Habari zetu Jean Désiré Kanyama. Karibuni wapendo wasikilizaji, fuateni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Kisha kufungwa miaka makumi mbili na ine kituo cha kijeshi cha Kitona kwenye umbali ya kilomita kumi na mji mdogo wa Mwanda jimoni Bas-Congo kilifunguliwa tena kwa mafunzo ya maofisa wa chini wa FRDC. Ni leo hii siku ya pili ndiyo maandamano ya kufungua rasmi kituo hicho yaliendeshwa hapa Kitona, mbele ya waku wakuu wa kijeshi na wa kiserikali. Kupinga ubakaji wa wanawake Mkongomani, Daktari Denis Mukwege alipokea leo hii nchini Ubeljiji tuzo ya kimataifa wa Baudouin kwa maendeleo ya mwaka wa 2010 na 2011. Daktari Denis Mukwege anahusika na matunzo ya wanawake katika hospitali kuu ya Mpanzi mjini Bukavu, ni katika jimbo la Kivu ya kusini. yeah. Jimboni Kasai ya Mashariki, wachunguzi wa kiufundi wa seni wanatayarisha kuharibu kazi katika mtawa Lubefu, ni kutokana na wasiwasi kuhusu salama mdogo wao katika eneo hilo la Sankuru. Ujambo ndugu msikilizaji popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Bakongo, kituo cha kijeshi cha Kitona kwenye umbali wa kilomita kumi na mji mdogo wa Mwanda kilifunguliwa tena kwa mafunzo ya maofisa wa chini wa FRDC. Masomo hayo ya kijeshi yaliyofungwa tangu miaka makumi mawili na ine yalijengwa upya kutokana na usaidizi wa kifedha wa umoja wa nchi za Ulaya kupitia shirika la USEC nalo na Ufaransa unaongoza mafunzo na kutoa usaidizi wa kiufundi. Ni leo siku ya pili ndiyo maandamano ya kufungua rasmi kituo hicho yaliendeshwa hapo Kitona, mbele ya wakuu wa kiserikali na wakijeshi. Taarifa ya Innocent Olenga inasoma tinoni, nae Karinda musu kufunguliwa kwa mafunzo katika hali mzuri ilikosa katika masomo ya kijeshi ya Kitona tangu zaidi ya miaka makumi mawili sababu ya mivurugo za kisiasa inchini, na usaidizi wa ushirikiano wa kijeshi ya Ufaransa, maofisa wa chini mia mbili makumi tatu watapata mafunzo muda wa miezi sita. Hii inafurahisha waziri anayehusika na mambo ya ukingo, Waziri Mwando Simba anaeleza kama shule hiyo itasaidia kutoa kwa vijana maofisa wa chini wa jeshi la FRDC uwezo wa kuongoza na kuelimusha kundi la watu kumi mambo ya kiaskari, ambako atendelea katika sehemu ya kwanza ya kazi yao na pia kuajulisha tabia zoezi, elimu na kanuni ya kazi. Lakini kutokana na masemi ya balozi wa Ufaransa, nchi inausaidia kwa utoaji wa mafunzo kazi, nyingi zinapaswa kuendeshwa kwa ajili ya kuendesha shule bora paKitona. Ila mafunzo kubwa ya maofisa wa chini kunatayarishwa pia mafunzo muhimu kuhusu askari weni kwenda kwa mguu na elimu ya silaha kubwa. Kwa kifupi, mpango wa Starek unaozihusisha na ustawi na ujenzi wa eneo zilizopata matatizo kisha vita, washiri wake wote wanapatikana katika mkutano leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa ni kwa kuchungua maendeleo yaliyotimizwa matatizo katika kazi na yenye kutayarishwa katika kazi za Starek kama ilivyopangwa wakati wa mkutano wa Goma ulioendeshwa mwezi wa pili uliopita na kituo cha wilaya ya Sud Ubangi jimboni Equateur. Eh, kazi za kijamii na za kiuchumi zinaanza polepole pole katika kituo hicho, ni katika sekta ya Lwa mtaani Kungu, ikiwa ni pamoja na kurudi kwa amani kisha uasi wa kundi la MLA. Wakati wa mapigano, wakaaji wa eneo hilo waliokimbia walipoteza vitu vyote, kwa mjibu wa kiongozi wa eneo hilo Evariste Mbondama, karibu mwaka mmoja kisha uasi wakaaji wengi hawajarudi katika eneo zao za asili sawa wahami wazaliwa wadungu, na hiyo ijapokuwa usaidizi wao wa kibinadamu kutoka shirika la FAO inayogawa mbegu kwa wanaorudi. Kiongozi lwa Evariste Mbandoma anafasiria mbele ya mikrofoni ya rejimu Bokuma Nzangu. La vie, uh, sepea... maisha inaanza kurudi sawa wakati wa zamani, lakini tunapata matatizo mingi kuhusu wahami ambao wamerudi, walikimbia makao yao shamba na kadhalika. Wanachelewa hata kama shirika FAO linagawa mbegu, jinsi watu wanarudi sasa, hawana imara. Pia wahami wadongo wangali nasi hapa, jamaa ambako kulikuwa watu tano, inapaswa sasa kulisha watu yapata kumi. Hali hiyo inasababisha kwa maisha ya wakaaji wazaliwa wa mtaani mwetu. Tulipokea wahami elfu mnane kutoka dongo. Wamoja wanarudi kwao, hapa minabaki na wahami elfu mbili na nusu ambao hawataki kurudi, hawana nyumba na minapaswa kupiganisha kwa kuwatafutia nyumba. Sasa wenye nyumba wanapaswa kurudi katika makao yao, hatujue tufanye nini, lakini tunapiganisha hupinga ubakaji wa wanawake. Daktari Deni Mukwege akiwa Mkongomani alipokea tuzo ya kimataifa Roi Baudouin kwa maendeleo ya mwaka wa 2010 na 2011. na Daktari Denis Mukwege anahusika na matunzi ya wanawake katika hospitali kuu ya Mpanzi mjini Bukavu jimoni Kivu ya kusini. Ni nchini Ubeljiji ndiyo alipokezwa tuzo hiyo akiwapo mfalme Albert wa pili na mke wake Paula. Tarifa ya Suzanne Zobodra inasoma sidoni nawe Elize Chikota. Dr. Deni Mukwenge alipa na tunzo kuhusu kazi ya hambaye muda kufanya miaka kumi katika hospitali yake mwenye kutunza watu bila kuomba kitu lolote, wale ambao waliobakwa kutosha matunzo hambaye kufanya pale hospitali ya Panzi. Kuna pia usaidizi ya wale waliobakwa, ata wengine waliopata shida fulani fulani. Lengo kumaliza tatizo waliopata. Kufatana tangazo ya Fondation Roi Baudouin, Dr. Denis Mukwenge alipa na tunzo kwa kuona kazi ya molimo ambaye kufanya kwa kujielekeza katika jambo la wamama wa nchi ya Kongo. Peter Piot, kiongozi wa Fondation, mwenye furahi na kazi, Dr. huu mwenye kufanya. Kwa upande wake Dr. Deni amesema kwamba msaada huu utakaosaidia kwa kuangalia pia jambo la wamama nchini Kongo. Tujuani ya kwamba msaada wa Robert Doisne wa maendeleo yani kutia mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na munane shabaha kusaidia wale ambao kufanya kazi mzuri kuhusu maendeleo. Dr. huu alipewa dola elfu mia mbili na kumi na pia atakaopata uwezo wa kukutana na viongozi wa mashirika za dunia mzima, sawa chumba cha ulinzi wa pesa ulimwenguni ama Bank Mondial, Umoja wa Mataifa na umoja wa nchi za kigeni. Kampeni za chanjo ya kupinga polio zitaendelea kuendeshwa wakati watu wanaonyesha alama za ugonjwa huo, ndivyo shirika la afya ulimwenguni lilijulisha leo hii. Wakati wa mkutano na wapasha habari, pamoja na wizara ya afya serikali na washiriki wake, walijulisha kwamba apunde kutaendeshwa mjini Kinshasa kwa kipindi cha tatu cha kampeni ya kupinga polio, ni tangu tarehe makumi mawili na sita hadi makumi, makumi tatu mwezi huu wa tano, na hadi tarehe makumi mbili na mnane katika majimbo. Kiongozi wa shirika la afya ulimwenguni alionyesha lazima ya kuboresha hali ya kampeni ya chanjo na kufikia wenye kuwa na masito leo. Degalde Bazira anafasika mbele ya mikrofoni ya Fabrice Buroco. Kazi yenye kubaki sawa zamani, tusema kwamba wakati mainti zenye kukamata kusudio ya kushimamisha mwenendo ya watu, wakati kuna watu wengine wenye kukutana na ugonjwa unaoleta kupoza, ndiyo maana inafaa kutengeneza siku za kuchanja ndui, na siwezi kusema kama kazi bado kuendeka vizuri, kwa sababu kazi yale yenye kutengeneziwa vile inavyofaa, lakini inafaa kusema kwamba habari hii bado kufikia watu wote. Hii yote kwa kuona kama kuna wengine wenye kukataa kujichanja ndui na wengine pia bado kupata habari kuhusu kazi hii, sababu inafaa kufuatilia wote wenye kuwa na ugonjwa huu bila kusababu mtu lolote. Wakati tuko wenye kuhakikisha kuwa kwa ugonjwa unaoleta kupoza mara moja, tuko wenye kuchanja watu ndui, kisha kufanya namna yote kwa ajili wale bado kupata ndui kujichanja nao ndui. Jimboni Kasa ya Mashariki, wachunguzi wa kiufundi wa seni wanatayarisha kupinga kazi katika mtaa wa Lubefu au wanasema wana wasiwasi kuhusu ukosefu wa usalama wao mdogo katika eneo hilo la Sankuru. Wanashutumu kiongozi wa kituo cha seni wa Lubefu na wenzake wa kazi kutamani kuwasumbua moja kati yao aliohojiwa kupitia simu na Emmanuel Elameji wa kabidi: mimi ni mchunguzi kifundi mtaani wa mkoa wa Sankuru. Kuna kikundi cha wachunguzi karibuni watu kumi na nne wenye walitumwa mtaani humo, na sasa katika dakika ifuatayo wanataka kuacha kazi kwa kuwa hawasikilizani na mkuu kiongozi wa ofisi palubefu. Sasa tunataka kuacha kazi kwa kuwa tunachoka, na maisha yetu iko hatarini, ila tunaomba sasa watutume mahali pengine, kwa kuwa hata kiti ya kuikalia nakosa hakuna hata kitu kimoja, na kila siku wanatuambia katika Kitetela, otwa yubwe, ni kusema kuna mtu atakufa hapa. Tunawaza maisha yetu iko hatarini, tulitoka mbali juu ya kusaidia hii mtaa, na sasa ni karibu miezi miwili. Tunachoka, hapana hapana kabisa, na kwa kungojea mambo ibadilike, sisi tunataka kuacha kazi. Akiulizwa katibu mtendaji wa seni alisema anafahamu hali hiyo amehakikisha kwamba aliimiza pande zote mbili kwa maneno bora wakazi na pande la magharibi la mji wa Kinshasa linakosa maji ya Regideso ni kata nyingi wakuu wa shirika la, la Regideso anasema ni kutokana na ukosefu wa moto wa umeme tangu siku ya mungu iliyopita katika kituo cha maji cha pompage naye kiongozi wa pande la magharibi ya mji wa Kinshasa anasema ni kutokana pia na milima katika kata zimoja anakle wenzi Mbuta na ujiwa kupitia simu na Michel Kifinda Ngoy, le probleme que nous avons Shida yenye kuwa katika eneo la magharibi ya mji wa Kinshasa inatokana na uharibifu wa chombo kinachopatikana pa ozone. Tatizo kubwa inatokana na tatizo kuhusu umeme. Wafundi wa shirika SNEL wanaendesha kazi kwa kutengeneza hali ya moto wa umeme. Kuhusu utoaji wa maji, tunajua kama shirika REGIDESO hali toye maji katika mji mzima, lakini eneo la magharibi linapata maji kutoka kwanza kiwanda cha Lukunga, pia kutoka kiwanda cha Ngalema na kuna pia kiwanda cha nje kuhusu eneo la mashariki ya mji, maji natoka kiwanda na inafika mara moja kwa wateja, lakini kuhusu eneo la kusini, eneo la kusini magharibi na eneo la magharibi, sababu ya vilima, kunaongozwa vituo ambako maji itapitia kwa ajili ya kufikisha maji kwa wateja.