tout. Jean Désiré Kanyama. Okapi. Kesi ya watetezi wakuu wa haki za binadamu Floribert Chebea na Fidel Bazana, shirika 216 za haki za binadamu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeandikia Rais Joseph Kabila na kumwomba moja kwa moja usawa katika sheria ikiwa kufungwa kwa General John Numbi wa kwanza kati ya wanaodhaniwa katika kutenda mauaji hayo, zimesema shirika hizo. Ripoti ya taifa ya mwaka wa 2010 dhidi ya matimizi ya shabaha ya maendeleo kwa miaka elfu ijayo ilitangazwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa. Imeharifu kwamba mwenendo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uzembe pamoja na matatizo mengi kwa kufikia shabaha hiyo yakiwa zaidi ya kiserikali mjini Kananga. Watumishi wa senii wanaotumikisha kompyuta na wakuu wa vituo mia moja makumi matatu na tatu vya kuandika watakaopinga watakaochagua, wanapinga watumishi hao wanapinga malipo ya asilimia makumi tano peke yake na mwekaazina wasenii wanapokeza dola mia mbili na kulazimisha kusaini kama wanapokea dola mia nne kila mtu. Ujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kesi ya watetezi wakuu wa haki za binadamu Floribert Chebea na Fidel Bazana, shirika mia mbili kumi na sita za haki za binadamu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeandikia Rais Joseph Kabila na kumwomba moja kwa moja usawa katika sheria kwa mujibu wa Doli Befo, kiongozi mtendaji wa shirika la Voix des sans Voix, barua hiyo ilifikishwa kunako ofisi ya rais Joseph Kabila siku ya tano iliyopita, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Shirika hizo za haki za binadamu zimeomba kufungwa kwa General John Numbi, wa kwanza kati ya wanaozaniwa kutenda mauaji hayo. Taarifa ya mwenzetu Jeff Ngoy inasoma Tidioni nawe Elisee Chikota shirika ambazo kutetea haki za binadamu zenye kufuatilia vile inavyofaa kesi ya Chebea na Bazana, kesi ambayo kufika kumwisho. Mashirika yale zenye kuangalia vile wanataka kugeuza jambo la mauaji kwa mauaji ambayo kuja bila kufahamwa. Kufuatana na wazo ya mashirika yale, mambo zote zenye kutia kwa ajili ya kufahamwa jambo hii ambayo kufikishwa kwa mauaji na pia kundi ya watu ambao kutenda vitendo mbaya. Kiongozi wa shirika yenye kuhusika na haki za binadamu VSV anasema kama Paul Mwilambwe, moja kati ya wakuu viongozi ya ambaye kukimbia mwenye kurudi hapa Kinshasa kisha kwenda kujipeleka peke yake kunako chumba cha wa askari polisi mwenye kuchunga fasi watu hawapasha kujua. Lengo atakuwa kutosha mambo zote ziliyofanyika kuhusu mauaji ya watu mbili. Dolly Ibefo anaomba kwa rais wa inchi kuacha korti kufanya kazi yake vile inavyofaa. Kwa upande wake, shirika yenye kutetea haki za binadamu VSV inasema kwamba mashirika za kutetea haki za binadamu zilichanga pesa na lengo ya kutuma mwanamke wa Bazana na watoto wake nchini France. Mwenendo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shabaha za miaka elfu ijayo ya maendeleo, mwenendo huo na uzembe pia. Kuna matatizo ya kufikia shabaha hizo, mwaka wa elfu mbili kumi na tano ikiwa wakati wa mwisho, lakini kuna maendeleo yaliyotimizwa hata kama yenye kubaki ni mengi sana hiyo imeandikwa katika ripoti ya taifa dhidi ya matumizi ya shabaha hizo kwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Ripoti hiyo ilitangazwa na wizara ya mambo ya mipango ya serikali katika usaidizi wa washiriki wa kigeni na kuonyeshwa moja kwa moja leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa waziri wa mipango ya kazi za serikali Olivier Kamitatu, matatizo ya kiserikali na hali ya sasa pamoja na uzembe wa kazi za kiserikali ndiyo mambo yanayotuma ukosefu wa maendeleo katika shabaha za miaka elfu ijayo. Tukibaki pa mjini Kinshasa, tujishe kwamba azimio nyingi zilichukuliwa na serikali katika shabaha ya kupinga mabaya katika sekta ya usafirishaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali hiyo inatokana na ajali nyingi siku zilizopita hususan katika jito Kongo. Waziri Martin Kabwelulu anayeongoza kwa muda wizara ya usafirishaji ndiye alisema hivyo leo siku ya kwanza, wakati wa mkutano na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Taarifa ya Nadine Fulan Simba inasoma studio. Naoe Karine Ndamuso katika sekta ya usafirishaji kwa njia ya barabara kwa mfano, waziri Kabwelulu anapendekeza kila muji ukuwe na rangi moja kwa ajili ya kujua magari yanayoendesha usafirishaji. Anajulisha kama kutaongozwa mkutano mjini Kinshasa kusudi ya kujulisha manjia ya mwendo wa pande moja katika shabaha ya kupunguza matatizo ya kusongana kwa gari. Kuhusu fasi gari itasimama kwa kuacha wasafiri, anasema kama gari haipashwe kuwa pa chini ya meta makumi tano na barabara. Kuhusu usafirishaji kwa njia ya maji, inafaa kutosha uchafu katika mitoni. Sasa wanakataza usafirishaji wa merkebu ila mashua ya shirika SNCC. Sekta ya usafirishaji kwa njia ya hanga inapashwa kufaidishwa kifedha kwa kupata vyombo vitakavyoongozwa pa uwanja wa ndege wa Njili pa Kinshasa, pa Mbandaka na Pabunya. Uwanja wa ndege wa Njili unapashwa kugawaniwa kwa vipande tatu: eneo la mwekundu ama zone rouge sawa mahali pa kushuka kwa ndege, eneo la kimajani ni kusema ofisi ambako wageni hawawezi kufika. Mwisho eneo la kimajani hawawezi kufika ambako watu wote wanaweza kufika. Hatua hizo zinapaswa kuheshimiwa, waziri anasema, kama wanapaswa kutumika pamoja na asieko na polisi kusudi ya kuepuka unyanyaso. Wakati wa zamani hatua zilichukuliwa kwa kukomesha matatizo katika sekta ya usafirishaji nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini hazikuendeshwa <tune> mjini Kananga katika jimbo la Kasai ya magharibi wanaotumikisha kompyuta na wakuu wa vituo mia moja makumi matatu na tatu vya kuandika watakaochagua wanapatikana katika hali ya asira au wanapinga malipo ya asilimia makumi tano peke yake na mweka hazina wa seni huyo anawalazimisha kusaini kama wanalipwa dola za Kimarekani mia nne wakati wanapokezwa mia mbili kila mtu, wengi wanapinga kutumika na wamoja wanaidia kutumika vibaya. Katibu mtendaji wa seni jimboni Kasai Magharibi anasema anafahamu hali hiyo na inatokana na makubaliano ya kipekee na mwenye kusafirisha, makubaliano yasiyoelekea seni. Maelezo mengi nawe Sadala Shabani. Bibi huyu ni moja ya mia ya wafanyakazi ya shirika la uchaguzi wenye waliweza kutoa malalamiko yao siku ya sita na siku ya tano ya juma iliyopita, wakilaumu hivi ki mali walisaini kupata dola mia ine au mia tatu waliwaletea nusu ya pesa hiyo, alijulisha hivi moja mwenye ametumwa katika mtaa wa Dekese. Wakiona kama pesa hiyo haitoshe, wengi kati ya watu awa walikataa kabisa kuenda mahali waliotuma kwa kazi na wengine waliweza kujitolea wakienda wakisema kama hapo hawatafanya kazi kama kawaida. Alipoulizwa Pierre Shindani, katibu mwenye kuhusika na uongozi wa shirika la Seni pa Kananga, alijulisha kama pesa walioweza kutoa kwa kusaidia usafirishaji wafanyakazi hawa kujiingiza kwa Seni kwa mpango ya usafirishaji ilipenda kujua hakika kama wote wameenda mahali ya kazi yao toka Kananga. Mimi ni Sadara Shaban, Radio Kapi shabani redio kwa kifupi katika jimbo la Kasai ya Mashariki. E, e, juma, juma saba kisha kuanzishwa kwa mkaguo wa fomu ya uchaguzi, zaidi watakaochagua milioni moja elfu mia saba ndio walihesabiwa, lakini operesheni zinaendeshwa katika matatizo mengi. Mfano, Palubao wanabunge wa jimbo wanasema katika sekta tatu za mtaa zinatengwa katika operesheni hizo, ikiwa vijiji mia mbili huenda kuwa bila vifaa vya kazi za kutambua watakaochagua na wilayani Turi karibu vituo makumi tatu vya kuhesabu watakaochagua vilifunga mlango tangu juma moja, katika mtaa wa Aru kwenye umbali wa kilometa mia mbili kaskazini na mji wa Bunia. Kwa mjibu wa kiongozi wa seni katika mtaa huyo, hali hiyo inatokana na ukosefu wa fomu za kutambua watakaochagua. Pia wakongomani wamoja kutoka Uganda kwa kujitambulisha saa watakaochagua, na wananchi wengine wa hapo Aru wanangoja katika uvumilivu vitambulisho vyao. Kiongozi wa seni anasema tayari fomu zingine zilifika kwa kuendelesha kazi. malizo mengi nawe Isaac Remoyo pe kutoka mji wa Bunia. Habari huwa tatizo ya kuandikisha wachaguzi umearifiwa. Pashefiria kakwa zaki na kaliko katika mtaa ya Aru, kuna jamaa wa moja wamesikitika kuona kwamba wameleta jamaa toka nchi Uganda kwa kupewa cheti yani kade elekter, lakini tango juma moja wanaendelea kusubiri kwaki. Kiongozia seni mtaani Aru viongozi toka Kinchasa haukadirisha vema hesabu eh, wa ya wachaguzi juu ya vituo zaidi ya makumi ine zi kushimika kunako mtaa ya Aru yejimia. Amesema kwamba takriban makumi tatu zimekwisha kusimamisha kazi, lakini huyu kiongozi Seni amesema tena kwamba tayari fungo lingine ya vyeti ya kuandikisha wachaguzi imekwisha kuletwa na baadaye itasinikizwa katika vijiji mbalimbali ya mtaaru. Toka Bunya, Jean Claude Luki, Radio Okapi, okapi, okapi.