Abai, tuna wasalimu nyenywe wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga. Karibuni wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa mashirika ya kutetea haki za binadamu yanafungua leo hivi mkutano wao hapa mjini Kinshasa, shabani kuchungua hali za haki za binadamu nchini, kuchukua hatua na mipango juu ya hali za haki za binadamu wakati uchaguzi huenda kufanyika na kisha uchaguzi ule <tune> Jimboni Ekwatoria, utawani wa waskari FRDC na ule wa askari polisi katika kila mahali mjini Mbandaka unaowogopesha wakaaji wa mji ule. Lakini inspekta jimboni wa askari polisi kwa muda anaomba raia wawe na utulivu. Mengi mtayafuata baadaye, wakati Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia huenda kuchukua hatua ya kupinga polio tarehe 13 mwezi wa 6 mwaka utunao. Ugonjwa ule unavumbuliwa na kushitawanya nchini kote. Waziri wa afya ataeleza mengi baadaye. Naam, habari kamili. uchunguzi wa haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia wakati huu huenda kufanyika uchaguzi nchini, ndilo lengo na shaba ya mkutano wa kipindi cha munane ya mashirika ya kutetea haki za binadamu, mkutano uliofunguliwa leo hii hapa mjini Kinshasa, kipindi cha pili mjini Kinshasa, kunako senta terasenium kitambo Muda wa siku mbili yapata watetezi wa haki za binadamu kumi na nane pamoja na viongozi wa mashirika ya haki za binadamu nchini, chini ya uongozi wa shirika Renadoc, watachungua na kukubali pamoja mipango ya kupinga hali mbaya ya uchaguzi na ya kiisha uchaguzi na pia kutayarisha mipango ya kutatua mizozo kutokana na uchaguzi. Ripoti ya mwandishi wetu inosa olenga mengi sidotyafate na karinenda damuso Sababu ni swali la kuchungua hali ya haki za binadamu nchini kuhusu kila jimbo. Shirika lisilokuwa la kiserikali linalotetea haki za binadamu kwa kifupi Renadoc linajulisha kama sehemu hiyo ya mnane ya semina itasaidia kuchungua mwendo wa uchaguzi na kutoa mapendekezo ya suluhisho kusudi ya uchaguzi katika kimya. Presidenti wa seni, waziri anayohusika na mambo ya sheria mahakamu, wa kiongozi wa ofisi ya MONUSCO inayohusika na haki za binadamu na kadhalika, wote watendesha hotuba siku hizi mbili. Luzolo waziri wa sheria anauzika kuona semina hiyo inafunguliwa bila Floribert Chebeya. Anatoa heshima ya mwisho kwa marehemu Floribert Chebeya, mtetezi mkuu wa haki za binadamu ambaye alikuwa anapinganisha kusudi tufikie ushindi katika sheria na haki za binadamu. Waziri anawaza kama kweli walio wawa Chebeya watahukumiwa. Wakati huu mkusanyo huu wa mnane unapendekeza kuongoza na kukubali sheria kuhusu ulinzi wa wanaotetea haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni tangu wiki iliyomalizika ndipo mipango ya ukingo wa usalama kubwa yalichukuliwa mjini Mbandaka. Askari wa FRDC na wale askari polisi la taifa wanatawanya katika mahali kote muhimu ya mji wa Mbandaka. Ni mipango ya usalama kubwa yenye kuwa kuweza kuchungua hali inavyopatikana. Habari kutoka kuna kuchumba jimboni cha askari polisi la taifa inarusha wengi inarusha kama watu wa, wawe na utulivu. Wengi ya wakaaji wa mji wa mbandaka hawaondoki tena nje makao mao wakati wa usiku. Basi watu hujuliza ni sababu gani wa askari wa FRDC na waaskari polisi wanatawanya katika mikoa mingi ya mji wa mbandaka. Sikilizeni maoni ya utulivu ya inspekta jimboni kwa muda wa askari polisi Polikar pzbd yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Michel Ubula Mopolo. Si la population a constate, Raia ilitambua kama kamati ya ukingo ilitayarisha wajeshi pia na askari polisi juu ya kukinga raia, sababu mwaka jana wadanganyaji wa mla walijiingiza ndani ya mji. Sababu ya hayo diwali makamu wa jimbo alikusanya pamoja na kamati ya ukingo jimboni kwa kutengeneza na kutayarisha wajeshi ndani ya mji. Askari polisi wanafanya kazi zao za kila siku, lakini wajeshi njo walikuja wasaidia mu masiku hizo juu ya kukinga raia na mabitu zao ndani ya mji wa Mbandaka. Mwenendo ile itafanyikana mpaka siku kani ile, ni asiri la kijeshi ya Etat Major. Leo hii asubuhi wanafunzi wa University ya Kinshasa waliandamana. Shabaha yao ni kuonyesha asira yao juu ya kupinga mipango iliyochukuliwa kwa kuongeza malipo mbele ya kushiriki katika mashindano mbele malipo yalikuwa dola za Kimarekani tano na sasa wanalazimishwa kulipa dola za Kimarekani kumi na tano kwa kipindi cha kwanza ya mashindano na dola kumi kwa kipindi cha pili ya yani wakisema katika lugha ya Kifransa. Katika hali ya hasira, wanafunzi walivunja vioo vya madirisha ya nyumba ya uongozi kiserikali ya Universite na kuunguza pia migurudumu yani pne. Askari polisi alitawanya mahali pale kwa kurudisha usalama. Jana siku ya kwanza mjini Likasi, wajambazi kumi na nane walionyeshwa mbele ya raia na mbele ya wapasha habari na waziri jimboni Katanga usikae na mambo ya ndani. Kati ya wajambazi wale kunapatikana watu wenye kuvaa mavazi ya askari jeshi na ile ya askari polisi. Wote walinaswa na wanamemba wa kazi maalumu za askari polisi ya Likasi na ikisaidiwa na wale wa Lubumbashi. Ni tangu nyakati nyingi vitendo vya mauaji vilitendeka Likasi na wenyeji wa vitendo vile vya kuvumbulikana Waziri ausikani na mambo ya ndani jimboni Katanga Bikanga Kazadi anahitaji kesi yao ifanyike wazi. Ripoti ya ja Ngandu usomi wa Kisijioni na Vikarini Ndamusu ofisi ya meya wa muji wa Likasi ilishambuliwa na wakaaji, walitamani kuona wajambazi wale ambao wanastakiwa kwa mashambulio na mauaji katika jamaa nyingi. Kati wajambazi wafungwa, kuna askari jeshi sita askari polisi wanne na raia wanane walifungwa, kati ya tarehe kumi na moja na tarehe makumi mawili na tano mwezi huu. Waine walipatikana na vifaa vingi vya lazima, kwa mfano sanduku za pombe, yani usika na mambo ya ndani. Uchunguzi unaendeshwa kusudi ya kusambaza kundi lile. Swali kuhusu wafungwa wale litapelekwa katika mahakama ya kijeshi palikasi Likasi mbele ya kuwapeleka mujini Lubumbashi. Wakati huo wanafikishwa gerezani ya ukingo ku pa abuluo. Katika sikitiko ya mauaji yaliyoendeshwa mujini, wakaadi wa Likasi walikataa kusikia neno nene lolote. Wakaadi hao wanawaza kama wafungwa wale wanapaswa kuwawa sababu waliwawa watu. Waziri Dikanza kusudi sheria iheshimiwe, anatoa mwito kwa wakaaji wakuwe na ngalisho na kushtaki wanaoendesha ujambazi. Na jimboni Kivu ya Kusini, ya inspekta mkuu wa askari polisi jemadari Gaston Luzolo Semilaka alitoa mwito jana kwa waaskari polisi waliokimbia walioacha mahali pao pa kazi kwa sababu ya hali mbaya ya maisha ya kijamii kurudia upesi na kuingia katika kundi la askari polisi kwani watapewa mishahara yao. Hao ndio yalijulishwa jana siku ya kwanza na jemadari Gaston Luzolo Semilaka wakati wa mkutano wake na wapasha habari, akiwaonyesha wamoja wa waaskari polisi waliokimbia na, na kunaswa. Hivi mwito huu ni kwa hatua ya kupinga hali mbaya ya usalama wenda kutukia mjini Bukavu. Jemandari Gasoru Zoro Semilaka, inspekta mkuu wa askari polisi, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Seida Mujinga. Jimboni Kivu ya Kusini, wanapolisi watoro ni wengi zaidi, wale wapya waliotokea ndani ya makundi mbalimbali yaliyomiliki silaha na ambao walikubali kuingia ndani ya vikosi vya polisi, na wengi kati yao bado hawajapokea marupurupu yao. Serikali inapashwa kwa hesabu na kuatia kwenye daftari fulani ila hiyo haikufanyika. Lakini leo serikali iliwakumbuka wanapolisi hao, pesa zao tayari zipo ndani ya benki. Na ni kwa hiyo tutawaomba vijana hao waliotoroka polisi kwa sababu fulani wajisalimishe na wasiwe na woga wa kupewa malipizi kwa kosa ya kutoroka, warudi ndani ya polisi, watumike na watalipwa. Mpango huo tunaochukua zaidi kwa sababu ya usalama Wakati jamhuri ya Kongo kidemokrasia kuhakikisha kukomesha kwa ugonjwa wa polio kufikia hivi tarehe makumi tatu mwezi wa sita mwaka utu nawo watu wengi huvumbuliwa nchini kukumbwa na ugonjwa ule, kulingana na maoni ya waziri ausikai na afya ya raia, aliyejulisha hali ile mbele ya wapasha habari jana hapa mjini Kinchasa. Alihakikisha kama jamhuri ya Kongo kidemokrasia tangu mwaka elfu mbili na kumi ni watu mia moja makumini na sita ndio wanakumbwa na polio, wakiwamo wakuu mbili hapa mjini Kinchasa. Victor Makwenge alihakikisha kama kampeni ya utetezi juu ya kupinga polio inakusudiwa na watu wote milioni kumi na tatu wa umri wa tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano katika majimbo na milioni kenda kwa jumla mjini Kinshasa. Waziri Victoire Makwenge mbele ya mikrofoni ya Michel Kifunda Ngoi. A Kinshasa, par contre, apa mji wa Kinshasa mwaka uliobaki tulipata mtu mmoja ambaye kuwa na ugonjwa unaoleta kupoza lakini ndio ya mwaka huu tukapata idadi ya watu makumi mbili na saba wenye kuwa na ugonjwa huu. Tusema kwamba tuko wenye kupatikana katika idadi ya watu ambao kuwa na ugonjwa huu muda wa miaka mbili, makumi mbili na munane. Lakini hapa Kinshasa kuna wakubwa kumi na kenda kuhusu idadi hii wenye kuwa na ugonjwa unaoleta kupoza na wasaka kama kwa kuona ujelekeza wa serikali zimboni bila kusabwa ujelekezi ya viongozi wote hata ujelekezi ya wazazi pamoja na wote. Nchi yetu inapashwa kuwina ugonjwa huu na pia kupata matokeo za muhimu, ni lazima kulinda wakongomani wote wanaume hata wanawake, hata nchi za Afrika na pia nchi duniani kuhusu ugonjwa unaoleta kupoza na kifo kia watu. Kampeni ile wende kuanzishwa tangu tarehe makumi mbili na nane hadi makumi tatu Aprili katika majimbo yote nchini. Mujua Kinchasa ni tarehe makumi mbili na nane mwezi wa ine mpaka tarehe mbili mwezi wa tano ujao kwa watu wote bila hata kusita. Kwa kifupi jueni kama vituo vya upashaji wa habari na vile vya matangazo mengine nchini yalijulishwa mpango muhimu ya kuchukua kwa ukingo uongozo wa makampuni yao ya upashaji wa habari na matangazo ilifanyika na Imar huenda kutumiwa nchini kote. Bwana Brahimu Said, kiongozi wa Imar, alihakikishia mwandishi wetu Zana Nzubuu kama mpango ule utaendelea. Nani niapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Didoni Nyangasa na waandishi wetu washiriki nasi Tunia Mkunda Milemba anakuia asante sana, na wacha katika mikono ya bibi Tina Salama Okapi. Okapi, <laughs>