<tiped> Asanti kwa kuwa nasinjani mwa anga upata habari zetu katika lugha bora Kiswahili. Kwanza fatini vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, Baraza la Bunge la Taifa lilianza leo siku ya ine kuchungua mpango wa sheria mwaka elfu nukta za mpango ule mia moja makumi tatu na tatu juu ya mia mbili makumi nne na nne huenda kuchunguzwa kwa kulinganishwa bila shaka na hali ya sasa na kuhusu mambo mengi. Jimboni Kivu ya Kusini, mpango wa kustayarisha mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kuhusu ujenzi wa maeneo ya barabara mitiombo na starek unawafurahisha wakaaji wa eneo lile. Kinchasa, chumba cha serikali chenye kuchunga maoni na habari mbalimbali za lazima imeibiwa tangu kompyuta ine yenye harabali lazima za, za taifa na pia mambo mengi kuelekea serikali ya jamhuri habari oh, kamili kuhusu mpango wa sheria unaoelekea uchaguzi huenda kufanyika katika jamhuri ya kongo kidemokrasia. Baraza la bunge la taifa ni lenye kuchungua tangu leo hii siku ya ine kwa kukubaliwa mpango ule wa sheria, huenda kuchungua mpango wa sheria ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita Hasa nukta mia moja makumi tatu na tatu ya mpango ule juu ya nukta mia mbili makumi nne na nne inaelekewa na kuchunguliwa kusudi, bila shaka, kwa upande wa serikali aliyeandaa mpango ule, shabani kulinganisha sheria juu ya uchaguzi kwa hali ya sasa, zikiwamo matayarisho ya uchaguzi wa urahisi kwa kipindi cha kwanza. Mkutano wa leo nukta mbili, iliweza kuzungumuzwa hali ya uchaguzi na pia pesa huenda kulipwa na wakandideti. Kuhusu jambo la uchaguzi mkutano kunako baraza la bunge uliangalia paka swali yenye kusema kama inafaa kuchagua wanabunge kufuatana na wale ambao wenye kuchagua wengi, sawa vile iliyofanyika mwaka wa 2006. Katika kipande kia kwanza, kandidati ambaye kutoka wa kwanza ndio mwenye kuwina, lakini katika kipande kia pili, wakandidati wanapashwa kujisanya pamoja katika makundi. Na jambo hii yenye kukataza kwa wanabunge, kwa ngambo yao walinena kwamba jambo hii bado kuwa mzuri kwa wale wanapashwa kuja kuchagua. Kuhusu jambo la pesa inapashwa kulipa njia ya kuwa kandideti, wanabunge walinena kwamba inafaa kulipa idadi moja ya pesa sawa vile iliyofanyika mwaka wa elfu mbili na sita, ama pesa za dola mia mbili makumi matano, na walikatala idadi ya pesa za dola mia tano sawa vile sherehe yenye kuomba utukiwa. Katika ukarasa kuhusu siasa, tuwajueni kama mzee wa baraza la bunge la taifa ya Mese Sanga anajiondoa katika kundi la siasa litao majorite majorite presidensiel, kwa kifupi MP. Hatua hiyo ilijulishwa jana siku ya tatu binafsi na yeye peke. Ms Sanga kuna kuchumba cha katibu mtendaji wa zamani wa MP chenye kuhusika kwa sasa na kukomesha mipango ya mwisho ya MP mbele ya Luiko ya Gialu. Mssanga hakufurahishwa na kibarua alichotumiwa cha kumkataza kuwa ndani ya MP, kwani alijulisha kandideti yake kwa kuchaguliwa liwali wa jimbo la Kasai ya Magharibi, hatua aliyojulisha na kibarua cha Luiku ya Gialo, mzee wa baraza la bunge la taifa. Mssanga anajieleza mbele ya mikrofoni ya Inosa Olenga. Wakati nilipata kibaru yale, nilitafuta kusikia kia muhimu. Wanasema kama nilijipeleka kwa uchaguzi sawa mwenye peke yake. Wanasema tena sikuheshima kanuni za chama na pia wamesema kwamba nilionesha ukosefu wa heshima. Tangia zamani nilikuwa karibuni na raisi wa inchi, hakukuwa shida hata moja. Lakini wakati waliundwa chama cha AMP ni kila wakati niko mwenye kukutana na shida na wa shida, ushauri wa rais wa nchi hata wale wenye kuwa karibu naye na hata kama kwa kwangu bado, kwa kuwafurahisha kwa kumaliza shida yale, nilikamatwa kusudia ya kutoka katika chama. Siwezi kutoka AMP kwa ajili ya kuingia katika chama cha upinzani. Niko mwenye kuwa na mapenzi kwa rais wa nchi, taweza kumtumia hata siko tena katika AMP, le défendre ou le servir même en étant en dehors de la majorité kwa upande wa wingi wa urais husema kama wanakubali uhuru wake Emese Sanga, ndivyo alishurisha bwana Luiko ya Gyalo bila kuongeza neno lingine. Mpango wa kusaheresha mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, kuhusu ujenzi wa barabara katika eneo la miti Yombo na pa eneo la kaskazini mwa mji wa Bukavu unaendelea vema, Katana na maoni ya wakaaji wa sehemu lile ya jimbo la Kivu ya kusini hali ya kuweko madaraka ya serikali huenda sasa kuonekana kulingana na kazi yenye kufanyika na stareki. Nyumba za serikali kwa manufaa ya kazi za kiserikali, na pia nyumba za kazi kwa askari polisi la taifa zinaonekana wazi na kusimama imara katika eneo tangu bitali mpaka hombo ya kusini. Barabara yenye kujengwa upya kwa udongo unastahirishwa tangu miti mpaka ombo na kutumiwa vema bila magumu. Na kwa upande mwingine, mipango ya pamoja ilifanyika katika eneo lile na mashirika ya kondo la Umoja wa Kimataifa, UNICEF, PNUD na FAO. Ripoti ya Jacques Kasambi. Raia wa mahali walieleza kuwa sasa wanaanza kuona sura ya serikali tia majengo ya nyumba hizo za kisasa ambazo zitatumiwa kwa ofisi za kazi za serikali na ofisi za polisi. Hata hivyo kuko mahitaji mengine yanasubiri jibu. Kiongozi wa posta ya Hombo ya kusini kwa Bene Ngomerero alieleza hayo siku ya tatu wakati alipokea ujumbe wa Starek na wawakilishi wa UNICEF, FAO, INOPS na PNUD. Kuridhika kwa wakaji na ndiko kule kwa mkurugenzi wa Starek kuna MONUSCO Bruno Dona. Ama kuhusu mahitaji yanayoendelea kusubiri jibu, kama vile mishahara na vifaa vidogo vidogo vya kazi katika ofisi za kazi za serikali, Bruno Dona alitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nayo ijitahidi kwa ajili hiyo katika mpango wa patano la pamoja kati ya jumuiya ya kimataifa na serikali yenyewe. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Na wilaya ni Turusha, kama mapambano yalifanyika tangu siku liopita kwa upande wa lokalite aveba pa zaidi ya kilomita makumi sita kusini mwa mji wa Bunia katika mtaa wa Irumu, kundi la watu wenye silaha lilishambulia eneo la FRDC katika mtaa ule wa Irumu. Kwa sasa ujulisha kama ni watu mbili, ndio waliuawa na mmoja kumizwa kwa upande wa majeshi ya taifa, ndilo tangazo la FRDC lilijulisha. MONUSCO ilihakikisha pia kama mwanamgambo mmoja wa uasi aliuawa na vitu na mali vya raia viliporwa na watu wenye silaha. Kufatana na ushuhuda kutoka kwake mzee mmoja mzaliwa ya Walendu Bindi, ni usiku kati siku ya tatu ndio kituo moja ya ulinzi ya waaskari jeshi ya FRDC kijijini ya Veba mkubwa iliovamiwa na wanamgambo. Wanamgambo hawa walifukuzwa na wanajeshi la shirika MONISCO kisha kuchoma makao ya ulinzi ya wanajeshi wa FRDC na kupora dawa ndani ya ofisini moja ya kuuzisha dawa. Ni gari ya vita ya wanajeshi ya MONISCO ndio iliwabeba waaskari jeshi wa FRDC kuwatosha kijijini Bukiringi mpaka mahali ya vita wanajeshi hao wa Monisco wamehakikisha kwamba askari jeshi wa Kongomani watatu ndio walifariki na mmoja yao aliumizwa, alipelekwa hospitalini mjini Geti. Kanali Falsi Kabwe mkuu kiongozi wa wanajeshi wa FRDC wilayani Ituri amehakikisha tu kifo cha askari jeshi wawili akinena ya kwamba ni wanamgambo sita peke yao ndio walivamia makao ya jeshi ya kiserikali. Kwa sasa kimi imerudi mjini Aveba na wanajeshi wa FRDC wameendelea kuwafukuza wanamgambo pande za kijiji Kabona yenye kupatikana zaidi ya kilomita makumi tatu kutoka mji wa Veba Bunya. Jean Paul Basila, Radio Kapi. Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kujulisha kama chumba kinachohusika na ukingo wa vikaratasi vya lazima vya serikali, yaani Observatoire du Code Detique Professionnel wakisema katika lugha ya Kifransa, kwa kifupi OSEPE Ikiliibwa e, kampyuta ine ya kubebwa mikononi na pesa zaidi ya elfu makumi ine pesa za taifa, na watu wasiovumbuliwa katika usiku wa siku ya pili kwa kutia jana siku ya tatu. Kampyuteri zile inachunga maoni yote ya kiserikali ya tangu miaka mnane kuhusu rushwa na vitendo vingi vyenye kwenda kinyume na sheria ya nchi na kazi za serikali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Viongozi mkuu wa kazi zile za serikali zenye kuwa na madaraka ya kupinga rushwa na vitendo vingine, Bwana Auguste Mwenda Mbali anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kifunda ya yeah, yeah, pata idadi ya makompyuta kumi na ine makompyuta ilikuwa ndani yao, vibarua vyote vya kazi kuhusu jambo la kukombanisha rushwa na wasa kama maneno yale mbaya bado kuwa mupya kwa mpango la kutoa malipizi, mpango yenye kutosha kwa raisi wa nchi, kwa kuona kama siku hizo za mwisho kuna watu wengi ambao wenye kufuatilia kuhusu jambo yale. Ni kweli kwa kuona kama chumba ambacho kutosha kanuni za kuheshima kuhusu jambo la rushwa kinapashwa kutabisha io. Bwana Auguste mwenda mbali anawaza kama kitendo kile cha wizi ni kinyume cha masikilizano pamoja na watumishi wa chumba chake, na haki za oda za meya na usalama wa kufunga kazi, wa kufungua kazi makampuni na viwanda vingine barani Afrika. Hayo ndio maoni yenye kuchunguzwa katika mkutano wa kimataifa ulioanzishwa jana siku ya tatu hapa mjini Kinshasa mkutano huo unaandaliwa na Institut Ero Africain de Droit Economique, wakisema kati ya lugha ya Kifransa, yaani chuo cha Ulaya na Afrika chenye husika na haki na kiuchumi, kwa kifupi INADEC, pamoja na shauri kuu ya wamea wa Mungi, wanasheria wa kadha wa makampuni, wataalamu wa universite wengi wanashiriki katika mkutano ule. Ripoti ya Viki Bulingola, usomi wakisitun ya Elise Chikota. Naam, kuhusu mpango wa hukumu nchi ya Kongo yenye kutumia sheria za zamani kusema kwamba tangia uhuru, lakini sheria yale bado kufuata wazo ya ulimwenguni. Hi njio ilituma kuingiza kwa mkutano kwa ajili ya kusaidia mainchi kuwa na sheria moja, ni ushuda ya wale waliotengeneza mkutano huu hapa Kinshasa, na wenye kujelekeza kwa kazi ambayo kufanya na meya, kwa sababu yeye ndiyo mwenye anapashwa kuingiza pesa nyingi katika mfuko wa serikali. Ni masemi pia ya bwana Jacques Desvage, meya wa nchi ya France. Wengine pia wanawaza ama kuendesha mzuri kazi za chumba cha meya nchini, inafaa kazi ya meya kuhusu viti vya serikali yuko uhuru. Kwa upande wake, kiongozi wa mambo za udongo na madini alinena kwamba itakuwa kosa kwa kutumia jambo yali katika sekta wa madini, lakini shere kuhusu jambo hii inafaa kuifahamwa vile inavyofaa na ni hapo tuzakuomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na wale wote walishiriki nasi katika taarifa ya habari dunia, Mkunda Milema nawapigia asanti sana, mangaribi mema, na wacha katika mikono ya bibi Dina Salama.