hiyo ambayo wanasema inawatosha katika hali ya upweke. Biashara zao zinaendelea sababu magari yanafika kwao bila tatizo. Kutoka Nzibira hadi Chulwe kwa gari ndogo ni vyepesi. Waliendelea kusema, wanachoendelea kukihitaji kwa dhati ni kwamba usalama uboreshwe kunako maeneo ya barabara yenyewe, Burale hadi Shabunda. Nikiripoti kutoka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Mjini Kinshasa, eneo la barabara linalopatikana pa Avenue des Aviateurs mbele ya chumba cha ubalozi wa Ushina inafungwa muda wa siku kumi kufatana na kazi huenda kufanyika katika eneo lile, au ndio yajulishwa leo siku ya tano na tangazo la ubalozi wa Ushina nchini Kongo ya Kidemokrasia pa mjini Kinshasa. Kazi huenda kufanyika tangu leo siku ya tano, tarehe 15 Aprili hadi tarehe 22 tano Aprili na zinafanyika na pesa za ubalozi wa Ushina. Na upande mwingine, maeneo mengi ya barabara mjini Kinshasa katika mtaa wa Gombe yapo katika hali mbaya sana. Ripoti ya mwandishi wetu Kifinda Ngoyi, usome na Karinda Muso. Hali ya barabara kubwa Boulevard du 30 Juin haielewani na mabarabara mengine ya eneo la kati mjini Kinshasa. Barabara ni itwayo Avenue des Aviateurs pa mita mia moja na barabara kubwa Boulevard du 30 Juin hakuna tena Kabulimbo, pia mayani na shambulia maeneo chache za kata hiyo yeni ni kwenda mpaka chumba kubwa cha MONUSCO, chumba cha ubalozi wa Marekani, ubalozi wa enchi Portugal na pia Ushina. Wakati huu mashirika chache ya Ushina yanatengeneza mabarabara mjini Kinshasa. Ubalozi wa Ushina unachukua hatua ya kutengeneza barabara kando kando ya chumba chake. Hali ya mabarabara mengine mengi kando kando ya jumba itwayo Galerie Presidentielle, Onatra na kadhalika sio vema. Ijapokuwa ni katika eneo ambako kumeendeshwa kazi kubwa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mabarabara ni chache sawa Bokasa na commerce hakuna namna ya kupita hata na mguu. Kumepatikana masashe hapa na pale, mifereji zinageuzwa mayalala na cho ndio hali ya mabarabara chache mjini Kinshasa. Chumba cha liwali wa Kinshasa kinapashwa kushughulikia swali hili, kusudia kutengeneza mabarabara yote yaweze kuelewana na Boulevard du 30 juin kwa kuweza kuwasaidia watu vilema wenye kuelemuka katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kufaidika na haki zao nchini Kongo ya Kidemokrasia, inapashwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ya kukubali mpango wa kimataifa wenye kuelekea haki za vilema. Maoni hayo yalijulishwa leo mjini Kinshasa na shirika la kutetea usaidizi wa watu wenye vilema, na ndiyo maana shirika lile huenda kujieleza bungeni la taifa kwa shabaha ya kufikia kwa hatua ya kusailiwa na kukubaliwa kwa mpango wa kimataifa kuhusu haki za watu vilema. Frankley Miantula, kiongozi wa shirika la kutetea vilema, anajeleza mbele ya mikrofone ya BBC Ikando. Sababu kubwa ni kusukuma serikali iweze kulinda na kuheshimu haki za watu wenye kuishi na ulemavu nchini mwetu. Kitendo kubwa cha kwanza kitakachoonyesha nia ya wakuu wetu wa kisiasa kwa kuendesha haki za watu ambao wameishi na ulemavu nchini mwetu ni kusahihi sharti ya kimataifa kuhusu haki za watu wale. Pendekezo ya sheria haikupokelewa sababu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bado haikusahihi sharti kuhusu haki za watu wenye kuishi na ulemavu Mavu. Kwa kawaida nchi inapaswa kwanza kukubali sheria ya kimataifa, kisha serikali itachukua hatua za kuendesha sheria hiyo katika taifa, kusudi ya kupatanisha sheria ya taifa na kanuni ya kimataifa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Goma, kusherekewa leo isiku ya miaka tatu ukiisha kuangua kwa ndege la shirika wa bora pa uwanja wa Goma. Yapata watu makumi manne walioweza kufariki na msiba ule, hasa wapita njia na wafanyabiashara katika maduka ndugundugu. Leo siku ya tano asubuhi, wa waliopoteza wandugu na marafiki waliandamana kwa upole katika mikoa ya mji wa Goma kwa alama ya huzuni, wakivaa mavazi meusi na vitambala mkononi, wanaendelea kudai Lipo ya kuhusu ndugu na marafiki waliouawa na msiba ule wa ndege la Ewa Bora. Mengi tuyafuate na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Sherehe za kumbukumbu hiyo zilianzishwa na ibada kunako nafasi ya ajali. Baadaye raia zaidi ya mia waliopoteza ndugu zao katika ajali hiyo iliyojitokeza mnamo eneo la kibiashara mnamo kata Ibirari mjini Goma waliandamana hadi mbele ya chumba cha mkutano cha bunge la jimboni. Wengine wao waliendesha kikao mbele ya ofisi ya bima na wengine mbele ya ofisi ya shirika Ewa Bora. Walikuwa wakiomba walipiwe na shirika Ewa Bora. Desire Muirwa. Inaenea miaka mitatu, hawajatulipa ila Mama Olive alifikaka kutuasiste tu na 250 dola kila mtu, na sasa tunaona kama wanaekzagere kutunyamanzia. Tunawaomba watulipe mali zetu, walipe mayatima. Wako hapa na vilema wako hapa, hawatumikake tena. Kwa upande wake meya wa Goma anadokeza kwamba wenyezi wa maduka tayari wamelipiwa na shirika Initiative Plus lake mke wa rais, lililo karabati maduka zao na eti waasiriwa wengine walikwisha lipiwa hadi sasa tukufaulu kuwaoji viongozi wa kampuni ewa bora kwa wakati huu. Angalau jengo zingali bado nafasi iyo ya ajali kusimwa uwanja wa ndege, na hayo kwa wafundi wa shirika la anga ingali bado asara. Toka Goma, Bernardin Nyangira, Radio Okapi na kwa kifupi, jueni kama jimboni Kasai Mashariki, mpango wa uchaguzi wa vyeti vya uchaguzi katika mtaa wa Loja unasimamishwa mpaka wakati bado kujulikana. Hatua hiyo ilichukuliwa jana na chumba cha taifa cha komisheni ya uchaguzi wa taifa urusini. Kwa kifupi, hatua hiyo ikiwa ya muda wa uchunguzi, ni kinyume cha vitendo vya maoni ya kuchukiza yaliyojulishwa kwa watumishi wa seni waliotawanya pale Loja kwa kuongoza operesheni ya uchaguzi wa vyeti vya uchaguzi. Kwa kulingana na hali hiyo Serikali jimboni inamwalika kwa haraka sana kiongozi cha mtaa wa Loja mjini Mbujimai, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo RTSD ya kale na waandishi wetu ashiriki na sisi, Karini Damuso na wengine kutoka majimboni, Dunia Mkunda Milemba na piga piga Kisanti. Mwisho wa juma njema, na wacha katika mikono ya bibi Tina salama Oka pi. Oka