Tuna wasalimu nyinyi wote wenda kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. So kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimbo la Kasai ya Magharibi yani oksidantali, nalo tangu leo ili wali wake mpya ni bwana Iberi Kabasubabu. Huyo alichaguliwa na wanabunge jimboni makumi mbili na kenda juu ya wanabunge makumi tano na mbili Komisheni ya wanabunge wa baraza katika jimbo la Kivu Kaskazini lenye kuhusika na swali lenye kuelekea waliorudia katika eneo la luhufu Kaskazini Malubero ilichukua hatua ya kuanza uchunguzi ya wale wenye kupatikana luhufu na kukataza ujio ungine na kumeanzishwa leo hii semina ya mafunzo juu ya, maf ya, ya mpango wa kupinga vitendo vya ubakaji wilayani Ituri na katika eneo lote la jimbo la mashariki. Semina ya ndaliwa pale mjini Kinshasa, inaelekea pia wasikari wa FARDC. Wa Habari kamili, jimbo la Kasai Magharibi nalo iwali wake mpya tangu leo hii, siku ya kwanza tarehe 18 mwezi wa ine mwaka wa 2011. Bwana Hiber Kabasubabu alichaguliwa leo na wanabunge wa baraza la bunge jimboni makumbi na kenda juu ya wanabunge makumi tano na mbili, wenye kuwa hivi wanabunge kamili wa baraza lile la Kasai ya Magharibi. Liwali mpya Hiber Kabasubabu huenda wenda kutumia mipango ya uongozi wa uhusiano kwa kumsaidia kwa kutatua shida nyingi jimboni mwake. Kwa upande wake Presidenti wa Seni Pasta Daniel Mulunda alifurahisha na mwenendo ule wa kwanza uliopitika katika ukimya kama vile aliyehakikisha binafsi Pasta Daniel Mulunda. Ripoti ya mwandishi wetu Sadala Shabani. Koti nyeusi, mtu mwekunda, ndevu mweusi na mweupe kidogo kidogo, Jabari Kabasubabu uyu Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya katika nchi ya Chad ndiyo aliweza kuchaguliwa siku ya kwanza tarehe kumi na nane Aprili kama liwali wa jimbo la Kasai la Magharibi, alichaguliwa pamoja na makamu yake Bwana Adolf Kumwesa Kalunga mwanabunge wa jimbo kabasubabu amemukombo amemkomboa Tresor Kapuku aliyependelea kuacha kazi tangu mwezi wa tatu iliyopita, sauti makumi mbili na kenda ikipingana na sauti makumi mbili na ine iyu iliweza kupata mpindaji wake Senati Sesanga aliyependezwa na wakandidati 13 yaliwali enyi waliacha kuchaguliwa kwa faida yake. Hakukuwa pombe bila furaha yoyote. Kabasubabu anasema siku hiyo siyo siku kuu ya shangwe, lakini ya kuweza kufikiria jinsi gani ya kupeleka Kasai ya Magharibi ipate katika maendeleo sawa na majimbo mengine ya nchi Kongo. Kabasubabu akiomba makubaliano kwa wote na nguvu ya kilo moja kwa kuweza kuendelesha jimbo hiyo kwa ngambo yake. Pastor Daniel Mulunda Ngoi, prezidenti wa shirika la uchaguzi, anafurahishwa na uchaguzi huyo ya kwanza aliyofanya, bali alijulisha kama kulikuwa Mabishano moja moja, wakati ya kuchagua liwali wa jimbo la Kasai la Magharibi, nikiripoti kutoka Kananga. Mimi ni Sadara Shabani, Radio Kapi. Na komisheni ya uchaguzi huru wa Urusia unakusudia kutetea kwa serikali yake nchini Urusia ili iweze kusaidia mpango wa uchaguzi mbalimbali uenda mbali kufanyika katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Hayo ndio yalijulishwa leo siku ya kwanza hii na presidenti makamu wa komisheni kuu ya uchaguzi nchini Urusia wakati wa mkutano wake na wapasha habari kisha safari ya komisheni ya muda wa siku saba nchini Kongo ya Kidemokrasia, bibi Elena Dubrovina alihakikisha kama usaidizi huenda kufanyika na komisheni kuu ya uchaguzi ya muungano wa Rusia kwa seni ni muhimu ya vifaa mbalimbali, moja yao huenda kuwa za mikopo na zingine za usaidizi kwa bure. Elena Dubrovina anajieleza mbele ya mikrofoni ya Suzana Nzubu Odra. Musadahao ni ya magari za kabambi merkebu za kuenea na pia magari za jip, hata sanduku za viti ya uchaguzi uh, tulisema pia kubeba kwa vitu kwa ndiki, na tutaona namna ya kutia mpango mpya kwa kuchagua kwa njia ya maikompyuta sawa vile tulionesha kundi la uchaguzi la nchi ya Rusi rusii, badokuwona namna ya kuenea kwa usaidizi ambaye tokea nje ya nchi hata katika manchi za kigeni, lakini kundi yale ndiyo yenye kuonesha mambo yale. Ni kwamba komisheni ya uchaguzi kuu ya urusia huenda kuondoka kesho mjini Kinshasa na muda wa siku zake nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ujumbe ule ulikutana na viongozi vya seni jimboni Kivu ya kaskazini, komisheni ya wanabunge jimboni yenye kuhusika na swali lenye kuelekea kurudia kwa wautu na watusi paluufu kusini mwa Rubero, komishene ile ilimaliza uchunguzi wake na wakaaji wa eneo lile la kusini mwa Rubero kisha siku mbili ya kazi. Maoni mbalimbali yalijulishwa mbali kwa komishene na makundi yaliyosikilizwa, ni kama hatua kukataza ujio upya wa kurudia na kuanza mara hiyo uchunguzi waliorudia wakiwa paluhofu. Na uchunguzi ule huenda kusaidia waliorudi kuandaliwa viongozi vyao na kuweza kuirudia maoni mao zoezi ya kuwatambua waami wale kutafanyika na viongozi wa asili wakishirikiana na watumishi wa mashirika za serikali. Uko wenyezi milima watawatambua wami waliokuwa wakiishi huko na kuwapa viwanja vingine. Kwa jumla wanakuwa 1388. Wami wale paluofu, maisha yao ni ya magumu. Tokea mwezi Januari hawa wanakuja kundi baada lingine toka Masisi bila kurudi kwao, kuongozwa na viongozi wa, wa jimbo, jambo linalozua mashaka kwa raia wa Lubero wanaopokea ujumbe ule wa wanabunge. Uliruhusu pande zote kuelewa namna namuna operesheni hiyo ya kuwatambua yapashwa fanyika. Mwamistuka Mwanaweka ni kiongozi wa utawala wa Batangi mtani Lubeho. Tayari mambo inaisha salama bila tatizo yoyote. Sisi kwetu hakuna mashaka, Komtel na uliweza ukafata ya kwamba sisi tunasema tuko peple hospitalier donk, sisi tu ni wazazi, hatuna shida na mtu yoyote. Kamisheni iyo ya wanabunge inapangilia kuendesha uchunguzi mtani Masisi walikoondoka waami wale, kabla wafikishe ripoti yao kwa bunge la jimbo. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Na kumefunguliwa leo hii mkutano juu ya atuwa za kupunguza vitendo vya ubakaji wilayani Ituri na katika eneo lote la Jimbo la Mashariki. Ni mpango na usaidi wa kifedha na pesa kutoka stareke na uongozi wa sekta ya usalama ya MONUSCO. Shaba ya mafunzo yale ni kuelemusha wa askari wa FARDC kwa elimu ya nchi na kupenda inchi na kuwasaidia pia wawe na uaminifu na kuweza kutumika vizuri na koraia na kwa kuweza hivi kuchukua mpango wa pamoja kuhusu vipindi tano vya ulemushaji wa FRDC juu ya maswali yenye kuelekea ubakaji ya wanawake na elimu nyi zingine. Francis Saudi Brai, kiongozi anachohusika na maadhibisho ya sekta ya usalama kuna kumonesco mbele ya uh, mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Mkutano muhimu kwa sababu kutokana margesse na mkutano huu jeshi la, la FRDC na kamati ya usalama yatakubali kubali kwendesha sehemu za mafunzo kwa wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusudi ya kuaimiza kuhusu tabia yao mbele ya raia mpi ya namna ya kipekee kuhusu ubakaji. Kuna sehemu sita kuhusu maswali mbalimbali sawa vile mabadilisho katika sekta ya ukingo na udemokrasia, ubakaji, swali kuhusu mwanamke adabu na utii si wa askari katika jeshi. Sehemu hizi zote ziliongozwa na kazi za uadhibisho wa wananchi katika jeshi la FARDC, wala na wasaidizi wanaoendesha kazi pamoja na kituo hicho cha uadhibisho, kwa mfano shirika EUSEC wala na shirika lisilokuwa la kiserikali linaloitwa ICMHD wala tena na usaidizi wa mfuko wa umoja wa kimataifa kwa ajili ya raia, kwa kifupi FNUAP. Kabla ya kuachana na nyinyi, tuwakumbusheni muhimu uliyafata jimboni jimbo jimbo la Kasai ya magharibi, yani Oksidantali, nalo tangu leo ili wali wake mpya ni Bwana Iber Kabasubabu. Huyo alichaguliwa na wanabunge makumi mbili na kenda juu ya wanabunge makumi tano na mbili. Komisheni ya wanabunge wa baraza katika jimbo la Kivu ya kaskazini lenye kuhusika na swali lenye kuelekea waliorudi katika eneo la Luufu kaskazini mwa Lubero ilichukua hatua ya kuanza uchunguzi wa wale wenye kupatikana Luufu na kukataza ujio wengine. Na kumeanzishwa leo hii hapa mjini Kinchasa semina ya mafunzo juu ya mpango wa kupinga vitendo vya ubakaji katika wilaya la Ituri na katika eneo lote la jimbo la mashariki. Semina anaelekea waaskari wa, wa FARDC na ni hapo tutakomeleza taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na waandishi wetu walishiriki: Kisada Shabani, Benard Nyangi, Elize Chikota, Karinda Muso, Dunia Mukunda, mbele mrapiga. Asanti sana kwa hili. <laughs>