Moja kwa moja katika kikao cha baraza la Bunge na katika semina ya wakuu wa shirika hilo Kinchasa. Tena wanamemba sita wa jamaa moja walichomwa moto na kuwawa moja kwa moja wakati wa ajali makaoni mwao jana usiku katika kata Bikuku mtaani Kimbanseke. Sababu za ajali hiyo hazijajulikana kamili. Jimboni Equateur ugonjwa unaotokana na maji ya kunywa unasumbua wakaaji wa eneo la afya la Iboko mtaani Bikoro umbali wa kilomita 118 na Mbandaka. Tangu mwezi jana watoto makumi mbili walifariki kutokana na ugonjwa huo, wanasema wakuu wa afya na hao wa kiserikali. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari hapa mjini Kinshasa. Kikao cha baraza la bunge kilisikiliza leo waziri wa nishati Gilbert Chongo Chibinkubula wa Ntumba Mwanawemba, huyo wa serikali ya taifa alifasiria mradi wa sheria wa kugeuza shirika la SNEL liwe la kipekee. Na wakati sheria ya kugeuza shirika hilo la SNEL liwe la kipekee inachunguzwa kunakobaraza bunge, wakuu wa vituo mbalimbali vya shirika hilo walikomesha mkutano leo hapa mjini Kinshasa kuhusu kugeuzwa kiuchumi kwa kiwanda chao kwa muda wa siku tatu walichungua mwenendo wa kugeuzwa huko miezi tano kisha kuandaliwa kwake. Wakati wa wakati kwa Profesa Louis Yuma Biaba aliyekuwa na masemi wa kujulisha kwamba kwa sasa serikali ya jamhuri ilisaini makubaliano ya kipekee na shirika hilo kwa mwenendo wake wa kazi. Taarifa ya mwenzetu Jacques Yves Mulima inasomwa tangu Goma na Rosalie Zawadi shirika la moto wa umeme Snel linapashwa baki likifanya kazi zake za kuwagawia raia ya moto wa umeme, na uongozi wake wapashwa kuwa kama ule wa kampuni ya kibiashara. Ni kupitia njia hiyo tu ndipo Snel itafikia ugeuzi wake kama anavyonina Profesa Louis Yuma. Kwa mjibu wake, shida inayobaki ni ya kutofautisha Snel na kazi ya serikali. Hivi profesa huyo anaomba kuwe mkataba wa kazi ya serikali. Mkataba huo utaonesha wazi juku ya serikali na ile ya kampuni ya kibiashara, na kujulisha pia kama serikali itakuwa na mchango gani ajili ya kupata vyombo vipya vya umeme. Ila Profesa Louis Yuma anazani kama si raisi, kwani serikali ndiyo iliyo na deni kubwa ya Snell. Hivi inabidi serikali ijitahidi kupatia shirika Snell vyote vinavyofaa ili shirika hili litumikie vema raia. Hiyo pia yaonekana kuwa gumu katika hali ya sasa ya Mambu. Rosalie Zawadi huyo akisoma tangu Goma, taarifa mwenzetu Jacques Yves Mulima. Tukibaki hapa mjini Kinshasa, tujulishe kwamba wanamemba, wanamemba sita moja, wa jamaa moja walichomwa moto na kuwawa moja kwa moja wakati wa ajali makaoni mwao jana usiku katika kata Bikuku mtaani Kimbanseke, na sababu za ajali hiyo hazijajulikana kamili, lakini dugu zimoja zinajulisha kwamba katika nyumba iliyochomwa moto ukulikuwa na jerikani ya mafuta ya gari sikilizeni ushuda wa Theophile Babende, komsa mdogo makamu wa polisi ya kata Bikuku, masemi yake yalichukuliwa na mwenzetu Innocent Ulinga. Nilikuwa mwenye kufanya kazi usiku na nikasikia malalamiko ya watu walianza kulia, wakati tulitoka nje na tukaona moto ya nguvu, na tukafika fasiali tuliona kama kulikuwa nyumba moja ambaye iliwaka moto tulifanya namna yote kwa ajili ya kuzimisha moto na ilikuwa magumu kabisa. Lakini fuatana ushuda wakatuonesha kwamba jana mwenye nyumba hii na mwenye kuendesha pikipiki alinunua jerikani ya mafuta ya gari kwa ajili ya kuiwashisha, na jerikani hii ilikuwa nyumbani. Tusema kwamba kuna maiti sita, baba, mama ambaye alikuwa na mimba, na mimba yale ilipasuka na kivukutu cha moto. Mtoto akatoka. Tusema kwamba kuna watoto wengine walifariki, baba na mama kuhusu eneo hilo la Bikuku mtaani Kimbanseke, tuseme kwamba ni kata ya zamani ya mji mkuu wa Kinchasa yenye kukosa moto ya umeme na maji safi, ijapokuwa watu wanaishi huko tangu miaka makumi nne na moja kama anavyoshuhudia mkaaji mmoja wa kata hilo, akiwa pia mbele ya mikrofoni ya Inonsa Olinga. Tuku wenye kuikaa katika mtaa huo tangia mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba hakuna moto wa umeme, hata maji hayuko. Tuko mpaka wenye kutumia maji ya vizima. Wako viongozi wote wa serikali ya inti ya Kongo, mara mengi wenye kupitia njia hii, mawaziri hata prezidenti, weko wenye kuenda kuangalia jito na wanarudi ndani ya mitugari nyingi. Tulisha mara mengi kuonesha shida yetu, lakini paka leo hakuna jibu lolote kuhusu shida tukunayo. Jimboni Equateur, ugonjwa wanaotokana na maji ya kunywa unasumbua wa wakaaji wa eneo la afya la Iboko, mtaani Bikoro, kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi manane na mji wa Mbandaka. Tangu mwezi jana, watoto makumi mawili walifariki kutokana na ugonjwa huo, anasema kiongozi wa kiserikali eh, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Iboko anajulisha kwamba ugonjwa huo unatokana na hali mbovu ya maji wanaotumia wakaaji wa sekta ya Ikonda. E, taarifa ya Dominic Ulombi kutoka Mbandaka inasomwa na Isaki Remo yupe yu, toka mji wa Bunia. Kiongozi ya mtaa Leon Longombo alijulishwa kuhusu hiyo ugonjwa kwa ziara yake kwa kijiji ya Ebungu kwa kilometa 13 na na Iboko. Wakaji walimjulisha kwamba ugonjwa hiyo inaonekana kwa njia ya homa, ukosefu ya damu na maji katika mwili, na kisha mgonjwa anafariki. Na ni hasa zaidi watoto ya chini ya umri ya mwaka kumi wanakumbwa na ugonjwa hiyo. Kwa mwezi ya ine iliyopita, karibu watoto makumi mbili walifariki na hiyo ugonjwa kwa kijiji ya Ebungu kwa eneo ya Ekonda kwa mtaa ya Bikoro Upan upande wake mganga msimamizi eneo ya afya ya Iboko anasema wakaaji wanatumia maji ya kisima isiyo safi na ndiyo inasababisha hiyo ugonjwa. Kwa kupiganisha hiyo ugonjwa, shirika ya wakaaji kwa maendeleo ya muji Ekonda upade kwa kifupi inakamata hatua ya kutengeneza visima kwa kutoa maji safi kwa raia. Upande ya chumba ya OMS kwa Ekwater wanaongoja ripoti ya mganga msimamizi eneo ya afya kabla ya kutenda jambo lolote. Mwenzetu Isak Remo Yope akisoma tangu Bunya, taarifa iliyoandaliwa toka Mbandaka na Dominike Wolombi Monga Mpange. Na ulimwengu ulisherekea jana siku ya ine sikukuu ya kimataifa ya afya ya meno. Eh, karibu watu makumi saba walichunguzwa kiafya bila malipo katika vituo vitatu vya afya vya mji wa Matadi Kwake kiongozi jimboni Bakongo wa shirika la taifa la madaktari wa meno ni aawo ni nia nzake, ilikuwa ya kuchungua wagonjwa wengi eh. Daktari fulani Luvwezo Stani anawojiwa na Dani Kindanzita. Ma hospitali zenye kujerekiza kutunza meno bado kuwa nengi hapa mji wa Matadi. Hata waganga kwa kwa jueni kwamba wakati tunao mji wa Matadi una kituo kimoja cha kiserikali peke yake cha matibabu ya meno. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nikiwakumbusha kwamba kugeuza kwa shirika la SNEL liwo la kipekee wala la kiuchumi ni jambo linalozungumziwa moja kwa moja katika kikao cha baraza ya bunge na katika semina ya wakuu wa shirika hilo. Kinshasa, wana memba sita wa jamaa moja walichomwa moto na kuwawa moja kwa moja wakati wa ajali makaoni mwao jana usiku katika kata Bikuku mtani Kimbanseke. Sababu za ajali hiyo azijulikana kamili. Na jimboni Equateur ugonjwa unaotokana na maji ya kunywa unasumbua wakaaji wa eneo la afya la Iboko mtani Bikoro kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi nane na mji wa Mbandaka. Tangu mwezi jana watoto makumi mawili walifariki kutokana na ugonjwa huo, walisema wakuu wa afya nao wa kiserikali. Oh, kapi. Oh, <laughs>